ผู้เขียน หัวข้อ: ส อ บ ถ า ม ก า ร ใช้ ชี วิ ต ตั ด สิ น ใ จ  (อ่าน 9230 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: ส อ บ ถ า ม ก า ร ใช้ ชี วิ ต ตั ด สิ น ใ จ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 11:04:17 »
ตัดภาระไปก่อนครับแล้วจะได้ซื้อรถอย่างสบายใจ

ขั้นแรกโป๊ะบ้านให้หมดแล้วเก็บเงินใหม่ซักก้อนให้ถึง 2 ล้าน แล้วก็ค่อยซื้อรถดาวน์ซัก 1 ล้านอีก 1 ล้านเก็บไว้ยามฉุกเฉิน ผ่อนเดือนซัก 1 แสนอีกแสนเข้าบัญชี แค่นี้คุณก็ได้ทุกอย่างสมใจละเพียงแค่เงินฝากเข้าน้อยลงหน่อยไม่กี่ปี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: ส อ บ ถ า ม ก า ร ใช้ ชี วิ ต ตั ด สิ น ใ จ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 11:08:27 »
ปิดบัญชีเงินกู้บ้านก่อนเลยครับ แต่ถ้าติดสัญญาห้ามปิดก่อน 3 หรือ 5 ปี ก็ให้โปะเงินเข้าไปให้เหลือยอดสัก 50,000 บาท จากนั้นก็ผ่อนเดือนละ 1,000 - 2,000 บาท
เลี้ยงไว้จนครบสัญญาครับ แล้วก็ปิด

ส่วนรถก็ผ่อนเอาดีกว่าครับ รอจังหวะดอกเบี้ยต่ำก็ดีครับ จะได้ไม่รู้สึกเสียดายค่าดอกเบี้ย
ผ่อนบ้านปิดก่อน 3 ปีได้ไม่มีค่าปรับนะครับ แบงค์ไหนปรับบอกไปเลยว่าจะรายงานแบงค์ชาติ (แบงค์ชาติเคยมีคำสั่งห้ามปรับกรณีปิดบัญชีก่อน 3 ปีด้วยเงินตัวเอง) ... ยกเว้นปิดด้วยการรีไฟแนนซ์นะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ส่วนตัวได้รับทราบข้อมูลนี้มาเช่นกันครับ แต่บางทีธนาคารก็เล่นแง่จะขอดอกเบี้ยที่ลดให้ช่วงแรกคืน
อย่างผมได้ดอก 0% ปีแรก (ประหยัดดอกเบี้ยไปเกือบแสน) อะไรงี้ จะมาเอาคืนถ้าจะปิดก่อน (ก็โหดนะครับ)
คำนวญแล้วโปะให้เหลือน้อย แล้วผ่อนต่ออีก 2-3 ปีให้ครบสัญญาแบบจ่ายดอกเดือนละหลักร้อย ก็ไม่ได้เดือนร้อนครับ ไม่ต้องไปสู้รบกับทางธนาคารเพื่อขอปิดก่อน

ด้วยความเคารพ   8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 11:49:08 »
ชีวิตใครชีวิตมัน ความชอบหรือจุดมุ่งหมายในชีวิตต่างกัน ถามร้อยคนก็แตกต่างกันไป ถามใจเราดีกว่าชอบก๊จัด ไม่ไหวก็ขาย ถ้าไม่ลำบากเงินที่มีในบัญชี ถ้ายังหาได้เยอะมากขนาดนี้จะกลัวไรครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 13:11:47 »
ปิดบ้านก่อนครับ ที่เหลือจะสบายมากๆ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 14:02:03 »
เงินขนาดนี้ผมไม่ผ่อนบ้านให้เสียดอกแน่นอนครับ ตัดสดให้หมดๆ ไปเลย อาจจะใช้เวลาหน่อยนะครับ

แล้วทีเหลือ ก็เก็บเงินเย็นสำรองไว้ให้ได้สักสองล้าน(ส่วนตัว+เก็บมันเรื่อยๆ) + หาทางเอาไปลงทุนอย่างอื่นที่คนละฟิลกับงานปัจจุบัน เอาไว้กันตาย

แบ่งส่วนยังไงก็แล้วแต่ แต่ต้องมีส่วนวหนึ่งเอาไว้จัดเบาะแดง ผ่อนเอาก็ได้  ครับ

ผมไม่ได้มองโลกในแง่ร้านหรอกนะ บางทีชีวิตเรามันไม่แน่นอน หาทางเลือกทางอื่นสำรองไว้ด้วยครับ

แต่หากว่าคุณมีแฟนสำรองทุกอย่างไว้แล้ว ผมว่า ไป showroom แล้วไปเอามันออกมาให้หายอยากโลดครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 18:18:40 »
5555
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ God father

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 01:09:00 »

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 05:58:09 »
ราคาบ้านไม่ได้ไปกับรายได้เลย
เป็นผมคงขายบ้านหลังนี้
แล้วซื้อใหม่ให้สมกับรายรับ
รถผมใช้อะไรก็ได้

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 10:51:37 »
ได้กลิ่นอะไรไหม

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 11:24:20 »
ตอนผมอายุ24 เข้าทำงานครั้งแรกกับบริษัทขายอาหารไก่ ได้เงินเดือน5800บาทเอง  เจ้าของทู้เก่งมากๆครับอายุยังน้อย ถ้าไม่มีอะไรพลิกผันแบบควบคุมไม่ได้คงไปได้อีกไกลมากๆ สำหรับรถจัดได้เลยครับไม่ต้องรอแล้ว เรื่องบ้านถ้าไม่ปิดก็ผ่อนให้เยอะหน่อย

ออฟไลน์ Lovecar

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 11:44:20 »
ผ ม เ ป็ น ค น ตั้ ง ก ร ะ ทู้ น ะ ค รั บ

ก่อนอื่นเลยขอบคุณพี่ๆทุกคนในนี้มากๆ ที่ตั้งถามในบรอดเวปนี้เพราะอ่านมานานแล้ว มีความรู้สึกว่าคนในบรอดนี้มีแต่ผู้หลักผู้ใหญ่ ไม่มีเกรียนคีย์บรอด

เลยกล้าที่จะถามในที่นี้ และ ก็ได้คำตอบที่ตรงกับคำถามมาเยอะมากๆ แล้ว สรุปได้ความว่า เหตุผล จะต้องมาก่อนอารมณ์ เป็นที่ตั้งเสมอ

สุดท้ายนี้อยากจะขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับที่ช่วยดึงสติให้กับมามีเหตูผลเหนืออารมณ์และความรู้สึก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 11:52:13 »
แต่อย่าลืมให้อะไรกับตัวเองบ้างนะครับ ซึ่งถ้าแนะนำเพิ่มอีกก็หาเช่าซักสัปดาห์ไปเที่ยวไกลๆจะได้ชโลมหัวใจซักกะหน่อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Lovecar

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 11:56:16 »
อยากรู้จัง ทำงานอะไร :-X

ผ ม เ ป็ น ค น ตั้ ง ก ร ะ ทู้ น ะ ค รั บ

ตอบคือ ทำงานเกี่ยวกับการค้าขายระหว่างประเทศ  รายได้500K ต่อเดือน ณ เวลานี้ เหลือเก็บแน่ๆ200K แต่บางเดือนก็เหลือเยอะกว่านี้ 

ตอบที่คนถามว่าทำไมซื้อบ้านไม่สมฐานะ ตอบคือ ตอนซื้อบ้านไม่ได้เพื่ออนาคตเลยครับดูแค่รายได้ปัจจุบันครับ

ชีวิตผมเริ่มจาก0  พ่อแม่เสียตั้งแต่อายุ18เกิดจากอุบัติเหตุ เรียนยังไม่จบเลยแย่สุดๆ  เป็นกำลังใจให้กับทุกๆคนนะครับ

ที่มาถามเพราะว่าไม่มีญาติผู้ใหญ่เลยนะครับพ่อแม่เสีย ไม่รู้จะปรึกษาใครดี จะคุยกับเพื่อนก็ไม่ดีแน่ๆเกี่ยวกับรายรับต่างๆ

ออฟไลน์ sangjan

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 17:30:35 »
มีเงินเก็บ 2 แสนบาท/เดือน  ปีละ 2.4 ล้าน ...
รายได้อย่างคุุณ ไม่มีปัญหาเรื่องการเงินเลย ไม่ว่าคุณจะซื้อบ้านก่อน หรือซื้อรถก่อน ...

"ปล.คือโครตอยากได้มากๆรถBENZเบาะแดง" ...

ถ้ารถคันนี้ มัน full fill need  หรือเติมเต็มความต้องการของคุณจริงๆ  ซื้อได้เลยครับ

ผมตอบในฐานะคนอายุ 41 ปี...
ในอดีต ผมกังวลกับอนาคตมากเกินไป กลัวนั่น กลัวนี่ ไปหมด จนพลาด ไม่ได้ทำ หลายๆ เรื่อง .. มองย้อนกลับไปวันนั้น ผมสามารถทำมันได้ แต่ผมคิดไปเอง กังวลมากจนเกินไป ...
แนวคิดของผมตอนนี้คือ  ใช้ชีวิตอยู่กับปัจจุบัน ให้มีความสุขที่สุด  เดินสายกลาง กินบ้าง เก็บบ้าง ใช้บ้าง อะไรที่มีความสุข ให้ทำเลย ...

+1  ในฐานะ อายุ 46