ผู้เขียน หัวข้อ: วางแผนซื้อรถให้คุณพ่อครับ  (อ่าน 9065 ครั้ง)

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
Re: วางแผนซื้อรถให้คุณพ่อครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 21:37:14 »
คุณพ่อเป็นพนักงานบริษัทเอกชนครับ เป็นวิศวกรครับ ถ้าเกษียญก็มีมีเงินก้อน ซึ่งก่อนนั้นก็ใหญ่พอดูท่านก็มีแพลนของท่านไว้บ้างแล้ว
ตอนนี้คุณพ่อยังไม่รู้ แต่ได้เอาคำแนะนำของพี่ๆไปคุยกับคุณแม่แล้ว คุณแม่ก็เห็นด้วยเพราะจะได้ดูความมั่นคงของตัวเอง แล้วจะได้เก็บเงินเพิ่ม
ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายในบ้านคุณพ่อจะเป็นคนจัดการซะส่วนใหญ่ครับ ว่าตามตรงมันก็เยอะ แต่ก็ไม่ได้ขาดหรือขันสนอะไร พอมีพอกินครับ(พ่อชอบพูด)
ผมเห็นพ่อทำงานหนัก มาตลอดตั้งแต่ผมเกิด แล้วก็เป็นแรงบันดาลใจให้ผมเรียนวิศวะ
 ถึงโปรเจคนี้มันจะช้าหน่อยแต่ถ้าผมทำได้ผมคงจะมีความสุขมากๆที่ได้ตอบแทนท่าน แม้ว่ามันจะเทียบอะไรไม่ได้เลยกับสิ่งที่ท่านให้ผมมา

ขอบคุณคำแนะนำมากๆครับ

ออฟไลน์ dinner15

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 23:11:18 »
คุณพ่อเป็นพนักงานบริษัทเอกชนครับ เป็นวิศวกรครับ ถ้าเกษียญก็มีมีเงินก้อน ซึ่งก่อนนั้นก็ใหญ่พอดูท่านก็มีแพลนของท่านไว้บ้างแล้ว
ตอนนี้คุณพ่อยังไม่รู้ แต่ได้เอาคำแนะนำของพี่ๆไปคุยกับคุณแม่แล้ว คุณแม่ก็เห็นด้วยเพราะจะได้ดูความมั่นคงของตัวเอง แล้วจะได้เก็บเงินเพิ่ม
ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายในบ้านคุณพ่อจะเป็นคนจัดการซะส่วนใหญ่ครับ ว่าตามตรงมันก็เยอะ แต่ก็ไม่ได้ขาดหรือขันสนอะไร พอมีพอกินครับ(พ่อชอบพูด)
ผมเห็นพ่อทำงานหนัก มาตลอดตั้งแต่ผมเกิด แล้วก็เป็นแรงบันดาลใจให้ผมเรียนวิศวะ
 ถึงโปรเจคนี้มันจะช้าหน่อยแต่ถ้าผมทำได้ผมคงจะมีความสุขมากๆที่ได้ตอบแทนท่าน แม้ว่ามันจะเทียบอะไรไม่ได้เลยกับสิ่งที่ท่านให้ผมมา

ขอบคุณคำแนะนำมากๆครับ

น่าดีใจแทน จขกท จริงๆ มีแต่คนมาให้ความเห็นที่เป็นประโยชน์

แล้วก็น่าดีใจแทนคุณพ่อของ จขกท ที่มีลูกกตัญญูเช่นนี้

คุณเป็นลูกที่ดีจริงๆ

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 14:07:41 »
เจ้าของกระทู้มีแฟนรึยังครับ จะแนะนำน้องสาวให้ เอ้ยไม่ใช่ คืออยากบอกว่าถ้าเป็นผมนะครับเห็นด้วยกับจขกท.ที่จะดาวน์รถ+ผ่อนให้คุณพ่อครับ แต่ที่ถามว่ามีแฟนรึยังเพราะมีปัจจัยครับ ถ้ามีเมื่อไหร่ การใช้จ่ายเราจะเพิ่มขึ้นแน่นอนครับ ไหนจะเพื่อนฝูงอีก ผมกลัวจขกท.จะชักหน้าไม่ถึงหลังครับ เพราะผมก็จบมาแล้วซื้อรถใช้ แต่ทางบ้านดาวน์ให้ ผมรู้สึกเงินใช้พอดีเดือนอยู่เกือบ 2ปี นี่ขนาดคำนวณการใช้เงินตลอด เหล้าไม่กินบุหรี่ไม่สูบแล้วนะครับ แต่อาจมีเที่ยวต่างจังหวัดบ้างนานๆ ครั้ง เงินเดือนก็เกือบ 25000 ตอน start ผ่อนเดือนละ 12000 แต่ทำงานต่างจังหวัดต้องเช่าบ้าน หากินเอง ค่าน้ำมันรถอีกต่างหาก ผมขออนุญาตแนะนำให้ปรึกษาคุณพ่อครับ ไม่ต้องให้ท่าน surprise มาก ผมว่าแค่ไปคุยไปบอกความตั้งใจกับท่านแค่นี้ท่านก็ปลื้มคุณมากๆๆๆๆแล้วครับ ขอให้คุณโชคดีกับงานในอนาคตครับ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 16:17:58 »
ยังไม่มีครับ 555
คงจะต้องพยายามจัดสรรเงิน กับการใช้เงินให้ดีๆ ดีที่ผมไม่สูบบุหรี่ เหล้ากินบ้างตามงาน แต่ปกติก็ไม่กิน ช่วงทำงานก็คงต้องเข้มงวดกับตัวเองให้มากขึ้น
จากที่พี่ๆหลายคนแนะนำ เป็นประโยชน์กับผมมากๆครับ ขอบคุณมากๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 16:30:32 »
ถ้าตอนซื้อกะซื้อแบบเซอร์ไพรส์ก็วางแผนดีๆนะครับเดี๋ยวเซอร์ไพรส์คูณสอง คุณกับคุณแม่ของคุณขับป้ายแดงมาเจ๊อะกับป้ายแดงของคุณพ่อคุณที่ประตูหน้าบ้านพอดี  :D :D :D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ tong r56

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 20:49:28 »
เป็นครอบครัวที่น่ารักจริงๆครับ
ส่วนเรื่องการเงินผมคงให้คำปรึกษาไม่ได้นะครับ ขอโทษด้วย

ออฟไลน์ boneshiro

• Sr. Member
  • M Power Addicted
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 02:36:00 »
ชื่นชมกับเจตนาดีๆด้วยคนครับ เรื่องว่าไหวหรือไม่ไหว ลองปรึกษากันดูในครอบครัว
บางทีอาจชะลอเวลาออกไปหน่อยสัก 7-8 เดือน หลังจากที่ผ่อนคัน vios หมด น่าจะสบายขึ้นครับ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 21:50:03 »
เอาตามที่ท่านชอบเลยครับ

รอสักพัก อยากให้ซื้อ ดอกเบี้ย 0เปอร์เซ็นครับ คุ้มค่ามากมาย