ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ w202 แล้วมาทำ C 36 AMG หรือ C 55 AMG ดีไหมอะครับ  (อ่าน 13163 ครั้ง)

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
อยากได้ยุโรปเก่าแต่แรง แบบเสือซุ่มตั้งใจไว้ขับ กทม. กับ ปริมณฑล ไกลสุดคงไม่เกิน เพชรบุรี สิงห์บุรี ชลบุรี (บุรีเยอะมาก 5555) เห็นใน User's Voice เห็นวาง C 36 AMG M104 แถวเรียง 6 สูบ เลยซักคันมือคันไม้ เลยอยากถามหลายๆคนมาโอไหมสำหรับโปรเจ็กนี้ ขอความเห็นหน่อยนะครับ เข้าใจว่า C 55 AMG มัน V8 ไม่รู้จะวางจบหรือเปล่า

ใครมีอู่วางแนะนำจะขอบคุณมาก ผมมีรายชื่อร้านค้าและอู่เยอะมากจากหน้าเว็บของเว็บ "เจ้าของเบนซ์.ตาข่าย" แต่ไม่รู้ว่าที่ไหนวางเครื่องเนียนๆ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ปล. ปัจจุบันมี AVC 50 กับ GH7 กรณี AVC 50 ญาติชอบเอาไปขับ (ขับฟรี ไม่เติมน้ำมันให้ด้วย 555+) ส่วน GH7 แม้มันจะขับสี่ (AWD) แต่รถมันเตี้ยมากขับ ตจว. แล้วเซ็ง

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: ซื้อ w202 แล้วมาทำ C 36 AMG หรือ C 55 AMG ดีไหมอะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 08:29:03 »
รุ่นพี่ผม มีทั้ง C220 -> C36 และ C240 -> C43
ทำมาก็จบนะครับ ขึ้นอยู่กับว่าได้ของมาครบครบทั้งคันรึเปล่า

ประเด็นคือ ถ้าจะทำให้เนียนและไม่ได้อยากจะสุดมาก กรณีมี  C220 อยู่แล้ว
ผมแนะนำให้ทำ C36 ก็พอครับ เพราะเครื่องแถวเรียงมันวางลงไปได้เลย
ในขณะที่ถ้าคุณจะไปหา V8 อย่าง 43 หรือ 55 นั้น จะต้องมีการตัดเชื่อมคานรับเครื่อง
โดยเอาของรุ่นที่สามารถวางเครื่อง V มา ร้านที่ทำประจำก็ทำเนียน แข็งแรงอยู่หรอกครับ
เพียงแต่สำหรับผมแล้ว ผมผ่าตัดส่วนสำคัญของรถไม่ลงจริงจริง

อีกอย่างทำออกมา ถ้าจะใช้งานบ่อยบ่อย C36 ให้สุ้มเสียงสะใจเหมือนรถซิ่งมากกว่า
C43 AMG กดคันเร่งแล้วไม่ได้ยินเสียงเครื่องเลย เงียบสนิทด้วยความเป็น V8 ท่อ AMG
แต่อัตราเร่งคงไม่ต้องพูดกันให้มากความนะครับ ม้าขนาดนั้น รถคันแค่นั้น เหลือไม่รู้จะเหลือยังไง
อะไหล่สิ้นเปลืองทั่วไปของ C36 ก็ถูุกกว่าด้วย เพราะเป็นอะไหล่ที่ไม่ได้ตีตรา AMG ไปซะทุกชิ้น
ในขณะที่ C43 เป็นของ AMG ทุกชิ้น แค่ผ้าเบรกคู่หน้าก็ปาไปหลายหมื่นบาทแล้วครับ

อัตราการบริโภคก็สบายสบาย ไปเขาใหญ่ด้วยกัน มาสด้า 3 2.0 ลิตรเติม E20 ผมบริโภค 12 กม./ลิตร
คัน C43 AMG V8 เติมเบนซิน 95 บริโภค 10 กม./ลิตร จริงจริงวิ่งทางไกลเป็นรถที่สบายมากเลย

ถ้าให้แนะนำ ผมแนะนำให้ซื้อรถ C36 AMG พวงมาลัยขวาจากญี่ปุ่นเข้ามาทั้งคัน
แล้วก็ให้อู่ที่ชำนาญทำการสลับของ ทั้งภายนอกภายใน จะดีกว่าเดินตามหาจากเซียงกงทีละชิ้นนะครับ

มีอะไรปรึกษา หลังไมค์ได้ครับ ผมพอจะไปถามรุ่นพี่ให้ได้ แต่ไม่อยากพูดชื่ออู่ แหล่งประมูลรถจากญี่ปุ่น ออกหน้าเวบบอร์ดครับ

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
Re: ซื้อ w202 แล้วมาทำ C 36 AMG หรือ C 55 AMG ดีไหมอะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 08:29:58 »
เชียร์ปลาวาฬ นิ่มตูด นิ่มตูด วีสิบสอง 555

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 08:30:58 »
แทบจะแปลงทั้งคันเลย ถ้าหาหัวตัดได้ก็จะดี หรือไม่ก็หาที่ทำไว้แล้ว แปลงเองกว่าจะจบก็เหนื่ออยู่

ปล.ไม่สน2jboหรอครับค่าทำน่าจะถูกกว่านะ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 09:07:25 »
อันดับแรกเลยดูว่ารถเราเองเป็นรุ่นไหน เพราะแต่ละรุ่นแปลงเป็น C36 หรือ C43,55 งบไม่เท่ากัน

อันดับที่สอง ต้องเผื่อเงินซ่อมด้วยพอควรครับ เพราะหลังจากนั้นไม่นาน ผมดันทำประเก็นแตก งานเข้าเลยครับต้องไปหาประเก็นใหม่ ลูกสูบมือสองที่โชคดีเจอพอดีแต่ต้องซื้อเป็นชุด
จากวันที่ผมทำประเก็นแตก ใช้เวลาหาของอยู่ 3 เดือน เหนื่อยมากๆวิ่งวนทั่วกรุงเทพเพื่อหาของนี่แหละ และก็รู้เลยว่าถ้าซื้อหัวตัดมาแล้ว เปลี่ยนประเก็นของใหม่เลยครับเพื่อความปลอดภัยในทรัพย์สินของท่าน

คุ้มมั้ย... วิ่งธรรมดาได้ 6 โลลิตร ไม่เคยเกิน เหอะๆ ถ้าไม่รวมกับเรื่องวุ่นที่ผมเจอ ก็ถือว่าคุ้มครับ

wildstocks

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 09:57:16 »
อันดับแรกเลยดูว่ารถเราเองเป็นรุ่นไหน เพราะแต่ละรุ่นแปลงเป็น C36 หรือ C43,55 งบไม่เท่ากัน

อันดับที่สอง ต้องเผื่อเงินซ่อมด้วยพอควรครับ เพราะหลังจากนั้นไม่นาน ผมดันทำประเก็นแตก งานเข้าเลยครับต้องไปหาประเก็นใหม่ ลูกสูบมือสองที่โชคดีเจอพอดีแต่ต้องซื้อเป็นชุด
จากวันที่ผมทำประเก็นแตก ใช้เวลาหาของอยู่ 3 เดือน เหนื่อยมากๆวิ่งวนทั่วกรุงเทพเพื่อหาของนี่แหละ และก็รู้เลยว่าถ้าซื้อหัวตัดมาแล้ว เปลี่ยนประเก็นของใหม่เลยครับเพื่อความปลอดภัยในทรัพย์สินของท่าน

คุ้มมั้ย... วิ่งธรรมดาได้ 6 โลลิตร ไม่เคยเกิน เหอะๆ ถ้าไม่รวมกับเรื่องวุ่นที่ผมเจอ ก็ถือว่าคุ้มครับ

เจ้าของรถมาตอบแล้ว พอจะ PM บอกอู่บอกร้านได้ไหมอะครับ ขอบคุณครับ

wildstocks

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 09:59:16 »
เชียร์ปลาวาฬ นิ่มตูด นิ่มตูด วีสิบสอง 555

ซอยแคบมากครับ ทุกวันนี้ขนาด GH7 ยังต้องเล็งเลย แต่ใจจริงอยากได้นะครับ แต่เพราะส่วนตัวมีรถเอง 2 คันแล้ว คิดว่าถ้าเอารถใหญ่ขนาดนั้นมาอีกมันจะเป็นภาระมากๆ ทั้งที่จอด การบำรุงรักษา

wildstocks

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 09:59:49 »
รุ่นพี่ผม มีทั้ง C220 -> C36 และ C240 -> C43
ทำมาก็จบนะครับ ขึ้นอยู่กับว่าได้ของมาครบครบทั้งคันรึเปล่า

ประเด็นคือ ถ้าจะทำให้เนียนและไม่ได้อยากจะสุดมาก กรณีมี  C220 อยู่แล้ว
ผมแนะนำให้ทำ C36 ก็พอครับ เพราะเครื่องแถวเรียงมันวางลงไปได้เลย
ในขณะที่ถ้าคุณจะไปหา V8 อย่าง 43 หรือ 55 นั้น จะต้องมีการตัดเชื่อมคานรับเครื่อง
โดยเอาของรุ่นที่สามารถวางเครื่อง V มา ร้านที่ทำประจำก็ทำเนียน แข็งแรงอยู่หรอกครับ
เพียงแต่สำหรับผมแล้ว ผมผ่าตัดส่วนสำคัญของรถไม่ลงจริงจริง

อีกอย่างทำออกมา ถ้าจะใช้งานบ่อยบ่อย C36 ให้สุ้มเสียงสะใจเหมือนรถซิ่งมากกว่า
C43 AMG กดคันเร่งแล้วไม่ได้ยินเสียงเครื่องเลย เงียบสนิทด้วยความเป็น V8 ท่อ AMG
แต่อัตราเร่งคงไม่ต้องพูดกันให้มากความนะครับ ม้าขนาดนั้น รถคันแค่นั้น เหลือไม่รู้จะเหลือยังไง
อะไหล่สิ้นเปลืองทั่วไปของ C36 ก็ถูุกกว่าด้วย เพราะเป็นอะไหล่ที่ไม่ได้ตีตรา AMG ไปซะทุกชิ้น
ในขณะที่ C43 เป็นของ AMG ทุกชิ้น แค่ผ้าเบรกคู่หน้าก็ปาไปหลายหมื่นบาทแล้วครับ

อัตราการบริโภคก็สบายสบาย ไปเขาใหญ่ด้วยกัน มาสด้า 3 2.0 ลิตรเติม E20 ผมบริโภค 12 กม./ลิตร
คัน C43 AMG V8 เติมเบนซิน 95 บริโภค 10 กม./ลิตร จริงจริงวิ่งทางไกลเป็นรถที่สบายมากเลย

ถ้าให้แนะนำ ผมแนะนำให้ซื้อรถ C36 AMG พวงมาลัยขวาจากญี่ปุ่นเข้ามาทั้งคัน
แล้วก็ให้อู่ที่ชำนาญทำการสลับของ ทั้งภายนอกภายใน จะดีกว่าเดินตามหาจากเซียงกงทีละชิ้นนะครับ

มีอะไรปรึกษา หลังไมค์ได้ครับ ผมพอจะไปถามรุ่นพี่ให้ได้ แต่ไม่อยากพูดชื่ออู่ แหล่งประมูลรถจากญี่ปุ่น ออกหน้าเวบบอร์ดครับ

ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

wildstocks

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 10:00:43 »
แทบจะแปลงทั้งคันเลย ถ้าหาหัวตัดได้ก็จะดี หรือไม่ก็หาที่ทำไว้แล้ว แปลงเองกว่าจะจบก็เหนื่ออยู่

ปล.ไม่สน2jboหรอครับค่าทำน่าจะถูกกว่านะ

ไม่ชอบข้ามพันธุ์อะครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 10:44:58 »

ขอแลกเปลี่ยนกันนะครับ 202A36S ผมยังไม่เคยเห็นว่าจะมีพวงมาลัยขวาออกประมูลที่ญี่ปุ่นเลยซักคันเดียว มีแต่ซ้ายทั้งหมด
 อู่หลังไมล์ผมเข้าใจ แต่ แหล่งประมูลจากญี่ปุ่น ผมว่าบอกได้นะ เพราะทราบแล้วก็ทำอะไรไม่ได้อยู่ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2013, 10:48:40 โดย Defender 110 »

popdemonic

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 13:00:49 »

ไม่ถึงครับน่าจะจำผิด อะไหล่HWA ของเบนซ์ราคาสูงแต่ไม่ได้โหดขนาดนั้นครับ
จานเบรคC43 ราคาสูงกว่าปกติเพราะฮับกลางเป็นอลูมิเนียม ราคาผ้าเบรคแค่หลักพันครับ
ไม่ได้โหดขนาดน้านนนครับ ราคาผ้าเบรคหน้าของF430 Scuderia ยังไม่โหดขนาดนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 15:20:56 »
ถ้าเทียบจากแรงม้ากับแรงบิดของเครื่องตามcc. C่36 คุ้มสุดครับ ไม่กินน้ำมันจนเกินไป+ความเร็วที่ได้มาก็เพียงพอต่อถนนเมืองไทยแล้ว

แนะนำหามาทั้งแบบตัดครึ่งแล้วสลับของเอาน่าจะง่ายที่สุด

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 15:53:37 »
ดีครับ จัดไป แต่วางเจโบ แรงกว่าเยอะนะครับ ^^
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 15:57:33 »
เคยมีอู่แต่งไหนจำไม่ได้(น่าจะAIM)ที่เอาชุดแต่ง amg E36 W210 ตัวแรก มาขาย ตอนนั้นเห็นว่ามีช่าง AMG มาคุมด้วยนะ ขยายจากเครื่อง E280 2.8 เป็น 3.6 เคยลงหนังสือนักเลงรถเล่มเก่าๆถึงเก่าที่สุด ลองหาข้อมูลดูไม่รู้ว่ายังมีชุดแต่งอยู่หรือเปล่า

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 18:51:45 »
รถระบบไฟฟ้าไม่มาก เดี๋ยวเจอ UZ ระวังใจอ่อนนะฮ้าฟในคลับโดนกันมาก็ถูกใจกันดี

wildstocks

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 19:57:18 »
รถระบบไฟฟ้าไม่มาก เดี๋ยวเจอ UZ ระวังใจอ่อนนะฮ้าฟในคลับโดนกันมาก็ถูกใจกันดี

มันไม่ใช่อะครับ เปิดฝากระโปรงแล้วมันขัดหูขัดตา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 14:18:45 »
จัดเลยครับ C รุ่นนี้ สวยแบบเรียบง่าย ดูดีมากๆ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 16:57:55 »
สงสัยจะรักมั่นคงจริง ผมเชียร์เลยครับ เพราะถ้าใช้ยาวๆหรือส่งต่อให้ลูกหลาน รถแท้หรือลงของแท้มันดีกว่าเปิดมาเจอโลโก้ toyota เยอะ
ไปต่อที่ benzowner หรือ คลับซีคลาสเลยครับท่าน

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 22:31:38 »

ขอแลกเปลี่ยนกันนะครับ 202A36S ผมยังไม่เคยเห็นว่าจะมีพวงมาลัยขวาออกประมูลที่ญี่ปุ่นเลยซักคันเดียว มีแต่ซ้ายทั้งหมด
 อู่หลังไมล์ผมเข้าใจ แต่ แหล่งประมูลจากญี่ปุ่น ผมว่าบอกได้นะ เพราะทราบแล้วก็ทำอะไรไม่ได้อยู่ดีครับ

จริงๆมันก็มีเข้ามาเรื่อยๆนะครับ C36พวงมาลัยขวา แต่ราคาทั้งคันผมว่ามันแรงไป รวมค่าวางอีกกว่าจะจบเตรียมเงินไว้เกือน3แสนกว่าเกือบ4แสนแน่ๆ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 00:17:31 »
มี C36 คันนึงกำลังจะเข้ามาพอดีอย่างไม่น่าเชื่อ สนใจก็หลังไมค์นะครับ ถึงไทยเดือน ก.พ.