ผู้เขียน หัวข้อ: มารายงานอัตราสิ้นเปลือง new Mu x 2.5 ครับ  (อ่าน 48739 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
Re: มารายงานอัตราสิ้นเปลือง new Mu x 2.5 ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 16:18:31 »
ประหยัดจริงๆ

แต่เห็นไปเทียบกับ CX-5 ก็ต้องวิ่งยาวๆเหมือนกันสิครับ รถวิ่งทางไกล มันประหยัดกว่าขับปรกติในเมืองอยู่แล้ว

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: มารายงานอัตราสิ้นเปลือง new Mu x 2.5 ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 17:24:02 »
ขอทราบวิธีการกดคันเร่งด้วยครับ อยากรู้เหมือนกันว่ากดยังไง เดียวจะไปลองกะ dmax บ้าง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Thanawat Ton

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 17:45:14 »
ประหยัดอย่างกะขับรถเก๋ง    :o

แต่ทำไมที่ตามคลับDmax ที่น้ำหนักรถเบากว่าMu x  เขาว่ากันว่า2.5VGS ได้ประมาณ 14 ปลายๆหว่า

ความเห็นผมมีว่า  เจ้า Mu-x เป็นเกียร์ Auto 5 speed ทุกรุ่น เมื่อเทียบกับตัวกระบะ ที่อาจเป็นเกียร์ MT แล้ว

ผมเห็นว่า ในลักษณ์การวิ่งทางไกล แล้วมีช่วงขึ้นลงเขา(ไม่ชัน)บ้าง  ถ้าผู้ขับ ""เลี้ยงคันเร่งเป็น"" เกียร์ AT จะทำให้ประหยัดกว่า MT อยู่บ้างนิดหน่อย
เนื่องจาก  ในบริเวณจังหวะลงเนิน หรือ เกียร์ AT (เมื่อเกียร์ D) จะปล่อยรถไหลเร็วกว่าเกียร์ MT  หมายความว่า กว่าผู้ขับจะเร่งอีกทีก็ได้ระยะทางมากกว่า หรือความหน่วงไปข้างหน้ายังมีมากกว่า จึงมีผลต่อการประหยัดในระยะทางไกลๆ  เมื่อเทียบกับเกียร์ธรรมดา MT รถจะหน่วงความเร็วลงมากกว่าเมื่อถอดคันเร่ง จึงทำให้เเรงส่งครั้งต่อไปมีมากกว่า
    อันนี้เป็นเพียงความเห็นผม ที่มาจากการขับขี่ โดยการสังเกตเองครับ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 17:52:29 »
ขับลงเขาตัวเลขนี้ถือว่าดีครับ

กลับกันลองขับจากชลมาแพร่ไม่ได้ตัวเลขนี้แน่ๆ 

แต่ก็ต้องรับเรื่องประหยัดจริงๆๆ

Isuzu สู้ๆครับ

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 19:05:14 »
ตัวเลขทึ่ดูประหยัดเวอร์ น่าจะเกิดจากการขับจากพื้นที่สูงลงสู่พื้นที่ต่ำส่วนหนึ่ง เพราะเคยขับจากกทมไปเชียงรายขาไปจะกินน้ำมันมากกว่าขากลับ.  แต่ถึงตัวเลขจะต่ำกว่านี้ไปบ้างถ้าใช้ในพื้นที่ปกติ ก็ต้องถือว่าประหยัดมากๆอยู่ดี. 

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 20:48:12 »
ประหยัดดีใช้ได้ครับ
รู้สึกว่าผมเห็นมิวบนถนนมากกว่าซีเอกซห้านะ ซีเอกห้าตั้งแต่ออกมาผมเห็นคันเดียวเอง แต่มิวผมเห็สามสี่คันบนถนนแล้ว

ออฟไลน์ Ae3s-gte

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 21:16:18 »
น่าสนใจ อยากถามพี่ จขกท.ว่า การซับแรงรอยต่อถนน ทางขรุขระ ฝาท่อ รางรถไฟ นี่ขับผ่านแบบนิ่มๆเลยใช่มั้ยคะ
อยากรู้ว่าถังน้ำมันคันนี้กี่ลิตรคะน่าจะ 65 ใช่เปล่า เห็นเติมเต็มถังประมาน พันปลายๆ
ตอบตามนี้ครับ
ทางขรุขระ ฝาท่อ ซับแรงได้ดี แต่เจอทางรถไป ช่วงเข้าไม่เท่าไหร่ ช่วงออกรู้สึกส่ายๆ นิด แต่ไม่มาก
ใช่ครับถัง 65 ผมเติมได้ 2000 พอดี ครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 21:21:55 »
ประหยัดอย่างกะขับรถเก๋ง    :o

แต่ทำไมที่ตามคลับDmax ที่น้ำหนักรถเบากว่าMu x  เขาว่ากันว่า2.5VGS ได้ประมาณ 14 ปลายๆหว่า

ความเห็นผมมีว่า  เจ้า Mu-x เป็นเกียร์ Auto 5 speed ทุกรุ่น เมื่อเทียบกับตัวกระบะ ที่อาจเป็นเกียร์ MT แล้ว

ผมเห็นว่า ในลักษณ์การวิ่งทางไกล แล้วมีช่วงขึ้นลงเขา(ไม่ชัน)บ้าง  ถ้าผู้ขับ ""เลี้ยงคันเร่งเป็น"" เกียร์ AT จะทำให้ประหยัดกว่า MT อยู่บ้างนิดหน่อย
เนื่องจาก  ในบริเวณจังหวะลงเนิน หรือ เกียร์ AT (เมื่อเกียร์ D) จะปล่อยรถไหลเร็วกว่าเกียร์ MT  หมายความว่า กว่าผู้ขับจะเร่งอีกทีก็ได้ระยะทางมากกว่า หรือความหน่วงไปข้างหน้ายังมีมากกว่า จึงมีผลต่อการประหยัดในระยะทางไกลๆ  เมื่อเทียบกับเกียร์ธรรมดา MT รถจะหน่วงความเร็วลงมากกว่าเมื่อถอดคันเร่ง จึงทำให้เเรงส่งครั้งต่อไปมีมากกว่า
    อันนี้เป็นเพียงความเห็นผม ที่มาจากการขับขี่ โดยการสังเกตเองครับ
น่าจะมีส่วนครับ แต่อีกอย่างวันนั้นถนนเส้นที่กลับไม่ค่อนมีรถ และไฟแดงทำให้รักษารอบเครื่องที่ 2000 รอบ ได้ค่อนข้างจะคงที่ เพราะยังอยู่ในช่วงรันอินครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 21:27:02 »
ประหยัดมากครับ 3.2WT ผมพาขึ้นดอยอ่างขาง วิ่งเส้นเดียวกับพี่ แต่เหยียบ130-150กมต่อชม หมดค่าน้ำมันไป กดเครื่องคิดเลขเเล้วได้โลละ3บาทครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 21:28:35 »
ขอทราบวิธีการกดคันเร่งด้วยครับ อยากรู้เหมือนกันว่ากดยังไง เดียวจะไปลองกะ dmax บ้าง
รักาารอบเคื่องครับ ไม่เปลี่ยนรอบแบบสวิงไปมา ครับ ตอนแรกผมขับเก๋งมาก่อน เพื่อนขับ dmax 2.5 2WD ตัวสูง
มันบอกได้ 16 โลลิตร ผมแทบไม่เชื่อ วันที่ไปรับรถไปลงที่ บขส แพร่แล้วเซลมารับ เซลขับ dmax 2.5 2WD ตัวสูง บอกว่ารถเซลได้ 18 โลลิตร
ผมไม่เชื่อ เซลเลยเอารูปที่ถ่ายหน้าจอรถแสดงมาให้ดู ทางที่ขับแพร่ียงใหม่ สุดท้ายมาเจอกับตัวเอง งง ไปเลย.
ปล. ผมไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องอะไรกับ อีซูซุ นะครับเพียงอยากแชร์ประสบการณ์ที่ได้สัมผัสมา ไม่เสียดายเงินที่จ่ายไปเลยครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 22:50:16 »
รักาารอบเคื่องครับ ไม่เปลี่ยนรอบแบบสวิงไปมา ครับ ตอนแรกผมขับเก๋งมาก่อน เพื่อนขับ dmax 2.5 2WD ตัวสูง
มันบอกได้ 16 โลลิตร ผมแทบไม่เชื่อ วันที่ไปรับรถไปลงที่ บขส แพร่แล้วเซลมารับ เซลขับ dmax 2.5 2WD ตัวสูง บอกว่ารถเซลได้ 18 โลลิตร
ผมไม่เชื่อ เซลเลยเอารูปที่ถ่ายหน้าจอรถแสดงมาให้ดู ทางที่ขับแพร่ียงใหม่ สุดท้ายมาเจอกับตัวเอง งง ไปเลย.
ปล. ผมไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องอะไรกับ อีซูซุ นะครับเพียงอยากแชร์ประสบการณ์ที่ได้สัมผัสมา ไม่เสียดายเงินที่จ่ายไปเลยครับ

ขอบคุณครับ
งั้นน่าจะหลักสูตรเดียวกัน ผมเคยทำ 2.5ddi รุ่น gold series ได้ กิโลละ 1.8บาท ขับไปกลับ แจ้งวัฒนะ พระรามเก้า แล้วมาบางบัวทอง 
ตกใจกับกิโลมาก แทบจะเอามาร์ชไปขายออกกระบะดีเซลเลย
shift gear ไม่เกิน 1800 รอบ แต่ขับ g5 @ 90-100
970 เต็มถัง เขย่าจนจุกคอ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 22:53:02 »
อยากให้คุณจิมมี่ทดสอบดูจริงๆครับ แต่เสียดายอีซุซุไม่มีนโยบายนี้ เฮ่อ
ผมกลับไปจองตัว 2.5 ดีไหมเนี่ย สีดำก็สวยดีแฮะ สีส้มก็โอเคนะ สวยๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ keiingo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 23:20:12 »
เครื่องที่อยู่ในMu-X เป็นเครื่องEuro4 ที่ปรับปรุงจากdmax ทางIsuzu เปลี่ยนหลายอย่างอยู่เหมือนกันครับ แล้วเคลมไว้ด้วยว่าประหยัดขึ้น สงสัยจะจริงละครับ รถผมAll new 4dr. 3.0L วิ่งเฉลี่ยประมาณ13กว่าโลลิตรครับ ล้อขอบ20

ออฟไลน์ aongpao

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 23:31:32 »
จะ 3.0 หรือ 2.5 ดีละครับงานนี้ กำลังมองๆลังเลๆเลย

ออฟไลน์ taweek

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 03:34:31 »
รถแนวๆนี้ ราคาล้านนิดๆ นี่มันใช้งานคุ้มจริงๆ