ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกไหมว่า ถนนใน กทม ไม่สว่าง และหลอดไฟไม่ติดเยอะมาก  (อ่าน 3560 ครั้ง)

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
ลองสังเกต ตามถนนใน กทม หลายเส้นทางรู้สึกว่า มืดมากไม่ สว่างเลย และมีหลอดไฟเสียมากที่ไม่ได้เปลี่ยน
ตามเส้นที่ผ่านประจำ เช่น สุขุมวิทเขตเมืองชั้นใน พระราม3  ทั้งๆที่เป็นกลางเมือง แต่หลอดไฟเสียเยอะมาก ไม่สว่างเลย
หรือเส้นถนน บรมราชชนนี ใต้ทางคู่ขนานลอยฟ้า และวิภาวดี ใต้ toll way หลอดไม่ติด เยอะมาก

ออฟไลน์ A K24A4

• Jr. Member
  • **
ทางแยกที่เชื่อมกับถนนใหญ่ ก็มักจะปิดไฟ เช่น แยกอักษะเชื่อสาย 3 หรือ สาย 2 เชื่อบรมฯ ไฟถูกปิดทั้งหมด แต่ระหว่างทางเปิดตลอด
ผมพยายามคิดในแง่ดีว่า ถ้ามีไฟสว่างก็จะมีคนมาทำกิจกรรมบริเวณนั้น

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
ช่วยกันเปิดไฟรถเถอะครับ ช่วงเช้าช่วงเย็น อากาศครึ้ม ถ้าทุกคนเปิดไฟหน้า ก็จะช่วยการมองเห็นดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ yourturle

นี่แหละ ที่คนไทยต้องช่วยเหลือตัวเองกัน หา HID XENON LED มาใช้กัน
รอส่วนกลาง คงJACKPOT บนถนนแน่

ร้านแต่งไฟจึง เกลื่อนมาก เมืองไทย
One Day.

ออฟไลน์ Kkkong

• Jr. Member
  • **
ถนนขรุขระเป็นหลุมเป็นบ่อมากเช่นกันครับ  มามืดๆนี่เคยตกหลุมหลายครั้งครับ

ออฟไลน์ AkE

เข้าใจผิดละครับ ไม่น่าจะใช่ กทม แต่คงทุกที่ทั่วประเทศครับ 5555

ออฟไลน์ Sit: )

กทม คือมีไฟแต่ไม่เปิด ตจว คือไม่มีอะไรเลย

ออฟไลน์ ps000000

ผมว่า ควรเปลี่ยนไฟถนน เป็นหลอด Hi Power LED

ออฟไลน์ Volta

เพิ่งกลับจากเซิ่นเจิ้น เมืองเขาใช้ไฟ led เต็มเมืองไปหมดเลยครับ สว่างมากๆ
สวัสดีทุกๆคนครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
แถวเชียงใหม่ ก็เยอะครับ

นอกจากไฟแล้ว ยังมีถนนครับตามสี่แยก ที่เสียแล้วผ่านมา 2 ปี ก็ยังไม่ซ่อม

แต่ถนนหลวงที่ทางหลวงรับผิดชอบ ซ่อมบ่อยมาก แต่ใช้แป้บเดียว หลุด ร่อน เป็นหลุมบ่อยจนน่าสงสัย

ออฟไลน์ rotaryman

ที่ร้ายที่สุดคือมีโคมไฟ แต่ไม่เปิดนี่แหละ

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่า หลายท่านรู้รึเปล่า ว่าเส้นประเทศไทยที่ใช้ตีถนนไม่สะท้อนแสงเลย

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
อีกอย่างนึงที่เยอะไม่แพ้กันคือ มอเตอร์ไซค์ไฟท้ายเสียครับ เยอะมากๆ กลางคืนมองเห็นยากมากผมขับรถกลับบ้านทุกเย็นจะเห็นมอเตอร์ไซค์ไฟท้ายไม่ติดประมาณ40%เลยครับ บางคันรถก็ไม่เก่ามากแต่ไฟท้ายไม่ติดแล้วไม่รู้ว่ามอเตอร์ไซค์ไฟท้ายเสียง่ายหรืออย่างไรถึงไม่ติดกันเยอะขนาดนี้ ใครที่ขี่มอเตอร์ไซค์ก็หมั่นตรวจสอบไฟท้ายด้วยนะครับไฟไม่ติดขี่กลางคืนอันตรายมาก

ออฟไลน์ Suriya 640

ต่างจังหวัดก็มีนะครับแบบนี้

ออฟไลน์ Tomz

ยิ่งบางช่วงนี่ไฟหน้าเอาไม่อยู่นะ ต้องเปิดตัดหมอกช่วยอะค้าบ จะมืดไปใหน
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Darkart

แสงสว่างบางจุดสำคัญไม่มีแสงสว่างเลย
ถนนหนทาง ขรุขระเป็นหลุมเป็นบ่อ ทำการแก้ไขแล้ว ไม่ถึงเดือนเป็นเหมือนเดิม คุณภาพถนนมีมาตรฐานไมเนื่ยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ CookiE

ถนนพระราม 2 เค้าติดป้ายไว้ว่า สายไฟบริเวณนี้โดนขโมยบ่อยครับ (ติดมาตั้งแต่ผม 10 ขวบ จนตอนนี้ 26 ขวบละ) ไฟก็ยังไม่ติดมาตลอด 26 ปี

ป.ล พระราม 2 ช่วงข้ามจากสะพานหน้าโลตัสมาแล้วนะครับ

ออฟไลน์ JeansZ

ใน ก​ทม ไม่เท่าไหร่ครับ แต่​ต่างจังหวัดมี​หนัก​หลาย​ที่อยู่ ถนนพหลโยธิน ช่วงนครสวรรค์-กำแพงเพชร มี​ทีนึ​ง​ผม​ขับ​ผ่าน แล้ว​ไฟ​ส่อง​ถนนไม่​ติด​เลย​ครับ เป็นระยะทางยาวหลายกิโล สองข้างทางมืดมาก มีไฟติดแค่บางช่วงเท่านั้นคือ​ช่วง​ที่​ผ่าน​เขตชุมชน แต่เนื่องจาก​เป็น​ถนน​เส้น​สำคัญจึง​มี​รถ​วิ่ง​เยอะ​หน่อย แต่​นี่​คือทางหลวงหมายเลข 1 นะ​ครับ

ส่วนเส้นที่เปลี่ยวที่สุดที่​เคย​ผ่าน คือถนนสายยะลา-เบตง (4106) เปลี่ยว​ตั้งแต่หัวค่ำเลย​ครับ ผมแวะกินข้าวเย็นที่ตัวอำเภอบันนังสตา พอ​ออกจากบันนังสตาก็มืดพอดี แล้ว​ทาง​ต่อจากนั้น แบบ​ว่า​สุดยอด​มาก มี​ไฟ​ติดแบบว่านับดวงได้เลย สอง​ข้างทางเป็นป่า มีอยู่ช่วงนึงผ่าน​อ่างเก็บน้ำเขื่อนบางลาง ผมเคยผ่านเส้นนี้ตอนกลางวัน วิว​สวย​ดีครับ แต่ตอนกลางคืนน่ะตรงข้ามเลย นอกจากมืดและสองข้างทางเป็นป่าแล้ว ยังมีโค้งเยอะมาก แถม​ไม่​ค่อย​มีรถ​วิ่งเลย นานๆ ทีจะมีรถสวนมา ใจคิดอยากขับไปให้ถึงเบตงไวๆ แต่​ขับ​เร็ว​ไม่ได้ ทาง​แบบ​นี้ถ้า​ขับ​เร็วมีหลอนแน่ คนใน​พื้นที่บอก​ว่า​เส้น​นี้มี​คนตาย​มา​เยอะ​แล้ว ยิ่ง​หลอน​เลยครับ

ส่วนถนนเพชรเกม ช่วง​ที่​ผ่าน จ. ระนอง ตอนที่ผมผ่านก็ใช้ได้ครับ ไฟ​ส่อง​ถนน​ส่วนใหญ่ไม่ติด ข้างทาง​เป็น​ป่า แต่ไม่เปลี่ยวเท่าเส้นยะลา-เบตง เพราะ​มี​รถ​วิ่ง​เยอะ​กว่า
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ reyeshenry

คงไม่ใช่ แต่ กทม หรอกครับ ตามหัวเมืองใหญ่ๆ เป็นกันหมดครับ
ผมอยู่อุบล ไฟก็ม ีเกือบทุกจุดนะครับ แต่ไม่ค่อยสว่างเลย อาจเป็นเพราะเก่าแล้ว

แต่หลายๆเส้น เริ่มจะเป็นไฟสว่าง แบบ LED แล้วครับ สว่างขึ้นพอสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ kasuya

ตอนนี้ไฟท้ายรถยนต์หลายๆคันก็เริ่มขาดเสียกันเยอะแล้ว ช่วยกันสังเกตุรถตัวเองที่บ้านและแก้ไขกันด้วย