ผู้เขียน หัวข้อ: ไปจอง BMW 525D F10 งานมอเตอร์โชว์มา ช่วยแนะนำทีครับ พอดีพึ่งรู้ว่าจะเปลี่ยนโฉม  (อ่าน 18519 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
บอกว่าลาดพร้าว คงเป็น mill

คุณได้ส่วนลดเยอะมากครับ จาก 4 ล้านกว่าเหลือ 3 ล้านแนะ

แต่ต้องทำใจตัวใหม่น่ะครับว่า 4 ล้านขึ้นเหมือนเดิม และส่วนลดคงได้ไม่ถึงฟรีประกันด้วย

เพียงแต่ว่าคุณมีเงินจำกัด ผมว่าตัวเก่า ก็สวย หรือพอตัวใหม่ออกมาค่อยหาอุปกรณ์ไปแต่ให้เหมือนตัวใหม่ก็ได้

เท่าทึ่ผมทราบ Margin รุ่นนี้มี 500-600k ครับ รวมพวกประกันอะไรพวกนี้แล้วนะ
อยู่ที่ว่าคุณต่อรองได้เท่าไหร่
ส่วนลดเงินสด 465,000
ประกัน 80,000
ฟิลม์ 5,000
จขกท ได้เยอะแล้วครับ

ถ้าเอาตัว LCI
ส่วนลดนิดหน่อย
ประกันชั้น 1 เหมือนกัน
ฟิลม์แล้วก็ของแถมจุกจิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2013, 10:12:25 โดย Ongszaa »
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ rachod_n

• Newbie
  • *
เคยจอง 520I ไป ตอนหลังเปลี่ยนเป็น F30 ผมเปลี่ยนสี เปลี่ยนสีเปลี่ยนรุ่น 4-5ครั้ง เปลี่ยนได้แน่นอน ถ้ายกเลิกซิขอเงินคืนซิท่าจะยาก แต่ว่า  Promotion คงไม่เท่ากันครับ

ออฟไลน์ Amj

น้องๆในเว็บนี้จัดการเงินกันเก่งมากเลยครับ

อายุ 22 อายุ 26 ปี สามารถซื้อรถราคา 4 ล้านได้แล้ว นี่ต้องบริหารเงินในกระเป๋าแตะเลข 8 หลักละ
ว่างๆ เขียนกระทู้แบ่งปันแนวคิดการบริหารจัดการเงิน แนวคิดการลงทุน การจัดการกิจการ
ให้เพื่อนๆในนี้ได้อ่านบ้าง ก็จะดีมากๆเลยนะครับ  ;)

เผื่อจะเป็นแนวทางให้กับบางท่านที่ตั้งกระทู้ถามว่าเงินเดือนประมาณนี้ซื้อรถคันแรกผ่อนเท่านี้ดีไหม
เพื่อเป็นแนวทางการจัดการการเงิน และเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆกลุ่มนี้ด้วยครับ
 ;D

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
เป็นผมเอาตัวเก่าครับ ตัวใหม่แทบแยกไม่ออก ว่าเปลี่ยนตรงไหนบ้าง ถ้าไม่สังเกตจริงๆ ส่วนลดเยอะขนาดนี้ ต่อให้ตัวใหม่ดีกว่าผมเอาตัวเก่าแน่นอนครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ chamanow88

เป็นไปตามกลไกตลาดครับ ตัวเก่าก็ได้แคมเปญแรง ตัวใหม่ได้น้อยหน่อย
แต่เปลี่ยนแค่นี้แทบแยกไม่ออกเลยว่าเก่าหรือใหม่ มันไม่ได้เปลี่ยนแบบชัดเจนเหมือน Model change

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ถ้าเอาตัวเก่าแล้วเอาส่วนลดที่ได้ไปใส่ชุดแต่งM-sportเพิ่มก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจนะครับ

ข้อดีคือ ตัวlciกับตัวปจบ ถ้าใส่ชุดm-sportแทบจะแยกกันไม่ออก ภายนอกจะต่างแค่ไฟหน้ากับกระจกมองข้าง ส่วนล้อm-sportถ้าหาจากคนที่ถอดออกจาก 528iมาราคารับเทิอร์นของศูนย์อยู่4ล้อไม่เกิน40000 ซึ่งไล่โทรตามศูนย์ได้เลยว่ามีศูนย์ไหนมีของอยู่บ้าง ยังไงต้องเจอซักที่แน่นอน

ถ้าจะเอาตัวใหม่ ที่น่าสนสุดสำหรับผมคือประตูดูด เพราะใครใช้รุ่นนี้จะทราบดีว่าประตูมันปิดยาก ต้องแรงกว่าปกตินิดนึง ส่วนI-driveหลังจากใช้รถมาพักใหญ่ๆเดี๋ยวนี้แทบไม่ได้เล่นแล้วครับ จะใช้ก็วิทยุกับฟังเพลง

525dเครื่องคุณคือ 4สูบ1995cc twinpower turbo ของผมกินน้ำมันเฉลี่ย 14-15km/l ยิ่งวิ่งไม่เกิน120เกิน15แน่นอน แต่ส่วนมากมักจะเกิน120 ;D
ดีทั้งกำลังและอัตราสิ้นเปลือง แล้วจะมีความสุขกับการใช้รถไปไหนมาไหนครับ

ออฟไลน์ Ounsoautumn

• Newbie
  • *
บอกว่าลาดพร้าว คงเป็น mill

คุณได้ส่วนลดเยอะมากครับ จาก 4 ล้านกว่าเหลือ 3 ล้านแนะ

แต่ต้องทำใจตัวใหม่น่ะครับว่า 4 ล้านขึ้นเหมือนเดิม และส่วนลดคงได้ไม่ถึงฟรีประกันด้วย

เพียงแต่ว่าคุณมีเงินจำกัด ผมว่าตัวเก่า ก็สวย หรือพอตัวใหม่ออกมาค่อยหาอุปกรณ์ไปแต่ให้เหมือนตัวใหม่ก็ได้

เท่าทึ่ผมทราบ Margin รุ่นนี้มี 500-600k ครับ รวมพวกประกันอะไรพวกนี้แล้วนะ
อยู่ที่ว่าคุณต่อรองได้เท่าไหร่
ส่วนลดเงินสด 465,000
ประกัน 80,000
ฟิลม์ 5,000
จขกท ได้เยอะแล้วครับ

ถ้าเอาตัว LCI
ส่วนลดนิดหน่อย
ประกันชั้น 1 เหมือนกัน
ฟิลม์แล้วก็ของแถมจุกจิก

ขอบคุณครับข้อมูลเป็นประโยชน์กับผมในการตัดสินใจมากครับ  ;D

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
คนที่อ่านแล้วไปจับผิดเค้าเรื่องอายุ ผมว่าน่าจะอ่านดีๆก่อนนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าเอาตัว LCI ส่วนลดเกือบครึ่งล้านจะหายไปนะครับ ลองชั่งใจดูเอา

ถ้ารับได้ก็เอาตัวใหม่เลยครับ ยังไงก็หล่อกว่า ออฟชั่นอื่นๆที่ปรับเปลี่ยนไปอีก

ปล.สัญญาณไฟเลี้ยวด้านหน้าสวย เด่นมากครับ แต่ไฟเลี้ยวด้านท้ายยังสู้ E60 LCI ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ trumpetx

ถ้ามีเงินเล่น S5 ได้เป็นผม เอาตัวปัจจุบัน แล้วพอมันเป็นเป็น G series ก็ขายคันปัจจุบันเลยครับ ผมว่าสดกว่าแน่ๆ

ถ้าซื้อ LCI แล้วพอมันเปลี่ยนโฉม มันก็ไม่มีแรงจูงใจให้เปลี่ยนมากกว่าการกระโดดข้ามรุ่น

เหมือน ถ้าคุณใช้ iPhone 5 คุณก็คงคิดว่า 5S ต่างกันนิดเดียว รอ6 แล้วขาย5ไปเลย

รถก็เหมือนกัน ถ้าเป็นคนที่มีงบซื้อS5ได้ ผมว่าอีก ไม่เกิน 4 ปี ตัวใหม่สดๆรอคุณอยู่แน่นอน

เรื่องออฟชั่น ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ พอตัว G series มา มันจะครบจนล้นเลยล่ะ จนเราคิดว่า จะใส่มาทำไมเยอะแยะ

(ปี 2018 series 7 จะเปลี่ยนไปใช้ตัวถังรถอักษร G แล้ว ปัจจุบัน F ต่อไป Series5 ตัวต่อไปก็เป็น G แล้ว)

ออฟไลน์ MaiSki

เป็นผมเอาตัวเก่านะ ถ้าเป็นmodel changeถึงจะเอาตัวใหม่ อย่าว่าแต่lciดูไม่ออกเลย ทุกวันนี้3 กับ5ต้องใช้เวลาเพ่งตั้งนานกว่าจะแยกออก

ออฟไลน์ jan_e39

• Full Member
ถ้างบไม่จำกัดยังไงก็เล่นตัว LCI ครับ เพราะลูกเล่นต่างๆที่เพิ่มเข้ามามันคงเพิ่มทีหลังไม่ได้

แต่ถ้าไม่ได้สนใจสิ่งต่างๆที่เพิ่มเข้ามา ซึ่งส่วนตัวผมว่ามันก็ไม่ได้ต่างเยอะครับ ก็เอาตัวก่อน LCI เพราะได้ส่วนลดค่อนข้างเยอะครับ

ออฟไลน์ jingjoes

• Newbie
  • *

ขอแอบนอกเรื่องแปป

เอ่อ สว่นรถ ซื้อ yaris ได้คันนึงเลย

555+

ออฟไลน์ PorPor

• Jr. Member
  • **
น้องๆในเว็บนี้จัดการเงินกันเก่งมากเลยครับ

อายุ 22 อายุ 26 ปี สามารถซื้อรถราคา 4 ล้านได้แล้ว นี่ต้องบริหารเงินในกระเป๋าแตะเลข 8 หลักละ
ว่างๆ เขียนกระทู้แบ่งปันแนวคิดการบริหารจัดการเงิน แนวคิดการลงทุน การจัดการกิจการ
ให้เพื่อนๆในนี้ได้อ่านบ้าง ก็จะดีมากๆเลยนะครับ  ;)

เผื่อจะเป็นแนวทางให้กับบางท่านที่ตั้งกระทู้ถามว่าเงินเดือนประมาณนี้ซื้อรถคันแรกผ่อนเท่านี้ดีไหม
เพื่อเป็นแนวทางการจัดการการเงิน และเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆกลุ่มนี้ด้วยครับ
 ;D

เดาว่า 22 น่าจะเอาเงินที่บ้านซื้อ ส่วน 26 น่าจะเงินตัวเองครับ
คนบางคนแก่แต่อายุจริงๆ

ออฟไลน์ Ongszaa

;D

เดาว่า 22 น่าจะเอาเงินที่บ้านซื้อ ส่วน 26 น่าจะเงินตัวเองครับ

ของผมใช้ เงินบริษัทซื้อครับ
ก็เงินที่บ้านนั่นแหละ หุหุ
เป็นรถของพี่ผมครับ เอามาเปลี่ยนจาก E60 LCI 525i เป็น F10 LCI 525d
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ TRcdi

ผมเพิ่งออก 520d   โดยรู้ว่าจะ lci
เทียบสิ่งที่เปลี่ยน กับส่วนลดที่ได้   ผลเอาส่วนลดครับ

Idrive  ใช้หมุนๆ เปลี่ยนเพลง   หลังๆ แทบไม่ได้แตะเลย
ประตูดูด  ถ้ามีก็ดี  แต่ไม่ทีก็ไม่ต้องห่วงมันเสีย  สบายใจดี
หน้าตา  ถ้าไม่สนใจจริงๆ  แยกออกยากครับ  ไม่เหมือน benz
เครื่องยนต์ กับ เกียร์ ไม่เปลี่ยน ผมสบายใจละ

เลยจัดการสอย   ผ่อน 0% +  ส่วนลดเกือบ 3 แสน +
ได้มือถือ note3  กับ iPhone 5s   อย่างละเครื่อง   ฟินครับ

อันนี้ความเห็นส่วนตัว ได้ตัดสินใจตามความคิดนี้ครับ

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งออก 520d   โดยรู้ว่าจะ lci
เทียบสิ่งที่เปลี่ยน กับส่วนลดที่ได้   ผลเอาส่วนลดครับ

Idrive  ใช้หมุนๆ เปลี่ยนเพลง   หลังๆ แทบไม่ได้แตะเลย
ประตูดูด  ถ้ามีก็ดี  แต่ไม่ทีก็ไม่ต้องห่วงมันเสีย  สบายใจดี
หน้าตา  ถ้าไม่สนใจจริงๆ  แยกออกยากครับ  ไม่เหมือน benz
เครื่องยนต์ กับ เกียร์ ไม่เปลี่ยน ผมสบายใจละ

เลยจัดการสอย   ผ่อน 0% +  ส่วนลดเกือบ 3 แสน +
ได้มือถือ note3  กับ iPhone 5s   อย่างละเครื่อง   ฟินครับ

อันนี้ความเห็นส่วนตัว ได้ตัดสินใจตามความคิดนี้ครับ

ขอบคุณมากนะครับพี่ที่แชร์ข้อมูลให้ผม

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกคนครับ

วันนี้ผมได้เดินทางไปคุยกับเซลล์ เรียบร้อยแล้ว

เซลล์ นิสัยดี บริการดี ครับ (แต่ตอนแรก แอบอึ้งผมไปนิดหน่อย ว่าจะไปเปลี่ยนรุ่น)  :D

ต่อมาผมคุยเรื่องรายละเอียดการเปลี่ยนแปลงรุ่นอ  LCI ซึ่งเซลล์ ก็บอกได้ชัดบ้างไม่ชัดบ้าง เพราะว่าทาง Bmw ยังไม่กำหนด การออกราคายังไม่เปิด ข้อมูลยังไม่แน่ใจ และวันรับรถก็ไม่แน่นอน

และผมดูส่วนต่างแล้ว มีการเปลี่ยนที่น้อยที่เห็นไม่ชัด
-ประตูดูดมาจาก S7 ผมลองไปเปิดและลองปิดดู ค่อนข้างทำได้ดี แต่ผมกลัวเรื่อง การซ่อม เลยมองตรงนี้เป็นจุดการตัดสินใจด้วยครับ

- ส่วนไฟ เป็นสิ่งที่อยากได้ แต่คำนวณเงินแล้วเหลือตังค์เอาไว้ แต่งรถดีกว่าครับ

- เรื่องทัชสกีนจอ Idrive ตามพี่ได้แนะนำ ไม่จำเป็นสักเท่าไหร่

ที่สำคัญ ทางเซลล์บอกว่าเปลี่ยนน้อยมาก แต่ราคาอาจจะอัพเพิ่มอีก 1 แสนบาท จากรุ่น x3 มีการปรับราคาขึ้นมา

และที่สำคัญทางเซลล์ เค้าไม่สามารถบอกว่าราคารถเท่าไหร่เพราะยังไม่ได้เปิดราคา (ไม่รู้จริงไหม คิดแง่ดี น่าจะจริงไม่รู้ราคาไม่รู้รายละเอียดไม่สามารถบอกได้ คิดแง่ร้าย อ่า อยากรีบล้างสต๊อกเพื่อ นำ LCI มาเปิดตัวเร็วๆไหม  ::))
อันนี้ แค่ขำๆนะครับๆ

ทำให้เหตุผลเรื่องราคาส่วนลด กับเงิน สี่แสนกว่า เลยคิดจะเอาไปแต่ง M ดีกว่า ครับ

สรุปผมยังยืนยัน เอารถคันเดิม สีเดิมไม่ได้เปลี่ยนสัญญาอะไรครับ

กราบขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านที่นำเสนอข้อมูลให้ผมได้เลือกและตัดสินใจ และน้ำใจดีๆ ที่มีในสังคมแห่งนี้นะครับ

ไว้มีโอกาสผมได้จะได้ช่วยแชร์และช่วยเหลือพี่ๆทุกท่านนะครับ

ขอบคุณมากครับ

• **
ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกคนครับ

วันนี้ผมได้เดินทางไปคุยกับเซลล์ เรียบร้อยแล้ว

เซลล์ นิสัยดี บริการดี ครับ (แต่ตอนแรก แอบอึ้งผมไปนิดหน่อย ว่าจะไปเปลี่ยนรุ่น)  :D

ต่อมาผมคุยเรื่องรายละเอียดการเปลี่ยนแปลงรุ่นอ  LCI ซึ่งเซลล์ ก็บอกได้ชัดบ้างไม่ชัดบ้าง เพราะว่าทาง Bmw ยังไม่กำหนด การออกราคายังไม่เปิด ข้อมูลยังไม่แน่ใจ และวันรับรถก็ไม่แน่นอน

และผมดูส่วนต่างแล้ว มีการเปลี่ยนที่น้อยที่เห็นไม่ชัด
-ประตูดูดมาจาก S7 ผมลองไปเปิดและลองปิดดู ค่อนข้างทำได้ดี แต่ผมกลัวเรื่อง การซ่อม เลยมองตรงนี้เป็นจุดการตัดสินใจด้วยครับ

- ส่วนไฟ เป็นสิ่งที่อยากได้ แต่คำนวณเงินแล้วเหลือตังค์เอาไว้ แต่งรถดีกว่าครับ

- เรื่องทัชสกีนจอ Idrive ตามพี่ได้แนะนำ ไม่จำเป็นสักเท่าไหร่

ที่สำคัญ ทางเซลล์บอกว่าเปลี่ยนน้อยมาก แต่ราคาอาจจะอัพเพิ่มอีก 1 แสนบาท จากรุ่น x3 มีการปรับราคาขึ้นมา

และที่สำคัญทางเซลล์ เค้าไม่สามารถบอกว่าราคารถเท่าไหร่เพราะยังไม่ได้เปิดราคา (ไม่รู้จริงไหม คิดแง่ดี น่าจะจริงไม่รู้ราคาไม่รู้รายละเอียดไม่สามารถบอกได้ คิดแง่ร้าย อ่า อยากรีบล้างสต๊อกเพื่อ นำ LCI มาเปิดตัวเร็วๆไหม  ::))
อันนี้ แค่ขำๆนะครับๆ

ทำให้เหตุผลเรื่องราคาส่วนลด กับเงิน สี่แสนกว่า เลยคิดจะเอาไปแต่ง M ดีกว่า ครับ

สรุปผมยังยืนยัน เอารถคันเดิม สีเดิมไม่ได้เปลี่ยนสัญญาอะไรครับ

กราบขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านที่นำเสนอข้อมูลให้ผมได้เลือกและตัดสินใจ และน้ำใจดีๆ ที่มีในสังคมแห่งนี้นะครับ

ไว้มีโอกาสผมได้จะได้ช่วยแชร์และช่วยเหลือพี่ๆทุกท่านนะครับ

ขอบคุณมากครับ

MB เปิดราคา E300 Hybrid ประกอบในมา 4.09 ล้าน แค่นี้ก็ตี BMW 525d กระจุยแล้ว นี่คือเหตุที่รุ่นนี้ถึงต้องเอามาลดทีละ 4 - 5 แสนบาท ไม่งั้นขายไม่ออกแน่ๆ แล้วคุณคิดว่าหลัง LCI เค้าจะกล้าขึ้นราคาอีกแสนบาทเหรอครับ ตอนนี้ราคา 525d ก็ 4.249 ล้าน โดยที่ไม่มีชุด M Sport แต่ E300 มีชุด AMG ผมว่า 525d ถ้าออกตัว LCI มา ไม่ปรับราคาลงมาสู้กับ E300 ก็ต้องอัด option แบบที่เต็มๆๆ มากๆๆ เลย รอออกตัวใหม่ดีกว่าครับ ไม่งั้นมีเงิบแน่

• **
ราคาตัวใหม่มาแล้วนะครับ หวังว่าจะรอตามที่ผมแนะนำนะครับ เพราะราคาถูกลงเยอะเลยครับ