ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วย Coupe & Cabriolet ขอ MB  (อ่าน 3067 ครั้ง)

syamana

• บุคคลทั่วไป
ว่าด้วย Coupe & Cabriolet ขอ MB
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 17:12:58 »
เดียวนี้ผมชักจะงงกับนโยบายของ MB ครับ(รุ่นเยอะมว๊ากๆๆ)โดยรุ่น Coupe กับ Cabriolet ที่มี E Coupe แล้วยังมี C Coupe ซึ่งทับไลน์กันเพราะขนาดตัวถังไม่ได้ต่างกันเลย(ต่างเฉพาะชื่อ C กับ E ทำให้คนเข้าใจว่า E ต้องใหญ่กว่า C เพราะใช้แพลทฟอมเดียวกับ E W212 ซึ่งจิงๆแล้วใช้แพลทฟอม W204)
แล้วเจ้าตัวในรูปเนี่ย มันคือ C205 (C Class Cabriolet)เอามาทับไลน์ E Cabriolet หรือปล่าวที่เหมือนกับ C Coupe กับ E Coupe หรือเปลี่ยนจาก E Cabriolet มาเป็น C Cabriolet งงมากครับ
พี่ๆในนี้ใครทราบมั้งครับว่า MB จัดไลน์รถยังไง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2013, 17:18:16 โดย r4zor<-* »

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
Re: ว่าด้วย Coupe & Cabriolet ขอ MB
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 21:07:04 »
.
.
.
เอาตรงๆนะครับ ผมงงกับคนที่บอกว่างงมากกว่าอีก

มันก็ชัดๆแบ่งตามรุ่นอยู่แล้วครับ  C ก็วัยรุ่นกว่าหน่อย E ก็แก่ขึ้นหน่อย
ขนาดของตัวรถมันไม่ได้เป็นตัวบอกทุกสิ่งทุกอย่างนะครับ

ภาพลักษณ์ การตกแต่ง การออกแบบ ถือว่าเป้นส่วนสำคัญกว่าซะอีก
และโดยส่วนตัวผมว่ารถสไตล์ Coupe มันควรจะดูกระฉับกระเฉง
ซึ่งผมเห็นด้วยมากๆกับการที่ E  Coupe ใช้แพลทฟอร์มเดียวกับ C
เพราะมันทำให้ดูสวยลงตัวกว่า Coupe ขนาดยักษ์แบบ ซี่รีย์ 6

ออฟไลน์ Chris Evn

Re: ว่าด้วย Coupe & Cabriolet ขอ MB
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 21:27:18 »
ทับตรงไหน ไม่ทับซัดนิด

E ระดับสูงกว่า C

จบ..

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 22:01:33 »
ผมก็คิดคล้าย จขกท. นะครับ
ตอนแรก MB บอกว่าจะยกเลิก CLK แล้วเอา E coupe มาแทน
แต่ผ่านไปหลายปีก็ดันมี C coupe มาซะงั้น
แสดงว่าทาง MB คงทำ research มาดีแล้วมั้งถึงได้ทำแบบนี้

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 00:19:22 »
อย่าคิดมากครับ...ง่ายๆ มันก็เป็นการเพิ่มทางเลือกให้ผู้บริโภคเท่านั้นเอง

ชอบแบบไหน มีกำลังไหว ก็ไปแบบนั้นครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ SADAEW

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 10:51:06 »
C ด้อยกว่า E  ตรงที่
ขนาด ออพชั่น การตกแต่ง

และที่สำคัญ C ถูกกว่า E

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 13:44:25 »
ไม่แน่ใจ เห็น C coupe ใหม่ จะเอาชื่อเดิมมาใช้ CLK