ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความแตกต่างระหว่าง โช๊คอัพ ธรรมดา กับ Super และยางรถยนต์  (อ่าน 20478 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมใช้กระบะครับ อยากรู้ว่า กระบอกโช๊คอัพ ที่ติดจากโรงงานตัวเล็ก กับ โช๊คอัพตัว Super (น้ำมันทั่งคู่) (ตอนนี้ใช้ตัวใหญ่อยู่กระทืนดี)
ต่างกันหรือเปล่าครับ เช่นความนุ่นนวล คงทน ส่วนใหญ่ขับในเมือง บรรทุกน้อยครั้ง แต่ถ้าบรรทุกก็เต็มแครี่บอย ท้ายห้อย

ยางรถยนต์ครับ ตอนนี้ใช้ energy อยู่ 195/14
ต้องการความนุ่มเงียบ และโดนน้ำไม่แถ ไม่เกิน 2500/เส้นอะครับ ช่วยแนะนำ รุ่นไหน ยี่ห้ออะไร เป็นอย่างไร

ที่เลงไหว้เป็น energy ตัวเดิมกับ DURAVIS R611 205/14 ราคาต่างกันนิดหน่อย แต่อยากรู้ว่า duravis มันจะเบรคแล้วจิกเหมือนตัวเก่าไหมอะครับ ขับไม่เร็วใช้ในเมือง

จะเปลี่ยนพร้อมกันกับ โช๊คอัพเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
โหบิ๊ก โช้ครุ่น Super นี่มันคือยี่ห้ออันไหนอันใดหรือ พี่งง (หรือเพราะพี่ไม่เล่นรถกระบะมากเท่าที่ควรหว่า)
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

เมือวานไปผมไปที่ 0 นิสสัน อะครับ แล้วเค้าโชว์มาหน้าคอม ว่าเป็น รุ่น super ราคา 770  แต่ไม่เห็นของ แต่ถ้าตัวธรรมดา(ติดรถ) 550 บาทคู่หน้านะครับ
จะกลับไปใช้ของ 0 ดีหรือว่าเหมือนเดิมเพราะตอนนี้ใช้ ค้ายาบ้า กระบอกเงิน รุ่นใหญ่น้ำมัน มันเหมือนเริ่มเสื่อม ผ่านหลุมเล็กที พระในรถกระโดดเลยครับ ยางในไปบังฟันปลาเลย

ไอ่เจ้า super ของค้ายาบ้าก็มีเหมือนกัน แต่เป็น kayaba super red ใส่ได้แต่ วีกลุ้ม กับ ดีแต่แม็ก

แล้วยี่ห้อมอลโรลเป็นยังงัยบ้างอะครับ

ในที่สุดก็ได้คำตอบ เรื่องโช๊คอัพ

สิ่งที่แตกต่างกันก็คือถ้าเป็นกระบอกใหญ่ ความหนืดของโช๊คจะเยอะกว่า เท่ากับว่ากระเด้งกว่าแต่อยู่ที่กน้ำหนักบรรทุกอีกถ้าน้ำหนักมาก ความนิ่มก็จะเทียบเท่ากับ
กระบอกเล็กๆ เพราะแรงกดมันเยอะทำให้การซับแรงมันมากขึ้น

แต่ถ้าเป็นกระบอกเล็กทั่วไป ขับในเมืองเจอหลุมไม่มาก สามารถซับแรงได้มากกว่ากระบอกใหญ่ แต่ถ้าเมื่อบรรทุกเมื่อไร ไอ่เจ้ากระบอกโช๊คอัพจะรับน้ำหนัก
มากกว่ากระบอกใหญ่ทำให้น้ำมันโช๊คอัพร้อนกว่าตัวใหญ่ เพราะมันจะเกิดฟองอากาศมากกว่าตัวใหญ่ทำให้อายุสั้น

สรุป ตัวใหญ่ super เหมือนเดิม

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
ผมไม่ทันได้เห็นกระทู้นี้แฮะ..... ผมเพิ่งเปลี่ยนจากLeo677 195R14C ไปใส่Duravis 205/75R14 มาเมื่อสองวันนี้เองครับ
โช้คเป็นKYB Super โหลดจากเดิมนิ้วครึ่ง วิ่งแล้วนิ่มขึ้นแยะเลยครับ ถ้าเทียบกับของMichelin enegyผมมีความรู้สึกว่าของenegyน่าจะนุ่มกว่า แต่ความทนนี่อาจจะน้อยกว่าอ่ะครับ (แต่Duravisนี่อาจเกินงบที่พี่บอกมาเส้นละ90บาทอ่ะ )เรื่องเบรคเท่าที่ลองคร่าวๆ เหมือนจะดีขึ้นนิดหน่อยอ่ะครับ(ดีกว่าตอนใส่Leo677ที่ดอกยางแข็งเป็นหินแน่นอน แต่กับenegyไม่แน่ใจเหมือนกันครับ)

ผมว่าถ้าท่านพี่ไม่ได้ใช้รถสมบุกสมบันหรือบรรทุกหนักใช้ของเดิมไปก็ได้ครับ.... เพราะSuperถ้าวิ่งรถเปล่ามันจะเด้งมากไปหน่อยอ่ะครับ
ของผมวิ่งรถเปล่าบ่อยไม่ค่อยได้บรรทุก แต่ถนนเส้นรางรถไฟเก่าหลุมมันเยอะเลยต้องจำใจใส่Superอ่ะครับ ของเดิมมันแตกบ่อยไปหน่อยอ่ะ(จากเดิมใส่เต็มๆโดดคอสะพานแบบนิ่มๆ... ตอนนี้ต้องชะลอแล้วโดดเบาๆ แทนอ่ะ)
????????????????????.... ????????????????????????