ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติพนักงานบริษัทดีลเลอร์รถยนต์ จะได้ส่วนลด ในกรณีซื้อรถยี่ห้อที่ตัวเองขายอยู่กี่เปอร์  (อ่าน 9850 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nongfon

• Jr. Member
  • **
วันนี้เข้าไปดูรถที่โชว์รูมเปิดใหม่แห่งหนึ่ง เซลส์ผู้หญิงออกมาต้อนรับถึงหน้าประตู และประคองแขนเดินมาที่รถเลย (จะดูแลลูกค้าดีไปมั้ยเนี๊ยะ)

คุยไปได้สองสามประโยค น้องเค้าก็ถามว่าเราเคยเจอกันมาก่อนรึเปล่า คุณพี่เคยไปดูรถที่โชว์รูมเก่าที่น้องเค้าเคยมั้ย (ไม่เคยค้า แถวนั้นไปไม่เป็น)

จากนั้นน้องเค้าก็บอกว่าเหมือนว่าเราจะเป็นญาติกัน (อ้าว ตรูไปมีญาติคนนี้ตั้งกะเมื่อไร)

ถามไปเรื่อยๆ ก็ได้ความว่าน้องคนนี้เค้าเป็นญาติสนิทเราจริงๆค่ะ เป็นน้องสะใภ้เราเอง เพราะแต่งงานกับลูกพี่ลูกน้องเรา (เคยเจอกันแค่ 3-4 ครั้ง แต่จำเค้าไม่ได้ค่ะ)

พอรู้ว่าเป็นญาติกัน น้องเค้าเลยลด+แถมแหลกค่ะ เค้าเปิดตารางต้นทุนของเซลส์ให้ดูเลย แล้วให้ส่วนลดเป็นค่าคอมของเค้าทั้งหมด + ดอกเบี้ยพิเศษอัตราพนักงาน + ส่วนลดซื้อของตกแต่งรถราคาพนักงาน (น้องเค้าเน้นทำยอดค่ะ เพราะน้องเค้าเป็นเซลส์ใหม่ และรถที่จะจองเป็น D-segment ที่ขายยากกว่ารถขนาดย่อมลงมา)

ตอนนี้ยังเหลือสิ่งที่น้องเค้าจะให้อีกอย่างคือส่วนลดสิทธิพนักงาน

เลยอยากทราบว่าปกติพนักงานศูนย์รถจะได้ส่วนลดดีลเลอร์ประมาณกี่เปอร์เซนต์คะ

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
เฮงจริงๆๆ ครับ จะไปถอยรถเจอญาติให้ส่วนลดกระจาย

น้องเขาไม่บอกตัวเลขมาหรือครับ
รอฟังด้วยคน   

อยากได้ของแถมเยอะๆๆ สงสัยต้องลองไปจึีบเซลเป็นแฟน ก่อนแล้ว 555

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
ส่วนลดสิทธิพนักงาน นี่จำไม่ได้ว่าชื่อรถจะเป็นของเซลซ์ป่าวครับ ไม่ได้เป็นชื่อเราเป็นเจ้าของ

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ส่วนลดสิทธิพนักงาน นี่จำไม่ได้ว่าชื่อรถจะเป็นของเซลซ์ป่าวครับ ไม่ได้เป็นชื่อเราเป็นเจ้าของ

ใช้ครับ ชื้อต้องเป็นชื่อพนักงาน แต่ๆ เราทำสัญญาซ้อนได้ครับว่าเราเป็นเจ้าของเซลล์ต้องโอนรถให้เราในภายหลัง

หลังจากจัดไฟแนนท์ รับรถ ก็ค่อยมาเปลี่ยนผู้กู้เป็นเราแทนครับ ของแถมส่วนลดก็ตามที่คุยไว้

เพียงแต่เราจะเหมือนเจ้าของคนที่ 3 เท่านั้น รองจาก ไฟแนนท์ เซลล์ เรา ครับ

แต่ถ้าซื้อสดก็ง่ายหน่อย เราเป็นมือสองเลยครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ใช้ครับ ชื้อต้องเป็นชื่อพนักงาน แต่ๆ เราทำสัญญาซ้อนได้ครับว่าเราเป็นเจ้าของเซลล์ต้องโอนรถให้เราในภายหลัง

หลังจากจัดไฟแนนท์ รับรถ ก็ค่อยมาเปลี่ยนผู้กู้เป็นเราแทนครับ ของแถมส่วนลดก็ตามที่คุยไว้

เพียงแต่เราจะเหมือนเจ้าของคนที่ 3 เท่านั้น รองจาก ไฟแนนท์ เซลล์ เรา ครับ

แต่ถ้าซื้อสดก็ง่ายหน่อย เราเป็นมือสองเลยครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
ส่วนลดพนักงานดีลเลอร์ไม่เยอะหรอกครับ
ส่วนลดพนักงานของ สนงญ นี่ซิ
บางยี่ห้อนี่แทบไม่ต้องดาวน์เลย
เอาส่วนลดมาซับดาวน์แทน

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
มีเพื่อนเป็น พนง. สายการผลิตของพี่โต ถอยเจ้า vigo ตัวท๊อป ราคาถูกมาก เกือบจะได้เป็นราคาทุนก็ว่าได้
แต่จะติดสัญญาห้ามทำการขาย(โอน) 5 ปี เห็นมันเล่าว่า พนง. มีโควต้าซื้อได้ทีละคัน(จนกว่าจะผ่อนหมด -> หักจากเงินเดือนมั้ง ?)

ส่วนเซลล์เห็นว่าได้ส่วนลดจากดีลเลอร์ไม่เท่าไหร่หรอก ส่วนมากจะเป็นประเภทหักจากส่วนต่างที่จะได้ ไรงี้แหละมั้งครับ ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ 6162002

รุ่นพี่ผมเป็นฝ่ายจัดซื้อของฟอร์ดครับ ได้ส่วนลดเยอะ แต่ผมจำไม่ได้ละว่ากี่เปอร์เซน เดี๋ยวไว้เจอจะถามให้อีกทีนะครับ

ส่วนเซลที่เคยคุย เขาบอกมีโควต้าปีละสี่คัน (แต่ตัวเลขของแต่ละรุ่นไม่เท่ากันซะงั้น)

ออฟไลน์ S6

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ดีละต่อไปนี้ เล๋งๆรถรุ่นไหน ค่ายไหนไว้ จะไปสมัครเข้าทำงานดู บอกเงินเดือนผมไม่เอา
ทำให้ฟรีก็พอ ออกรถเสด ลาออกเลย แฮ่ ,,,,,,,,,  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ aunn2515

• Jr. Member
  • **
มีคู่เขยทำงานอยู่โรงงานประกอบรถที่อยุธยา ได้ลด 5% แต่ต้องใช้ชื่อเค้าซื้อครับ