ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าเครื่องเบนซินที่มาจากรถขับเคลื่อนล้อหลังบลอคไหนจะมาแทนตระกูลJZ ของโตโยต้าได้ครับ  (อ่าน 6714 ครั้ง)

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
คือผมลองคิดๆดูแล้วเครื่องตระกุลJZของโตโยต้าก็เลิกผลิตไปหลายปีแล้ว และคนไทยก็ไปกว้นซื้อจนจะหมดเกาะญี่ปุ่นแล้วมั้งซึ่งนับวันโอกาสที่จะหาเครื่องสภาพสวยๆน้อยลงไปทุกวัน เพื่อนๆคิดว่าเครื่องเบนซินของรถขับหลังบลอคไหนจะมานิยมแทนที่jzได้ครับ

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
ถ้าเน้นแรงคงต้องพึ่งบล็อกV  มั้งครับ แต่ถ้าไม่เน้นแรง4สูบ  3RZ (หรือ2rZ จำม่ได้) 2.7 ลิตร ก็คงพอทดแทนกันได้

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member

ออฟไลน์ tfirst01

;D ;D

1UZครับ ;D ;D
+1 ครับ
ตระกูล UZ
แรงๆ นิ่มๆ ดมแก๊สแล้วกินเชื้อเพลิงไม่ต่างจาก JZ  ::) ::)

ออฟไลน์ Whisky

• Newbie
  • *
6สูบ ที่เป็น G series คงไม่มีแล้วมั้งครับ เพราะไม่สอดคล้องกับตลาดที่เน้นเรื่อง fuel efficiency คงจะมีแต่ F series แทน ที่แรงบิดมาไวในรอบต่ำกว่า G

ถ้าจะเอาฝาแบบ G ก็เหลือ 8 สูบรหัส 2UR-GSE ใน IS-F กับ 10 สูบรหัส 1LR-GUE ใน LFA
แต่ถ้าคำถามรวมถึงค่ายอื่นด้วย ผมขอบอกว่าไม่รู้ครับ เพราะไม่มีข้อมูล คงแล้วแต่ตลาดด้วย ญี่ปุ่นเค้าฮิตตัวไหน บ้านเราก็ทยอยๆ มาแหละครับ
ส่วนถ้าเป็นเครื่องฝั่งยุโรป อเมริกันนี่ไม่รู้เลย แต่เคยเห็น Chevy small block ที่อู่พี่อุ๊ บางกรวย ฝรั่งเอามาวางรถตัวเอง

คงไม่มีละมั้งครับแบบ JZ ที่ฮิตติดตลาดได้ขนาดนี้ สำหรับบ้านเรานะ ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับว่าอนาคตจะเป็นของรุ่นไหน ค่ายไหนที่คนนิยมชมชอบเอามาmodกัน

ออฟไลน์ H3T

ตระกูล JZ ข้อดีของมันนอกจากความแรงตั้งแต่เกิดแล้ว ยังมีความทนทานที่เป็นเลิศ ทำให้สามารปรับเพิ่มแรงม้าได้ง่ายๆอีกด้วย

ส่วนตัวผมมองว่าไม่มีเครื่องรุ่นไหนจะมาเทียบได้อีกแล้ว แต่ถ้ามองว่าเมื่อหมดเครื่อง JZ ไป ( น่าจะไม่เกิน 5 ปี ) ตลาดผู้บริโภคคงต้องหาเครื่องรุ่นใดรุ่นหนึ่งมาทดแทนอย่างแน่นอน
 1. อย่างน้อยต้องเป็น Toyota
 2. มีระบบอัดอากาศ เทอร์โบ
 3. น่าจะเป็นพิกัด 4 สูบ

Toyota ก็เริ่มที่จะหันมาพัฒนาเครื่องยนต์ขนาดเล็กอัดอากาศแล้ว คิดว่า 5-8 ปีข้างหน้า รถในตลาดญี่ปุ่นเริ่มทยอยออกมา ถึงตอนนั้นก็จะเริ่มนำเข้ามาและค่อยๆเป็นที่ยอมรับได้ไม่ยากครับ
 เครื่องที่มีแนวโน้มน่าสนใจ คือ 3AR-FTE 2.0L 4 สูบ 300 ps โดยจะเริ่มวางใน Crown 2015 ก่อนจะวางในรุ่นอื่นๆตามมาในเวลาใกล้ๆกันครับ

ออฟไลน์ NoName__???

อยากรู้เหมือนกัน เครื่องขับหลังที่ โมง่าย เหนียว แรง ที่เป็น new genของ 2JZคือตัวไหน

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ลำบากจริงๆครับ

ตำนาน JZ ทำไว้ดีมาก ในทุกๆมุม

ออฟไลน์ prototype82

• Newbie
  • *
ถ้าไม่นับตระกูลโตต้า ก็ VR38 ใน GTR นี่แหละ  ถึงจะขับสี่แต่น่าจะเอามาชนเกียร์ขับหลังได้
ของแต่งก็เยอะทั้งฝั่งอเมริกาและญี่ปุ่น  แถมทำม้า 1000+ ได้สบายๆ

ออฟไลน์ tennessee

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ mckyparty

Jz เก่ามากๆแล้วครับ ถ้าพอคุยได้สมัยสามสี่ปีที่ผ่านมาจะคุยถึง UZ กัน เดินนิ่มผู้ดีมาก