ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ล้างรถนานสุดๆกัน กี่วัน? กี่เดือน? กี่ปี? ครับ มีผลเสียอะไรรึป่าวครับ  (อ่าน 15648 ครั้ง)

ออฟไลน์ jaammaii

• Jr. Member
  • **
    • http://facebook.com/TwinCotton/
ของผม สุดๆก็ไม่เกิน 2เดือน ปกติจะล้าง1-2 อาทิตย์ ครั้ง แล้วแต่สภาพรถอีกที  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
มีคนทิ้งไว้เป็นปี (ที่ US) ด้วยแฮะ อดทนดีมากครับ แต่เข้าใจว่าคัลเจอร์ที่นั่น ก็ปล่อยไว้อย่างนั้นแหละ

ส่วนที่เมืองไทย สำหรับรถในบ้านก็พยายามล้างครั้งละ 1 สัปดาห์ครับ แต่คันไหนไม่ได้ใช้ก็อาจรอคิวนานหน่อย โดยรวมไม่น่าเคยเกิน 2 เดือน เพราะแม้จอดเฉยๆ ก็โดนฝุ่น โดนนกโจมตีบ้างจนต้องล้างอยู่ดี

ออฟไลน์ dht_tubes

เจ้าคาเมโอผมไม่ล้างนานสุด 2 เดือนกว่าๆครับ

จำได้แม่นเพราะล้างตอนปีใหม่ แล้วไปล้างอีกทีตอนเด็กๆปิดเทอมช่วงมีนาคม

แม่ถาม ไปทำสีรถมาใหม่หรอ ..............แป่ว

ผลเสียมันคงมีหล่ะครับ แต่รถผมเก่ามากแล้ว เลยช่างมันเหอะนะ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

4-5 เดือนก็เคยครับ อิอิ

ถ้าเป็นกางเกงยีนส์นี่ตั้งได้แล้วนะครับนั่น

ฮ่าๆ
นึกถึงภาพตอนเรียนวิศวะเมื่อสัก 10 ปีที่แล้วเลย

ทำไมตูซกม๊กอย่างงี้ว๊าาา
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
คันเก่า เคยไม่ล้าง 3-4 เดือน ผลเสียคือ ถ้าไปเจอพวกขี้นก หรือ ยางไม้ นี่มันจะฝังเข้าเนื้อสีเลย ทีนี้ก็เอาออกยากมากๆ ครับ
ทุกวันนี้ ก็ ล้างสัปดาห์ละครั้ง wax เดือนละ 2 ครั้ง ส่วนอีกคันนึงไม่ค่อยได้ใช้ ก็เดือนละครั้งครับ ล้างทีก็เป็นวันหล่ะครับ จัดเต็มหนุกดี

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
แม่จ้าว กระทู้นี้ทำให้ผมได้รู้ว่า ยังมีอะไรอีกมากในโลกที่เราเกินจะคาดคิด  ขอคาระให้บางท่านเลย 555  ;D   ปล.ผมนานสุด3เดือน ปกติ2สัปดาห์-1เดือนต่อครั้งขึ้นอยู่กับฤดู

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
ไม่เปื้อนจริง เป็นปีล้างทีนึง 

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
ท่านที่นานๆล้างทีเข้าไปในเวปคลับล้างรถนี่สงสัยมีโดนอบรม  ;)

ออฟไลน์ DArkMaster

สัก 6เดือน สกปรกสุดๆ ไม่ว่างล้างเพราะยุ่งมากจริงๆ ล้างออกมา มีคราบที่ล้างไม่สะอาดเลยพาไปขับเคลือบสวยเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ YZA

คันก่อนล้างทุกครั้ง....เฉพาะตอนเช็คระยะคับ :P
คันปัจจุบันเดือนละครั้ง

ออฟไลน์ OhhoT

• Newbie
  • *
ของผมไม่มีเวลาแน่นอนครับ เปื้อนเมื่อไรก็ล้าง แต่เซ็งสุดคือล้างที่ร้านแล้วฝนตกตอนขับกลับนี่แหละ

ออฟไลน์ YAmodels

คันเก่าปกติล้างทุกสองสัปดาห์ นานสุดสองเดือนครับ เพราะไม่ได้สละเวลาให้กับมัน อีกอย่างสีมันเสียแล้วก็เลยตามเลย
แต่คันใหม่นี่ล้างทุกสัปดาห์ครับ ใช้เวลาแค่2ชั่วโมง คิดซะว่าออกกำลังกาย แล้วได้ผลเป็นรถเงาแว๊บๆ

ออฟไลน์ Pat.Lee

ของผมประมาณ 6 เดือนล้างทีครับ ล้างตอนเอารถเข้าไปตรวจสภาพทุก 10,000 กิโลเมตร ทางศูนย์จะล้างให้ฟรีเลยล้างครับ ส่วนปกติจะปัดฝุ่นเช็ดทำความสะอาดเป็นครั้งคราวเพราะว่าบ้านผมเป็นตึกแถวและจอดรถในบ้านครับ

ออฟไลน์ focus2012

เคยไม่ล้างนานสุดๆเห็นจะได้ปีละครั้งครับ ข้อเสียคือล้างออกยากมากๆ บางจุดไม่ออกเลยครับ หึหึ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เต็มๆนะของผม เกือบ 3 เดือน

ปล.สีบอร์นเงิน อิๆ