ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบ Ford Focuc TDCi กับ Teana 200XL  (อ่าน 6883 ครั้ง)

ออฟไลน์ DummyNose

• Jr. Member
  • **
เปรียบเทียบ Ford Focuc TDCi กับ Teana 200XL
« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 12:15:22 »
2 ตัวนี้ ราคาไม่ต่างกันมาก
อยากทราบว่าตัวไหนเวลาขับทางไกลแล้ว ลงจากรถแล้วไม่เหนื่อยมากครับ
อยากได้ช่วงล่างที่นุ่มหนึบ เดินทางไกลแล้วมั่นใจ ไม่เหนื่อยมากครับ
ขอบคุณครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: เปรียบเทียบ Ford Focuc TDCi กับ Teana 200XL
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 12:27:10 »
เทียน่า คับ เพราัะมันเป็นรถใหญ่ และมีช่วงล่างที่นุ่มนวล เวลาขับรถไกลๆ ก้อจะไม่ค่อยเหนื่อยล้า ส่วน โฟกัส ดีเซล ดีตรงอัตราเร่ง แต่ช่วงล่างนี่ผมไม่ทราบครับ ลองเข้าไปดูรีวิวของพี่จิมมี่ได้เลยครับ ที่ www.headlightmag.com /review

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: เปรียบเทียบ Ford Focuc TDCi กับ Teana 200XL
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 12:41:20 »
ถ้าความต้องการ มีประมาณนี้ และไม่ด้สนใจประเด็นอื่นมากนัก

งั้นไปเทียนาครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 14:37:43 »
teanaแน่นอนครับ
ขับทางไกลนั่งสบายแทบหลับจริงๆครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 17:34:33 »
teana แน่นอน ขับทางไกล แล้วเพลิน v6 ซะอย่าง

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 17:38:00 »
เงื่อนไข นี่ล็อคสเปคเลยนะเนี่ย  :D

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 19:11:35 »
เอาแรงหรือเอาสบายละคับ - -*

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 19:34:35 »
บุคลิก 2 คันนี้ต่างกันพอสมควรนะครับ ส่วนตัว Teana ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ DummyNose

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 20:59:55 »
คือจริงๆแล้ว ใจผมมันเอียงไปทาง Ford Focus TDCi ครับ
เพราะเท่าที่อ่านรีวิว ของคุณ Jimmy รถอัตราเร่งดีมาก เหยียบพุ่ง ขับสนุก ขับเร็วรถก็นิ่งดีสไตล์รถยุโรป
เบาะนั่งก็ดี น่าจะทําให้การขับรถทางไกลไม่เหนื่อยมาก แถมยังประหยัดค่านํามันได้เยอะอีกด้วย
แต่ผมก็ยังกลัวๆเรื่องศูนย์บริการอยู่

พอดูรีวิว เทียน่า ของคุณ Jimmy รุ่น 200XL สีขาว ก็ดูใหญ่หรูคุ้มค่าเงิน นั่งนิ่ม ช่วงล่างก็ออกไปทางยุโรปเหมือนกัน
เบาะนั่งก็ดีเช่นกัน เดินทางไกลก็น่าจะดี และศูนย์บริการก็น่าจะดีกว่า Ford แต่อัตราเร่งแซงคงสู้ TDCi ไม่ได้

ผมมีงบประมาณ 1.2 ล้าน ก็เลยยังตัดสินใจไม่ถูกครับ
คือรักน้องโฟกัสแต่เสียดายพี่เทียรี่ อ่า พี่เทียน่า อารมณ์ประมาณนั้น

สงสัยว่าต้องไปลองขับ Focus ดูก่อน ว่าจะแข็งกว่าเทียน่ามากมั้ย (แต่ไม่รู้จะมีรถรุ่น TDCi ให้ลองขับหรือเปล่า เห็นว่าคิวจองนาน)
ถ้าหากแข็งไป สงสัยจะไปจบที่ เทียน่าแทน ถ้านุ่มหนึบกําลังดี ก็คงจะเลือก TDCi
ขอบคุณมากนะครับ (^_^)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 21:24:00 »
เทียน่าเป็นรถที่ค่อนข้างจะใหญ่ และถึงแม้จะให้ประสิทธิภาพการทรงตัวในการวิ่งตรงๆได้ดี ก็ยังมีอาการยวบอยู่ ต่างจาก Ford ซึ่งมีบอดี้ที่เล็กกว่าและควบคุมการขยับตัวของช่วงล่างได้ดีกว่า แต่แลกมาด้วยพื้นที่ภายในที่ไม่ว่าจะวัดกันด้วยมิติไหน ผมก็ว่าเทียน่าสบายกว่า ได้เปรียบจากการเป็นรถที่คลาสโตกว่า

ดังนั้นทั้งสองคันนี้ถ้าสมมติว่าให้เลือกมารองรับฝ่าเท้าที่หนัก และมือที่อยู่ไม่ค่อยสุข Focus ทำคะแนนนำเป็นอย่างมากในเรื่องอัตราเร่ง การประหยัดน้ำมัน ยิ่งการบังคับเลี้ยวหรือจั๊มสะพานผมยังรู้สึกว่ารถเล็กที่ทำช่วงล่างมาเอาดีทางนี้โดยเฉพาะ มีความได้เปรียบชัดเจน

จนก็ต่อเมื่อคุณขับแบบธรรมดาๆ หรือติดแหงกคาไฟแดง เบาะและพื้นที่วางขาของเทียน่าก็มีที่ให้ขยับตัวได้มากกว่า และถ้าเป็นการเดินทางไกลกับเพื่อนตัวสูง 180 ผมเชื่อว่ายังไงเทียน่าก็ได้คะแนนความสบายมากกว่า ไม่ว่าจะวัดจากที่นั่งไหน

แน่นอนว่าคนเราขับรถแบบปกติในอัตราส่วนมากกว่าการขับแบบตะบี้ตะบันอยู่แล้ว แต่ไอ้ส่วนน้อยตรงนั้น คุณให้ความสำคัญกับมันแค่ไหน ถ้าเจอถนนแคบๆ รถบรรทุกวิ่งช้าอยู่ข้างหน้าแล้วในใจคุณบอกว่าเออ รอได้ จังหวะดีๆค่อยแซงก็ได้ 130กว่าม้าของเทียน่า 2.0 ก็พอเพียง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 00:05:50 »
สำหรับผมถ้าเงื่อนไขนี้ ยังไงก็ teana ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ fLexaz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 01:28:14 »
ผมชอบ Ford คับความรู้สึกส่วนตัว
Teana ใหญ่เกินดูเป็นผู้ใหญ่เกินสำหรับผม