ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/*-*/*-*/*-*/*-*/ คลิป Mazda 2 Part2 มาแล้วคร้าบบบบบ /*-*/*-*/*-*/*-*/*-*/  (อ่าน 19855 ครั้ง)

ออฟไลน์ pianopop

• Jr. Member
  • **
Re: /*-*/*-*/*-*/*-*/*-*/ คลิป Mazda 2 Part2 มาแล้วคร้าบบบบบ /*-*/*-*/*-*/*-*/*-*/
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 15:02:13 »
                เข้าใจพี่แล้วหละ

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
Re: /*-*/*-*/*-*/*-*/*-*/ คลิป Mazda 2 Part2 มาแล้วคร้าบบบบบ /*-*/*-*/*-*/*-*/*-*/
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 15:13:57 »
เอ่อ คือว่า mt อัตราเร่ง น่ารักกว่ามาก !!
ถ้าเทียบกะนิวเเจ็สเเล้ว อัตราเร่งต่างกันมากนะ 160 ของเเจ๊ส นี่มาให้เห็นบ่อย โดยเฉพาะ เวลาที่ไปเรียนไม่ทัน
ปล. สภาพเเวดล้อมเอื้ออำนวยให้ทำความเร็วได้
 :)

ถ้าเกิดรถนี้สามารถประกอบแบบ customize ได้นะ ผมอยากได้รถ ที่มีฟีลลิ่งช่วงล่างเเบบmazda เเต่ได้อัตราเร่งแบบ Honda  อะครับ   เอามาประกอบกัน อิอิ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 15:56:16 »
รถสวย ถูกใจ นั่งสบาย เร่งชิว ๆ ได้ ถือว่าผ่านมาตรฐานสำหรับคนทั่วไปล่ะครับ

เสียดายที่ยี่ห้ออื่นไม่ให้คุณ jimmy ลองรถเกียร์ธรรมดาจังแฮะ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 16:26:10 »
รถสวย ถูกใจ นั่งสบาย เร่งชิว ๆ ได้ ถือว่าผ่านมาตรฐานสำหรับคนทั่วไปล่ะครับ

เสียดายที่ยี่ห้ออื่นไม่ให้คุณ jimmy ลองรถเกียร์ธรรมดาจังแฮะ

ผมว่า ถ้าทำรีวิวเฉพาะเกียร์ออโต้ ผมว่าเรตติ้ง มีตกลงแน่ๆ
นี่ยังดีที่ได้รีวิวเกียร์ธรรมดามาช่วยดึงเรตติ้ง เรื่องอัตราเร่ง... :-[
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

เดี๊ยนเอง

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 16:59:07 »
ก่อนจะแก้ปัญหาทำอย่างไรให้เครื่องเร่งได้ทันใจกว่าเดิม ตอนนี้แก้ปัญหาส่งมอบรถและกระจายรถตามดีลเลอร์ให้ทั่วถึงก่อนเถอะคะ
เซลล์หลายศูนย์ไม่สามารถให้คำตอบได้ว่าลูกค้าจะได้รับรถเมื่อไหร่หรือรถล๊อตใหม่จะเข้ามาเมื่อไหร่
ดีลเลอร์ที่บ้านเดี๊ยนจองไปแล้วก็เช่นกัน ไม่อยากให้คนที่ขับแต่รถตลาดพลาดโอกาสที่จะได้ขับรถยี่ห้ออื่นบ้าง ณ ตอนนี้เดี๊ยนกล่อมจนไม่รู้จะหาอะไรมาอ้างแล้ว

ปล ได้ข่าวว่ามีปัญหาระหว่างพนักงานกับเงินโบนัสที่ควรจะได้รับในโรงงานผลิตจริงเหรอ

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 20:58:15 »
ไม่รู้จะแขวะอะไรกันหนักหนา
ถึงเร่งไม่ค่อยขึ้นแต่ก็ไม่น่าเกลียดหนิภาพรวมก็ยัง ok นะผมว่าในเรื่องพวงมาลัยช่วงล่างเบรคการตอบสนองคันเร่งเพิ่งไปลองมายังประทับใจเลย
แต่ผมชอบเกียร์ธรรมดาไม่คิดจะแตะเกียร์ออโต้อยู่แล้ว
อยู่ในเมืองเคยเหยียบกันถึง 160หรือเปล่า คานไปทีละคืบๆไม่เห็นแตกต่างกันตรงไหนเกียร์ออโต้ต่างประเทศมีแต่คนแก่และคนพิการใช้
ออกต่างจังหวัดก็เห็นเอาแต่รถกระบะรถแวนไปกันมันก็เป็นธรรมดารถเครื่อง 1500 อยู่ที่คนขับมากกว่าที่จะปรับตัวให้เข้ากับรถ
ส่วนรถที่สมถณะสูงๆผมไม่เถียงก็ย่อมดีอยู่แล้วแต่ก็แลกตัวมาด้วยค่าตัวที่สูงตาม

ออฟไลน์ kanok

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 21:03:27 »
เฮ่ อ.... ~~

Honda Jazz !!! !
(O. o")

ออฟไลน์ mtech

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 21:23:31 »
รีวิวฮาดีครับ ติเพื่อก่อ

ออฟไลน์ Tatthon

• Newbie
  • *
เธœเธกเธงเนˆเธฒเธกเธฑเธ™เน?เธ›เน‡เธ™เธฃเธ?เน?เธฅเน‡เธเน?เธ„เธฃเธทเนˆเธญเธ‡ 1500 เน?เธˆเธญเธ™เน‰เธณเธซเธ™เธฑเธเธ„เธ™เธ?เธ?เธชเธญเธšเธ›เธฃเธฐเธกเธฒเธ? 300 เน‚เธฅ เธกเธฑเธ™เธซเธ™เธฑเธเน?เธžเธดเนˆเธกเธญเธตเธ 30% เธ‚เธญเธ‡เธ™เธ™เธฃเธ? เธกเธฑเธ™เธเน‡เธ?เน‰เธญเธ‡เธญเธถเธ?เธ„เธฃเธฑเธš เธ?เนˆเธญเนƒเธซเน‰เน?เธ›เน‡เธ™เธขเธตเนˆเธซเน‰เธญเธญเธทเนˆเธ™เธเน‡เธ?เน‰เธญเธ‡เธญเธทเธ?เน?เธซเธกเธทเธญเธ™เธเธฑเธ™เธ„เธฃเธฑเธš เธ?เธถเธ‡เนเธกเน‰เธงเนˆเธฒเธˆเธฐเธญเธทเธ?เธ™เน‰เธญเธขเธเน‡เธ?เธฒเธก เน„เธกเนˆเธ™เนˆเธฒเธˆเธฐเธกเธตเนƒเธ„เธฃเธ?เธตเธเธงเนˆเธฒเธเธฑเธ™เธกเธฒเธเน?เธ?เนˆเธฒเน„เธซเธฃเนˆเธ„เธฃเธฑเธš
M2 เธกเธฑเธ™เธเน‡เธ„เธทเธญเธฃเธ?เน?เธฅเน‡เธเน?เธ„เธฃเธทเนˆเธญเธ‡ 1500 เธ„เธฃเธฑเธš เนเธ?เนˆเธ?เน‰เธฒเธญเธขเธฒเธเนเธฃเธ‡เธเธงเนˆเธฒเธ™เธตเน‰เธ?เน‰เธญเธ‡เธ‹เธทเน‰เธญเธฃเธ?เธชเธ›เธญเธ? เธซเธฃเธทเธญ เธฃเธ?เธ‚เธ™เธฒเธ?เนƒเธซเธเนˆเธ„เธฃเธฑเธš เนเธฅเธฐเธœเธกเน?เธŠเธทเนˆเธญเธงเนˆเธฒเธ?เนˆเธญเนƒเธซเน‰เน?เธญเธฒ z4 เธกเธฒเนเธšเธเธ™เน‰เธณเธซเธ™เธฑเธเนเธšเธšเธ™เธตเน‰เธเน‡เธˆเธฐเธญเธทเธ?เธฅเธ‡เธญเธขเนˆเธฒเธ‡เน?เธซเน‡เธ™เน„เธ?เน‰เธŠเธฑเธ?เธ„เธฃเธฑเธš
เธชเธธเธ?เธ?เน‰เธฒเธขเธœเธกเธงเนˆเธฒเธ?เน‰เธฒเธญเธขเธฒเธเธ‹เธทเน‰เธญเธฅเธญเธ‡เธ‚เธฑเธšเธ?เน‰เธฒเธฃเธฑเธšเน„เธ?เน‰เธเน‡เธ„เนˆเธญเธขเธ‹เธทเน‰เธญเธ„เธฃเธฑเธš เธšเธฒเธ‡เธ„เธฃเธฑเน‰เธ‡เธ„เธ™เธ?เธ?เธชเธญเธšเธ?เน‰เธญเธ‡เธžเธขเธฒเธขเธฒเธกเธ?เธณเนƒเธซเน‰เธ„เธ™เน?เธ‚เน‰เธฒเนƒเธˆเธกเธฑเธ™เน„เธกเนˆเนƒเธŠเนˆเธฃเธ?เธชเธ›เธญเธ? เธ‹เธถเนˆเธ‡เธœเธกเน?เธซเน‡เธ™เธ?เน‰เธงเธขเธ„เธฃเธฑเธšเน?เธžเธฃเธฒเธฐเนเธฃเธ‡เน‚เธ›เธฃเน‚เธกเธ?เธžเธนเธ?เธงเนˆเธฒเนเธฃเธ‡เน?เธ›เน‡เธ™เธฃเธ?เธชเธ›เธญเธ?เธกเธฑเธ™เน„เธกเนˆเธ?เธนเธเธ?เน‰เธญเธ‡เธ„เธฃเธฑเธš
เนเธ?เนˆเธ?เน‰เธฒเธชเธ™เนƒเธˆเธฃเธ?เธฃเธฐเธ?เธฑเธšเน?เธ?เธตเธขเธงเธเธฑเธ™เธœเธฅเธ?เธ?เธชเธญเธšเธ?เนˆเธฒเธ‡เธเธฑเธ™เน„เธกเนˆเธ?เธถเธ‡เธงเธดเธ™เธฒเธ?เธตเธกเธฑเธ™เน„เธกเนˆเธ?เธทเธญเธงเนˆเธฒเนเธขเนˆเธเธงเนˆเธฒเธˆเธ™เนƒเธŠเน‰เน„เธกเนˆเน„เธ?เน‰เธ™เธฐเธ„เธฃเธฑเธš

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 23:24:39 »
เรื่องอัตราเร่ง ก็อย่างที่เห็นในคลิปว่าผมไม่ประทับใจเท่าไหร่กับตัวเกียร์ออโต้
แต่ถ้าคุณๆขับมันในชีวิตปกติ ออกตัว เร่งจิ้ม หรือแซง ผมว่ามันก็ทำไ้ด้โอเคครับ
ในชีวิตประจำวัน คงน้อยนัก น้อยมาก ถ้าคุณจะได้กดคันเร่งมิดจาก 0-160 รวดเดียว ดังนั้นต้องแยกประเด็นกันนิดนึงว่า ของบางอย่าง ผมลองเพราะอยากรู้ แต่ของบางอย่างที่เราลอง มันก็ไม่ใช่สิ่งที่คุณอาจจะให้ความสนใจกันมากนักหรอกครับ

อย่างสมมติ ถ้าผมบอกว่าผมนั่ง Mazda 2 แล้วไม่สบาย เป้ อารักษ์ ซึ่งตัวเล็กกว่าผมมาก ก็ย่อมสบายกว่าผม
หรือถ้าบอกว่า Mazda 2 ไม่แรง คนทั่วไปที่ไม่ได้บ้าเท่าผม ก็อาจจะบอกว่าก็ปกตินี่ ไม่เห็นมันมีอะไร

แต่ถ้ามันเป็นรถที่ผมลองเอง รถหลายรุ่น มาจากหลายยี่ห้อ และได้สัมผัสเอง ผมอาจจะบอกได้ว่า รถยี่ห้อ A ช้ากว่า B หรือ B พื้นที่ภายในน้อยกว่า C เรื่องแบบนี้มันก็ไม่ใช่ว่าผมไม่สามารถกล่าวถึงได้เลยนี่ครับ

และถ้าให้ผมบอกว่า อันนี้อืดกว่าเพื่อน แต่ก็ไม่เป็นไร, อันนี้แคบ แต่นั่งๆไปเดี๋ยวก็ชิน, คันนี้วิ่งเกิน 300 แล้วหวิว แต่ช่างมันเถอะเพราะคงไม่ไ้ด้วิ่งขนาดนั้น ผมว่ามันเป็นลักษณะที่จะฟันก็ไม่ฟัน จะแย็บก็ไม่แย็บ คือมันตกลงจะเอายังไงกันแน่วะ อะไรประมาณนั้น

ดังนั้นรถทุกคันมีจุดเด่น และจุดด้อย ที่แล้วแต่ว่าเจ้าของของมันนั้นจะเลือกมาได้ตรงกับการขับขี่ของเขาเพียงไร และถึงแม้ว่าผมจะไม่ได้ชม Mazda 2a/t เรื่องอัตราเร่ง ผมก็ไม่ได้มองเห็นรถคันนี้จะไม่ดีไปเสียทุกส่วน ถ้าไม่พูดกันเรื่องดีไซน์ซึ่งเป็นความชอบของแต่ละคน ก็ยังมีเรื่องช่วงล่างซึ่ง ถ้าคนรักมาสด้า ก็ต้องบอกว่าเน้นเกาะ เหวี่ยงไม่หลุด แต่ผมจะเสริมให้ว่าในรุ่นช่วงล่างธรรมดานั้น นอกจากเรื่องเกาะแล้ว ผมกลับได้ความรู้สึกที่สบายและผ่อนคลายอย่างน่าประหลาด ว่ารถเล็กๆ ยางแก้ม 55 ทำไมจัดช่วงล่างได้ราวกับผีรถฝรั่งเศสเข้าสิง

ผ่านลูกระนาดกับถนนปูนแตกแถวบ้านผม ยังงงเลยว่าเห้ย นี่มันสบายตูดกว่า Tiida E20 ที่ข้าพเจ้าขับอยู่ทุกวันนี้ซะอีก

นี่ก็เป็นข้อดีของมัน และถนนเส้นเดียวกันนี้ ตอนที่ผมเอา Jazz ผ่านนั้น คนนั่งเบาะหลังสะเทือนกว่าและเด้งกว่าคนละเรื่อง ส่วน 2 รุ่นที่ใช้ยาง 45 และช่วงล่างสปอร์ตนั้น อาการเด้งผมว่าน้อยกว่า Jazz แต่มีแรงสะเทือนตามลักษณะของยางแก้มเตี้ยพิเศษ มันเป็นเรื่องที่เลี่ยงไม่ได้อยู่แล้ว

ดังนั้น ผมว่ามันยังเป็นรถที่มีจุดเด่น มีจุดที่น่าใช้ ไม่ใช่เรื่องพลังอย่างเดียวจะทำให้รถคันนี้หมดความน่าสนใจลงไปได้

แบบเดียวกับที่รถที่ผมใช้เอง ก็มีจุดเด่นเรื่องความสบาย แต่ขาดอุปกรณ์ไปหลายอย่างที่น่าจะมี
แบบเดียวกับที่ Jazz มีเครื่องที่ขับสนุก ภายในตั้งวงเล่นอีแก่กินน้ำได้ แต่ช่วงล่างหลังเด้ง และการเก็บเสียงที่ไม่ดีนัก

ผมว่ารถทุกคันมันมีคุณสมบัติสองด้านในตัวมัน และมันจะดีมากหากคุณได้ลองๆกันก่อน แล้วค่อยคิดว่าส่วนดีของมันนั้นดีพอกลบส่วนเสียได้ไหม หรือว่าส่วนเสียที่เราวิตกกับมันอยู่นั้น คำนวณกลับเป็นชีวิตจริงแล้วเราได้ใช้มันมากน้อยแค่ไหน

ผมแค่บ้าไปตามเรื่อง และตามนิสัยผม แต่ในใจจริงผมอยากให้พวกคุณทุกคนที่กำลังเลือกรถ ได้ใช้รถที่มันจะทำให้คุณรักไปตลอดอายุการใช้งานมันแค่นั้นเองครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 12:45:36 »
อ่านความเห็นพี่แพน แล้วรู้ซึ้งเลยคับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ nuttgd8

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 13:34:19 »
ตกใจตอน NEVER REACH THAT SPEED อ่ะ
คนกะลังตั้งใจฟัง review ภาษาอังกฤษ
ถ้าส่งไปให้ผู้บริหาร mazda กลัวจะหัวใจวายอ่ะดิคับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 21:58:47 »
ดูสองรอบแล้ว ยังไม่ได้ comment เลย ;D
เป็นอีกหนึ่งเซ็ตที่ฮามากครับ

คันนี้น่าจะเหมาะกับคนขับไม่ใจร้อน แต่ถ้าให้ผมขับเครื่องคงพังก่อนเวลาอันควร (เพราะจะกดคันเร่งมิดตลอดเวลา)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 00:19:54 »
ตกใจตอน NEVER REACH THAT SPEED อ่ะ
คนกะลังตั้งใจฟัง review ภาษาอังกฤษ
ถ้าส่งไปให้ผู้บริหาร mazda กลัวจะหัวใจวายอ่ะดิคับ

หวังว่าเค้าคงไม่หัวใจวายนะครับ แค่เพราะรถของเขาวิ่งไม่ถึง 170

เพราะจริงๆหลายสิ่งหลายอย่างมีให้พิจารณาเยอะแยะและการเลือกรถโดยสนแค่ความเร็วสูงสุดอย่างเดียว
มันก็ไม่ใช่แนวคิดที่หลายคนจะทำอยู่แล้ว

สมมติว่า..สมมตินะ ผมผอม และ Mazda 2 มาในสไตล์ประมาณนี้ทุกอย่างเป็นแบบนี้ และสมมติว่าผมยังเป็นวัยมหาวิทยาลัย และสมมติว่าผมชอบเกือบจะทุกอย่างในรถคันนี้ ผมคงไม่ปล่อยเรื่องท้อปสปีดอย่างเดียวมาเป็นตัวตัดสินหรอกครับ แต่ทำไมเราต้องพูดถึง เพราะเราพูดถึงเรื่องนี้ในรถคันอื่นมาทุกคัน จะมาเว้นไม่พูดถึงมาสด้าเลย พวกคุณก็จะต้องงงว่า เราจะเงียบทำไม และในเมื่อลอง และมันออกมาเป็นแบบนี้ ก็ต้องบอกว่ามันเป็นแบบนี้

ผมไม่ใช่แฟนคลับมาสด้า แต่ก็ต้องบอกว่างานนี้ ถ้าไม่นับเรื่องเครื่องซึ่งควรทำได้ดีกว่านี้ อย่างอื่นนั้นมีจุดที่น่าชมเชยอยู่อีก และผมคิดว่าคนที่รักและเข้าใจในแบรนด์ของมาสด้า จะเข้าใจอยู่แล้วว่าเมื่อเขานึกถึงมาสด้า คำว่าช่วงล่างและการบังคับควบคุม จะมาก่อนคำว่าแรงเสมอ

RX-7 แรงกว่า 2 JZGTE หรือเปล่า ก็เปล่า แต่ทำไม RX-7 ยังมีชื่อชั้นไม่แพ้กันในโลกรถสปอร์ต?
MX-5 แรงกว่า SLK200 หรือไม่? แต่ทำไมพอนึกถึงจิมค่าน่า คนนึกถึง MX-5 ก่อน?

ถ้ามองในภาพรวม ผมคิดว่าการที่มาสด้า 2 ทำท้อปสปีดได้น้อยกว่าที่คาด..ไม่ใช่เรื่องน่าหัวใจวาย
แต่ถ้ามาสด้าทำออกมาช่วงล่างกระเด้งกระดอน ขับแล้วร่อน ลงสะพานแล้วเป๋ พวงมาลัยเฉื่อยแฉะ
นี่ล่ะเป็นเรื่องน่าหัวใจวาย 100% เพราะมันจะขัดกับภาพลักษณ์ของแบรนด์โดยสิ้นเชิงแน่นอน

แล้วผลจากการขับเป็นอย่างไร? ความเห็นของผมได้แสดงไปแล้วว่านอกจากจะยังมีเอกลักษณ์มาสด้าอยู่แล้ว
ยังได้เรื่องที่ไม่คาดว่าจะได้อย่างความนุ่มนวล (ในรุ่นล้อ 15 นิ้ว) มาด้วย

ไม่มีใครชนะทุกหัวข้อทุกเวทีทุกงานโดยไม่การขาดตกบกพร่อง..ฮอนด้า..มาสด้า..นิสสัน..โตโยต้า
เป็นไปตามนี้ทั้งนั้น เพียงแต่ว่าคุณจะเลือกรถที่อะไร..กำหนดความต้องการ สำรวจการใช้งานของตัวเองให้แน่ชัด ใช้เครื่องคิดเลขให้เป็นประโยชน์ เพียงเท่านี้ หากคุณเลือกรถที่คุณต้องการได้ และคุณได้ใช้ความสามารถมันคุ้มค่า นั่นล่ะ การเลือกที่ฉลาดเลือก และไม่ต้องไปฟังเสียงใคร รวมถึงปากตลาดๆของผมที่คุณได้ยินกันในคลิปด้วยเช่นกัน

ถ้าคุณอ่านมาถึงตรงนี้ คุณโดนผมแกล้งให้เสียเวลาเล่นแล้ว 555 แต่หวังดีจริงๆนะคะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ golfy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 16:52:56 »
จองไปแล้วก๊าบบ.. อิอิ
แม้น้องสองจะ Zzz.. ไปนิ๊ดสสนึง แต่ส่วนอื่นๆโดนใจจริงๆ
เห็นด้วยกับหลายๆท่านเลย ว่ารถแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อก้อมีข้อดีข้อเสียต่างกันไป
อยู่ที่ว่าวิถีชีวิตของเราพอจะรับข้อเสียนั้นได้หรือเปล่า
เหมือนเลือกแฟนเลยเนอะ หุหุ
เอาเป็นว่ารู้สึกดีเมื่ออยู่ด้วยกัน เอ๊ย เมื่อได้ขับ ก้อโอเคแล้วล่ะค่ะ
ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นที่ทำให้ตัดสินใจได้นะคะ