ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรองแท่นเครื่องรถผมทรุดครับ ถ้าไม่เปลี่ยนจะมีปัญหาอะไรหรือไม่  (อ่าน 65332 ครั้ง)

ออฟไลน์ eirene

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้รถผมมีปัญหายางรองแท่นเครื่องทรุดครับ เครื่องสั่นเหมือนกับรถกระบะรุ่นเก่าๆเลยทีเดียว แต่ด้วยความที่รถคันนี้เป็นรถสำรองของบ้าน จึงยังตัดสินใจที่จะไม่ซ่อม (Civic FD)

ผมจึงอยากสอบถามว่า ถ้าเราปล่อยไว้เป็นระยะเวลานานๆ จะส่งผลกระทบอะไรหรือไม่ครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้านะึครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
เปลี่ยนอู่นอกไม่กี่บาทเองนะครับ เปลี่ยนไปเถอะ - -

ผมไมตี้เอ๊ก โดนไปพันเดียวเอง

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เปลี่ยนข้างนอกก็ได้ พันกว่าบาทครับ

ถ้าไม่เปลี่ยน เดี่ยวตัวอื่นเสียตามน่ะครับ

ออฟไลน์ Cleaner

• **
ถ้าเปลี่ยนตอนนี้ก็เสียตัวนั้นตัวเดียว

แต่ถ้าทิ้งไว้แล้วค่อยเปลี่ยน คุณอาจจะต้องเปลี่ยนหลายลูกเลย เพราะลูกอื่นๆมันจะถูกรั้งดึงไปด้วย เนื่องจากเครื่องมันเสียสมดุลไป

เดี่๋ยวจะเป็นดั่งสุภาษิตที่ว่า "เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย"

keanetona

• บุคคลทั่วไป
รวมทั้งหมดก็ไม่น่าเกิน3000บาท เปลี่ยนไปเถอะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ระวังเครื่องทรุดตามครับ หาโอกาสเปลี่ยนเถอะ

ออฟไลน์ Volta

ทางฮอนด้าเขาขยายเวลารับประกันยางรองแท่นเครื่องออกไปอีกนิครับ
ถ้าจำไม่ผิด เพิ่มเป็น 6 ปี หรือ 140,000 กม.  
ลองสอบถามศูนย์ดูนะครับ ว่ารถคุณสามารถเคลมได้อยู่ใหม
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
เปลี่ยนสองตัวเลยครับ อย่าเปลี่ยนเฉพาะข้างที่ทรุดข้างเดียว แล้วใช้ยาวไปเลย

ออฟไลน์ beebird

น่าจะมีอยู่หลายตัว ตัวที่ทรุดเป็นตัวไหน ทะยอยเปลี่ยนเถอะครับ เดี๋ยวมันจะพาตัวอื่นๆตามๆกันไป แถมขับแล้วรำคาญมาก สั่นเป็นเจ้าเข้า เสียน้อยเสียยาก

ออฟไลน์ SAMPHOP

• **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
เปลี่ยนสองตัวเลยครับ อย่าเปลี่ยนเฉพาะข้างที่ทรุดข้างเดียว แล้วใช้ยาวไปเลย

คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

ออฟไลน์ zeb80

ตามข้างบนเลยครับ เสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย

ออฟไลน์ MoLee

Soluna vios ผมก็เสียอยู่ครับ ใช้มานานแล้วตอนนี้น่าจะพังครบทุกตัวแล้วครับ55 ปัจจุบันเครื่องยังไม่เสียอะไรแต่ลำคาญมากๆครับ ทั้งเสียงทั้งแรงสั่น แนะนำถ้ายังอยู่ในประกัน6ปี แสน6 ของFD เคลมโลดเลยครับ

ออฟไลน์ Lammerison

เปลี่ยนให้หมดเลยครับ

ถ้าไม่เปลี่ยน การทำมุมของชุดเกียร์กับเครื่อง มันจะเยื้องๆฝืนๆ เดี๋ยวจะยาว

เปลี่ยนของแท้ ใช้ไปอีกซัก 5 ปี

ออฟไลน์ Sammy_

เปลี่ยนให้หมดเลยครับ

ถ้าไม่เปลี่ยน การทำมุมของชุดเกียร์กับเครื่อง มันจะเยื้องๆฝืนๆ เดี๋ยวจะยาว

เปลี่ยนของแท้ ใช้ไปอีกซัก 5 ปี
เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ A33 ผม torque converter ของเกียร์พังก็เพราะว่า ยางแท่นเครื่อง ทรุด นี้แหละครับ ที่แรกผมก็คิดว่าไม่เป็นไร ก็ทิ้งไว้แบบนั่น ตอนนี้ จากยางรองแท่นเครื่องแค่ไม่กี่บาท ตอนนนี้ต้องซ่อมเกียร์ด้วยอะครับ

ออฟไลน์ mckyparty

เวลาเปลี่ยนหากไม่เปลี่ยนให้ครบ ตัวที่ดีจะไปรั้งตัวที่เสื่อมให้พังเร็วขึ้น
ไหนๆมันได้อายุก็รอบเดียวทุกตัว เสียค่าแรงครั้งเดียว

ออฟไลน์ laempiab

เปลี่ยนแล้วดีขึ้นแน่นอนครับ
รถผมเคยเปลี่ยนตอนมันสายไปเสียแล้ว
เครื่องยนต์จะเอียงๆ อย่างเห็นได้ชัด (รถขับหลัง) ตอนเปลี่ยนน้ำมันเครื่องช่างก็แนะนำให้เปลี่ยนยางรองแท่นเครื่อง
แต่ก็มัวอ้อยอิ่ง-- สืบราคาอะไหล่ แต่ควักเงินซื้อทีไรได้แต่ของแต่งไร้สาระทุกที.. อิ อิ
วันนึงขับรถจากพัทยาจะไปบางแสนเส้นสุขุมวิท
สายพานขาดแถวๆ ก่อนถึงโรบินสันศรีราชาครับ
แอร์ดับ พวงมาลัยเลี้ยวไม่ไป ไฟสัญลักษณ์หน้าปัดติดสว่างทุกดวง
เลยพยายามบังคับรถเข้าไปจอดอย่างทุลักทุเลในซอยทางเข้าโรงพยาบาลสมเด็จฯ ศรีราชา
โทรเรียกช่างมารักษา--
สายพานขาด ลูกรอกแตก ฝาบังพัดลมหน้าเครื่องยนต์หัก
ท่อน้ำจากรังผึ้งหม้อน้ำโดนพูลเล่ย์ปั่นจนขาดเป็นทางยาว เนื่องจากตำแหน่งเครื่องยนต์มันเสียสมดุล
เลยเสียค่ารักษาพยาบาลไปหลายรายการ ทั้งยางรองแท่นเครื่อง สายพาน ลูกรอก ท่อน้ำ ยางรองแท่นเกียร์
และอีกหลายรายการที่ประเมินแล้วว่ากำลังจะพัง 55

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2013, 21:46:32 โดย laempiab »

ออฟไลน์ pongsakorn11

รอผมโดนไปเเล้วคับ ยางเเท่นเครื่อง civic fd2.0 ประมาณ3600 ในศูนย์คับเปลี่ยนเสร็จไม่มีอาการสั่นเลย...