ผู้เขียน หัวข้อ: ในเมืองไทย มีที่ชาร์จรถ Plug-in Hybrid ที่ไหนบ้างครับ  (อ่าน 8906 ครั้ง)

ออฟไลน์ newkii

• Newbie
  • *
ในเมืองไทย มีที่ชาร์จรถ Plug-in Hybrid ที่ไหนบ้างครับ
เห็นหลายๆ ค่ายนำรถ Plug in เข้ามา เลยอยากรู้ว่ามีที่ไหนบ้างในไทยครับ

ออฟไลน์ joe560-4

• Sr. Member
Re: ในเมืองไทย มีที่ชาร์จรถ Plug-in Hybrid ที่ไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 22:11:17 »

AAS ครับ

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
Re: ในเมืองไทย มีที่ชาร์จรถ Plug-in Hybrid ที่ไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 23:09:19 »
ปกติรถplug in hybrid และรถEVน่าจะชาร์จไฟบ้านได้นะครับ
แต่ถ้าเป็นรถ EVเลยของกฟน.กำลังจะทำสถานนีควิกชาร์จให้ครบ10แห่งถายในปีนี้ครับ
Cr.manager

ออฟไลน์ wonder

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 23:29:56 »
ปั๊มปตท. ถ.ชัยพฤกษ์ ฝั่งขาออก ที่มาจากแจ้งวัฒนะ ลงสะพานพระราม4มาอะครับ เห็นเขียนอยู่ว่า EV Station

ออฟไลน์ bungy

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 23:35:48 »
กรมการไฟฟ้า เขต ราษฎร์บูรณะ ใกล้ๆๆสำนักงานใหญ่ Kbank ครับ
พอดีไปจ่ายค่าไฟฟ้า แล้วเห็นพอดีครับ

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 00:00:57 »
อันนี้ไม่รู้ว่าชาร์จได้ไหมเพราะมันเขียนว่าสำหรับ bmw ตระกูล i ที่เซ็นทรัลเวิลด์

:) :)
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 00:12:12 »
กรณีที่ชาร์จเข้ากับไฟที่บ้านต้องทำอะไรก่อนไหมครับ

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 07:35:58 »
ชาร์ทไฟบ้านครั้งหนึ่งวิ่งได้กี่กิโลเมตรครับ

ถ้าวิ่งได้น้อยคงต้องไปชาร์ทข้างนอก อนาคตกลัวจะเป็นเหมือนต่อคิวเติมแก๊สตามปั้ม NGV จัง 5555+

ออฟไลน์ supremo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 08:40:01 »
ที่ CTW เป็นเฉพาะของ BMW คับ และเราชาจทิ้งไว้ไม่ต้องกลัวว่าใครจะมาดึงออกคับ มันล็อคกันคนอื่นมาดึงออกด้วยคับ

ออฟไลน์ PunTam

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 09:29:59 »
กรณีที่ชาร์จเข้ากับไฟที่บ้านต้องทำอะไรก่อนไหมครับ

จำไม่ผิด ต้องทำเต้ารับใหม่ครับ มีคนเอาเข้ามาขายอยู่ครับ

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 09:44:49 »
ชาร์ทไฟบ้านครั้งหนึ่งวิ่งได้กี่กิโลเมตรครับ

ถ้าวิ่งได้น้อยคงต้องไปชาร์ทข้างนอก อนาคตกลัวจะเป็นเหมือนต่อคิวเติมแก๊สตามปั้ม NGV จัง 5555+
เท่าที่เคยอ่าน spec มา เห็นระบุกันว่าประมาณ 30 กิโลเมตรครับ (แล้วแต่วิธีการขับ ถ้าขับเร่งมากๆก็คงจะไม่ถึง)
ผมมองว่าคงไม่ต้องต่อคิวกันแบบปั๊มแก๊สครับ เพราะ รถ plug-in hybrid ชาร์ทไฟที่บ้านได้ เฉพาะเทคโนโลยีปัจจุบัน ชาร์ทตอนกลางคืนทุกวัน เช้ามาก็เต็มครับ ต่างคนต่างชาร์ทที่บ้านตัวเองได้ ไม่เหมือนแก๊สที่เติมที่บ้านไม่ได้ เลยต้องไปต่อคิวกันตามปั๊ม

และหากวิ่งใช้ไฟฟ้าล้วนไปประมาณ 30 กิโลเมตร หากแบตเตอรี่เหลือน้อย เครื่องยนต์ก็จะติดขึ้นมา ก็ใช้งานเหมือนรถ hybrid ทั่วไป พวกพรีอุส แคมรี่ แอคคอด ฯลฯ ครับ รถ plug-in hybrid ไม่ต่องกลัวว่าไฟจากแบตหมดแล้วจะทำอย่างไร

ต่างจากรถไฟฟ้า (ev) เช่น เทสล่า ถ้าอย่างนี้ต้องกังวลเรื่อสถานีชาร์ทครับว่ามีที่ใดบ้าง จะได้วางแผนเดินทางได้ถูก เพราะถึงจะวิ่งได้หลายร้อยกิโลเมตร แต่หากไฟหมดแล้วไม่มีเครื่องยนต์ใช้น้ำมันนี่ไปต่อไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 15:32:57 »
ผมสงสัยต่อจากของ กฟผ ถ้าทำไว้แบบนี้แปลว่าพวกรถปลั๊กอินทั้งหลาย ใช้หัวชาจน์เหมือนกันแม้จะต่างยี่ห้อหรือครับ เพราะถ้าให้กฟผทำหัวเฉพาะยี่ห้อก็คงไม่ได้

ออฟไลน์ Siamtech

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 02:06:36 »
คงไม่นานเกินรอ เพราะรถยุโรปเริ่มเอา ปลั้กอินเข้ามากันแว้วว

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 11:49:17 »
มีที่ ปตท สำนักงานใหญ่ครับ ใต้ตึกจอดรถ เคยเห็นมี prius plug-in ไปจอดชาร์ตไฟอยู่

แล้วก็มีที่ การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค (PEA) เส้นงามวงศ์วานครับ
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 13:39:26 »
ที่ชาร์จไฟ รู้สึกว่ายังมีปัญหาอยู่นะครับ อาจจะต้องติดหม้อใหม่ ไม่งั้นจะดึงไฟจากแถวๆนั้นด้วยครับ ทำให้ไฟตกได้ครับ