ผู้เขียน หัวข้อ: แป้นเบรคกดไม่ลง ขณะสตาร์ท  (อ่าน 35202 ครั้ง)

ออฟไลน์ jackRMU

• Jr. Member
  • **
แป้นเบรคกดไม่ลง ขณะสตาร์ท
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 18:16:57 »
เกิดขึ้นกับ accord G9 ใช้มา 6 เดือน  13xxx km ก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็นเลย

ในสัปดาห์ที่ผ่านมา ตอนเช้าจะสตราร์ทรถไปทำงาน เท้ากดแป้นเบรค พร้อมกดปุ่มสตาร์ท
ผลปรากฏแป้นเบรคกดไม่ลง แข็งมาก แต่ก็สตาร์ทติดน่ะ พอเครื่องติดแป้นเบรคค่อยยุบตัวลง แล้วถึงจะใช้งานได้
การขับขี่ก็ยังไม่เห็นอาการผิดปกติของการเบรค ผมสังเกตุน้ำมันเบรคก็ยังไม่ลด และไม่มีรั่ว
(เป็นมาได้ 3 ครั้งแล้วครับใน 1 สัปดาห์)

วันนี้ไปที่ศูนย์ช่างก็บอกว่าเป็นปกติ ช่่างบอกว่าเครื่องยนต์ยังไม่ทำงานเบรคก็จะแข็งอย่างงี้แหละ
ตอบโดยไม่คิดเลย ก็เลยแย้งไปว่าก่อนนี้ไม่เคยเป็น ช่างก็ยังบอกว่าให้ลองขับดูก่อน เพราะเช็คแล้วระบบเบรคปกติดี

ลักษณะอย่างนี้คือปัญหาของระบบเบรคไหมครับ? ท่านใดเคยเจอปัญหาแบบนี้แก้ไขยังไงครับ หรือว่าปกติ
(ในบอร์ด G9 อาจจะเป็นผมที่เจอปัญหานี้ก่อน ปัญหาอาจจะมาจากหม้อลมเบรครั่ว) จึงขออนุญาตขอคำแนะนำจากเพื่อนในนี้อีกที่ ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ToucHOnz

• **
Re: แป้นเบรคกดไม่ลง ขณะสตาร์ท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 18:54:59 »
ระบบ break ต้องใช้อากาศครับ ต้องให้เครื่องทำงานก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2013, 18:56:56 โดย ToucHOnz »

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 19:12:19 »
ถ้าดับเครื่องแล้ว ยังมีลมคาอยู่ที่หม้อลมอยู่ การเหยียบเบรคครั้งต่อไปก็ยังนุ่มครับ (ใช้ลมที่เหลืออยู่)

ลองแบบนี้ครับ
ดับเครื่องแล้ว กดเบรคสัก 2-4 ที จะเห็นได้ว่าเบรคเริ่มแข็งเริ่มใช้แรงเยอะขึ้นมากกกกกก (เพราะลมหมดจากหม้อแล้ว)
ลองสตาร์ทเครื่องอีกครั้ง เบรคกลับมานิ่มเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ joe560-4

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 19:22:53 »
อาการเดียวกับ bmw e92 ผมเลย ของผมก็เคยเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง แล้วแต่อารมณ์ของเค้า เอาไปตรวจสอบดูช่างก็บอกว่าปกติ (แต่ตอนนี้ไม่ค่อยเป็นแล้ว)

แต่รถผมเปลื่ยนเบรคใหญ่ขึ้น

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 19:58:44 »
ถ้าดับเครื่องแล้ว ยังมีลมคาอยู่ที่หม้อลมอยู่ การเหยียบเบรคครั้งต่อไปก็ยังนุ่มครับ (ใช้ลมที่เหลืออยู่)

ดับเครื่องแล้ว กดเบรคสัก 2-4 ที จะเห็นได้ว่าเบรคเริ่มแข็งเริ่มใช้แรงเยอะขึ้นมากกกกกก (เพราะลมหมดจากหม้อแล้ว)
ลองสตาร์ทเครื่องอีกครั้ง เบรคกลับมานิ่มเหมือนเดิมครับ

ครับ ลักษณะยังเป็นแบบที่คุณ decptt ตอบครับ

สงสัยว่า ก่อนหน้านี้ที่ใช้งานทำไมตอนสตาร์ทยังกดเบรคลงได้ หรือจะเป็นอย่างรถคุณ joe997

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 20:21:36 »
คุณยังจะไปเถียงช่างอีกเนอะ เครื่องติดแล้วถ้าเบรคยังใช้งานได้เหยียบแล้วไม่เฟด ไม่จม
รถของคุณสุดจะปกติเลยล่ะ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 21:12:09 »

ครับ ลักษณะยังเป็นแบบที่คุณ decptt ตอบครับ

สงสัยว่า ก่อนหน้านี้ที่ใช้งานทำไมตอนสตาร์ทยังกดเบรคลงได้ หรือจะเป็นอย่างรถคุณ joe997

ถ้าเป็นแบบที่ผมบอก คือ "ปกติ" ครับ สบายใจได้ครับ รถผมก็เป็นอย่างนั้น
วิธีง่ายๆ คือ มั่นใจว่าจอดนิ่งดีแล้ว ดับเครื่อง อย่ายุ่งกะเบรคอีก ครับ อิอิอ

ปล. ของผมเป็น push start ถ้าเบรคแข็ง สตาร์ทยากกว่าปกติครับ ต้องออกแรงขากดหนักมากมายครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 21:42:35 »
เบรกต้องอาศัยหม้อลมช่วยจากรถยนต์ เหมือนพวงมาลัยพาวเวอร์ครับ ไม่ติดเครื่องก็ไม่ทำงาน

เพียงแต่หลังดับเครื่องหม้อลมยังเหลือลมอยู่ก็ยังเหลือแรงช่วยเหยียบได้อีกไม่กี่ครั้ง ก็จะแข็ง

ทีนี้ไอ้ 3 ครั้งนี่คือคุณน่าจะเหยียบเบรกหลังดับเครื่องไปแล้ว ลมก็เลยหมด ก่อนสตาร์ตครั้งหน้าก็แข็ง

แล้วที่เหลือที่มันไม่แข็ง คือคุณไม่ได้เหยียบเบรกหลังดับเครื่องครับ ลมก็เลยยังค้างอยู่ ก่อนสตาร์ตครั้งหน้าก็นิ่ม ถ้าอาการนี้เป็นปกติทุกคันครับ

ลองดูถ้าดับเครื่อง ไม่แตะเบรกเลย แล้วเบรกยังแข็ง อันนี้สิครับค่อยน่าเพ่งเล็ง

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 22:01:55 »
อาจจะมีจุดที่สายลมสายแวคคั่มรั่ว แต่ไม่มาก   คือถ้าจอดทิ้งไว้นานๆลมจะหมดไปเอง  อาจจะหาจุดที่รั่วลำบากหน่อย  ต้องหาที่จอดเงียบๆ ดับเครื่องแล้วฟังเสียงดูว่ารั่วตรงไหน

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 22:16:34 »

ตามนั้นครับ ผมก็ติดนิสัยชอบเหยียบเล่นตอนดับเครื่องแล้วมันก็ได้2-3ครั้งแล้วก็แข็ง

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 22:40:52 »
ช่างเค้าบอกถูกแล้วนะ
มันก็เป็นแบบนี้ทุกคัน
ถ้าดับเครื่องแล้วย้ำเบรคหน่อย เบรคก็แข็งทื่อแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 23:21:13 »
อาจจะมีจุดที่สายลมสายแวคคั่มรั่ว แต่ไม่มาก   คือถ้าจอดทิ้งไว้นานๆลมจะหมดไปเอง  อาจจะหาจุดที่รั่วลำบากหน่อย  ต้องหาที่จอดเงียบๆ ดับเครื่องแล้วฟังเสียงดูว่ารั่วตรงไหน

ในใจผมเองเก็บกรณีนี้มาคิดเช่นกันครับ เพราะหลังดับเครื่องผมไม่เคยย่ำเบรดอีกเลยสักครั้ง
จะกดเบรคอีกทีพร้อมกดปุ่มสตาร์ทตอนเช้าครับ
แต่เบรคมันแข็งขึ้นมาซะงั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2013, 23:23:23 โดย jackRMU »

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 23:35:03 »
ในความคิดผมต้องมีอะไรผิดปกติอยู่ เพราะตอน 5 เดือนแรกไม่เป็น และระบบเบรคเป็นระบบปิด อาจจะเป็นที่ตัววาวล์ปิดไม่สนิทในบางครั้ง มันถึงเป็นบ้างไม่เป็นบ้างและ

ต้องจอดข้ามคืนแล้วเบรคถึงจะแข็ง อาการนี้ไม่น่าจะอันตราย

แต่ถ้าดับเครื่องแล้วลองกลับมากดเบรคภายใน 2-3 ชั่วโมง แล้วพบว่าเบรคแข็ง แบบนี้แสดงว่าลมรั่วเยอะ จำเป็นต้องตรวจสอบ อาจจะเกิดจากหม้อลมได้

ปล. ช่างศูนย์บางคนตอบปัญหาได้มั่วมากๆ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 23:49:57 »
ในความคิดผมต้องมีอะไรผิดปกติอยู่ เพราะตอน 5 เดือนแรกไม่เป็น และระบบเบรคเป็นระบบปิด อาจจะเป็นที่ตัววาวล์ปิดไม่สนิทในบางครั้ง มันถึงเป็นบ้างไม่เป็นบ้างและ

ต้องจอดข้ามคืนแล้วเบรคถึงจะแข็ง อาการนี้ไม่น่าจะอันตราย

แต่ถ้าดับเครื่องแล้วลองกลับมากดเบรคภายใน 2-3 ชั่วโมง แล้วพบว่าเบรคแข็ง แบบนี้แสดงว่าลมรั่วเยอะ จำเป็นต้องตรวจสอบ อาจจะเกิดจากหม้อลมได้

ปล. ช่างศูนย์บางคนตอบปัญหาได้มั่วมากๆ

ตามนี้ครับ Teana J32 เป็นกันหลายคัน หม้อลมเบรกรั่ว
ปกติจอดข้ามคืนเบรกไม่ควรแข็งนะถ้าไม่ได้ไปเหยียบหลังดับเครื่อง แต่ถ้านานๆ เป็นทีผมว่ายังสบายใจได้

แต่จอดข้ามคืนแล้วตอนเช้ามาเบรกแข็งทุกวัน หรือจอดไว้ที่ทำงาน ตอนเย็นกลับมาขับ เบรกแข็ง ทุกวัน
แสดงว่าน่าจะมีรั่วแล้วล่ะครับ เพราะของผมก็เคยเป็นแบบนี้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 11:56:52 »
เอาเป็นเช็คน้ำมันเบรคแล้วกัน ถ้ามันพร่อง ก็คือรั่ว มีการชดเชยพื้นที่ด้วยน้ำมันเบรคที่ลดลงไป หรือผ้าเบรคบางมากๆก็พร่องได้
แต่ถ้ากี่ปีกี่ชาติมันก็เท่าเดิม ก็คือคุณคิดมากไป เท่านั้นเอง

ปกติมีนิสัยชอบเหยีบเบรคย้ำๆ อ่าจจะมีลืมบ้าง อะไรบ้าง

คืออาการปกติของรถพอเราจอดรถ ดับเครื่อง เราย้ำเบรค มันจะแข็งขึ้นเรื่อยๆ จนเมื่อสตาร์ทใหม่ แป้นจะยุบลงนิ่มขึ้น

ปล.ผมไม่ชอบ และไม่รู้ว่าทำไม เราต้องคิดไปก่อนเสมอๆว่าช่างในศูนย์หรือช่างไหนๆทำอะไรไม่เป็น ไม่เก่งจริงบ้าง อะไรบ้าง คิดในแง่ลบบ่อยๆมันจะติดเป็นนิสัยนะ ในมุมของช่าง ก็จะมีแว้บๆเล่นๆบ่อยๆว่าหากเอ็งเก่งนักเอ็งมาหาข้าไมฟะ เช่นกัน

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 12:25:19 »
ของผม camry ปี 03 ก็เป็นครับ เป็นตอนใช้สักปีนึง จอดเกิน 3 ชั่วโมงเป็นต้นไป

พอจะสตาร์ทเหยียบเบรคกดไม่ลง ประเด็นคือที่บ้านมีรถรุ่นเดียวกัน

ปีเดียวกันสองคัน คันนึงเป็น อีกคันไม่เป็นจะกดได้ 2-3 ทีก่อนจะแข็งไป(ปกติ)

แจ้งศูนย์ก็ได้รับคำตอบแบบคุณนี่แหละ ปกติครับ เราก็ว่ามันต้องมีอะไร

ลองกระทั่งเปลี่ยนท่อยาง วาล์วกักลมที่อยู่ตรงท่อระหว่างเครื่องกับหม้อลมมาเปลี่ยนเอง

ก็ไม่หาย แต่เบรคมันก็อยู่ปกติก็เลยใช้มาจนปัจจุบัน

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 13:22:03 »
เจ้ามาร์ชที่บ้านผมก็เป็น

ล่าสุดเมื่อวานขับไปซี้อของแถวบ้าน ก็จอดรถปกติ เข้า P รอประมาณครึ่งนาทีเพื่อเช็คอุปกรณ์ต่างๆว่าปิดหรือยัง

ที่สำคัญคือ เท้าไม่ได้เหยียบเบรค จากนั้นกดปุ่มดับเครื่อง เปิดประตู ล็อครถ

" เน้นนะครับ เท้าไม่โดนแป้นเบรคเลย ตั้งแต่ดับเครื่อง ยัน ล็อครถ "

ซี้อของประมาณครึ่งชั่วโมง กลับมาเปิดประตู เอาของเก็บ เหยียบเบรคเพื่อติดเครื่อง ... เฮ้ย แป้นเบรคตรูแข็งจัง เหมือนอาการหม้อลมรั่ว ใช้แรงกดเพิ่มขึ้นหน่อยนึง ก็ยังสตาร์ทได้

ขนาดวีออส และ อัลติสที่บ้าน จอดเป็นอาทิตย์ ขาเบรคยังไม่แข็งเลยครับ

สำหรับเจ้ามาร์ช อาการแบบนี้ผมว่ามันต้องอะไรแปลกๆ เพราะตามปกติแล้วหลังจากดับเครื่อง "ถ้า" เราไม่้เอาเท้าไปเหยียบเบรค หม้อลมที่ดียังไงก็ต้องเก็บลมไว้เผื่อการเบรคอีกประมาณ 1 - 2 จังหวะ ก่อนขาเบรคจะแข็ง

นี่ จอดแค่ครึ่งชั่วโมง กลับมาขาเบรคแข็งซะงั้น แปลกครับ

----------------------------------------

ถามว่าผมซีเรียสไหม ก็ไม่นะ เพราะเมื่อ 20 ปีก่อนขับ RT100 แล้วหม้อลมเบรคพัง ขาเบรคแข็งมาก เวลาเบรคต้องลุ้นตลอด เพราะไม่มีลมช่วยครับ

ออฟไลน์ mitr

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 13:31:52 »
ถ้าเจ้าของกระทู้ มั่นใจว่า หลังจากดับเครื่องแล้วไม่ได้ไปกดแป้นเบรคอีกเลย
ผมแนะนำให้ไปเคลมหม้อลมเบรคครับ
ผมใช้ J 32 ก็มีอาการแบบนี้ครับ และในคลับก็มีเพื่อน ๆ เป็นกันหลายคันครับ
ตอนแรกทางศูนย์จะแนะให้เปลี่ยน วาล์วกันกลับ ก่อนครับ แต่ส่วนใหญ่
ไม่หายครับ ต้องเคลมหม้อลมกันครับ
ลองปรึกษา ศูนย์บริการดูครับ ส่วนใหญ่ ฮอนด้า ไม่น่าจะเคลมอะไหล่ยากครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ cerberus

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 17:48:26 »
ปกติครับ ไม่ใช่ปัญหาอะไร ลองศึกษาการทำงานของเบรคดูบ้าง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 19:29:09 »
ผมเคยขับรถหม้อลมเบรครั่ว หรือระบบรั่วก็ไม่รู้ บีเอ็มรุ่นแรก เหยีบยเบรคมิดถึงพื้น เบรคไม่จับ วืดสนิท ต้องกระทืบย้ำๆ ขับไปเรื่อยๆก็ชินไปเอง แต่ถ้าคนอื่นไม่รู้ หรือคุมสติไม่ได้มาขับนี่รับรองไม่เหลือ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 21:47:36 »
หม้อลมรั่ว

รถปรกติใครเค้าเป็นกัน  รถทุกคันที่เคยใช้ ขนาดจอดทิ้งไว้เป็นอาทิตย์ แล้วสตาร์ทครั้งแรก แป้นเบรคยังกดลงไปได้ลึกง่ายๆเลย ตอนกดมีเสียงลมโดนไล่ดังฟี้ดดดด....เบาๆ

ถ้าวันเดียวแป้นเบรคแข็ง รถคุณ "ไม่ปรกติ" แน่นอนครับ