ผู้เขียน หัวข้อ: ก่อนจะขับ supercar แรงม้าเยอะๆ ต้องมี skill ที่ดีตามสมรรถนะรถยนต์ด้วยหรือไม่ ?  (อ่าน 14523 ครั้ง)

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ใครบอกว่าขับสี่ ควบคุมง่าย ขับง่าย ผมว่าคุณเข้าใจผิดกันหมดครับ

ขับสี่ไม่ได้ขับง่ายกว่าขับหน้า หรือขับหลังเลย เหตุผลเพราะ

ขับสี่พอถึงลิมิตรถปุ๊บ มันจะไม่ออกอาการเตือนครับ ทำให้แก้สถานการณ์ได้ยากกว่ารถขับหน้าและขับหลังมาก
(ขับหลังนี่เตือนก่อนเพื่อน)  ขับหน้าเวลาหน้าดื้อ ถอนคันเร่ง ประคองพวงมาลัยก็พอแก้ไขได้แล้ว

แต่ขับสี่มันไม่ใช่นะ เวลามันหลุด คือเวลาเข้าโค้ง หรือหักเลี้ยว อาการรถจะไปทั้งคันครับ ถ้าเอาอยู่ก็เอาคืนมาตรงได้
แต่ถ้าไม่อยู่ก็หมุนไปเลย นี่คือขับสี่

แต่ด้วยความที่ขับสี่มันถึงลิมิตรถช้ากว่า รถขับหน้าหรือขับหลัง มันเลยอาจจะไปได้เร็วกว่าในโค้ง แต่ทักษะการขับขี่ต้องเยอะกว่า
และต้องมีสติมากกว่า เพราะมันจับอาการได้ช้ากว่านั่นเองครับ

นอกจากนี้ปัจจัยยังอยู่ที่ พวกช่วงล่าง ล้อ ยาง ที่ใช้ด้วย ดังนั้น คนที่น้องๆที่เล่นเกมส์แล้วมาตอบ ขอบอกว่า มันไม่ใช่ชีวิตจริงนะครับ
เทียบอะไรกันไม่ได้เลย แม้แต่ 1% เดียว
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011