ผู้เขียน หัวข้อ: งานงอกคนใช้น้ำมันดีเซลแล้วครับ  (อ่าน 17788 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
งานงอกคนใช้น้ำมันดีเซลแล้วครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 02:20:41 »
เล็งรีดภาษีน้ำมันดีเซล หลังรายได้หายเกือบหมื่นล้าน/เดือน

สรรพสามิตเล็งรีดภาษีน้ำมันดีเซล เตรียมชงคลังพิจารณา เร่งทำแผนพัฒนาพลังงาน (ไทยโพสต์)

"สรรพสามิต" เล็งขึ้นภาษีน้ำมันดีเซล หลังรายได้หายไปเดือนละเกือบหมื่นล้าน แย้มชงทางเลือก "รมช.คลัง" ในสัปดาห์หน้า ด้าน ก.พลังงานเร่งจัดทำแผนพัฒนาพลังงานแห่งชาติ 5 ปีให้เสร็จภายในสิ้นปีนี้ เพื่อใช้ประกอบการทำแผนพัฒนาเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ ฉบับที่ 11 สนพ.รุกส่งเสริมก๊าซชีวภาพในโรงงาน จัดทำสารคดีโทรทัศน์ ชุด“สรรค์สร้างพลังงานต้นแบบ” กระตุ้นจิตสำนึก

อ่านต่อที่นี่
http://hilight.kapook.com/view/63394

นายพงษ์ศักดิ์ รักตพงศ์ไพศาล รมว.พลังงาน เปิดเผยว่า อยู่ระหว่างพิจารณาแนวทางการปรับขึ้นราคาน้ำมันดีเซลในปี 57 โดยหลักการแล้ว จะต้องทยอยปรับขึ้น เพื่อให้สอดคล้องกับราคาน้ำมันดีเซลในตลาดโลก และเป็นการเตรียมพร้อมก่อนเปิดประชาคมอาเซียน (เออีซี) ในปี 58 ที่ต้องปล่อยราคาน้ำมันให้เป็นไปตามกลไก  ซึ่งหากมีการทยอยให้ปรับขึ้นราคา จะต้องไม่มีการเรียกเก็บภาษีสรรพสามิตน้ำมันดีเซล จากปัจจุบันลดการจัดเก็บภาษี  ส่วนปี 56 ยังยืนยันว่า จะยังคงตรึงราคาน้ำมันดีเซลไม่เกินลิตรละ  30 บาท ตามนโยบายรัฐบาลต่อไปก่อน

http://www.dailynews.co.th/Content/economic/83217/%E2%80%9C%E0%B8%9E%E0%B8%87%E0%B8%A9%E0%B9%8C%E0%B8%A8%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B9%8C%E2%80%9D+%E0%B8%AA%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%8D%E0%B8%B2%E0%B8%93%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B9%89%E0%B8%A1%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%8B%E0%B8%A5%E0%B8%9B%E0%B8%B5+57

ตกลงน้ำมันดีเซลอนาคตไม่สดใสแน่นอนแล้วใช่ไหมครับเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2013, 02:28:51 โดย Tyde »

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: งานงอกคนใช้น้ำมันดีเซลแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 02:32:59 »
ตอนนี้ รัฐกำลังทำทุกทาง เพื่อ "รีด" ภาษี มาให้มากที่สุดครับ  ไม่ใช่แค่น้ำมันหรอก

- ห้างหุ้นส่วนสามัญ หรือคณะบุคคล ก็กำลังจะใช้อัตราภาษี 20% เหมือนนิติบุคคล เพื่อป้องกันพวก หมอ หรืออาชีพอิสระ นำไปใช้เลี่ยงภาษี

- แผงลอย ก็กำลังจะโดนตรวจสอบ เพราะเดี๋ยวนี้บางแผง รายได้เยอะมาก และไม่เข้าระบบภาษีมูลค่าเพิ่ม

- พวกขายของในเนต ก็กำลังโดนทยอยตรวจสอบ (ผมโดนไปแล้วครั้งนึง)   ยิ่งถ้าใครโดนประเมินว่าเข้าเกณฑ์ ต้องจด VAT    เงิบแน่ๆ

ฯลฯ    หาเงินไปจ่ายค่าจำนำข้าวมั้งครับ เหอๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: งานงอกคนใช้น้ำมันดีเซลแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 04:34:31 »
สมควรรีดมานานแล้ว  แต่จะว่าไปยังไงก็ทำไมได้หรอกแค่โยนหิน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 07:12:07 »
เรื่องรีดภาษีเป็นเรื่องปกติของสรรพกรเขาละครับที่ว่าๆแผงลอยกับขายของอิสระนี้โดนกันมานานแล้วละครับ ก่อนหน้านี้แค่ขี้เกียจถ้าเจอรัฐโหดๆก็ขยันขันแข๊งทำงาน
ยุคพี่ชายเขาบ้านผมก็โดนตรวจสอบย้อนหลังไปหลายอยู่

แต่กำลังสงสัยว่าถ้าดีเซลขึ้นแล้วเบนซิลจะถูกลงหรือเปล่า แล้วจะรับมือกับค่าครองชีพที่สูงขึ้ยอย่างไรถ้ามีผลกระทบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2013, 07:14:27 โดย H. »
H.

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 07:48:56 »
ยังไม่ขึ้นราคาหรอกครับ แค่เล่นปาหี่ให้ กกต.อนุมัติต่ออายุตรึงราคาน้ำมันดีเซลไปอีกเดืือนเจือสมกันตั้งมากับมือสั่งได้ ใช้เป็นการหาเสียงใช้ กกต.เป็นกลไกร รู้ว่าจะยุบสภาทำไมไม่ต่ออายุก่อน แล้วทุกครั้งก็ต่ออายุเดือนต่อเดือน รูดซิปก่อนดีกว่าประเด็นการเมืองไม่อยากดึงเข้ามา

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 08:11:09 »
กลไกตลาด ;D
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 08:39:51 »
ค่าน้ำมันเพิ่มแล้ว น่าลดภาษีนำเข้าเครื่องยนต์ดีเซลด้วยนะครับ จะได้สมดุลกัน รถดีเซลจะได้ถูกลงหน่อย

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 08:42:24 »
ถ้าอุ้มก็น่าจะเก็บแล้วล่ะครับขนส่งเดี๋ยวนี้ติดแก๊ซกันหมดแล้วเหลือใช้ดีเซลไม่มากหรอกสิบล้อพ่วงถังกันเต็ม...ส่วนห้างหุ้นส่วนสามัญที่เอาไว้เลี่ยงภาษีนี่ยิ่้่้งต้องโดน แผงลอยบางแผงขายได้วันหลายพันตามกฏหมายก็ต้องจ่าย ขายของในเนตมีรายได้ก็ต้องจ่ายครับ ...มันเป็นหน้าที่ ....ทีควรดูคือเรตภาษีเป็นธรรมไหมต่างหากผมว่า...ไม่ใช่ว่าหาทางไม่ให้โดนเก็บหรือโดนแล้วบ่นขนาดออกประกาศอย่างนี่ก็ยังเห็นหาทางไม่จ่ายกันได้ตลอดอย่างขายของทางเน็ตนี่เค้ารู้กันตั้งนานแล้วว่าจะเก็บแต่ถ้าไม่ขายเยอะจริงหรือขึ้นทะเบียนไว้นี่กว่าเค้าจะไล่เจอ..เห็นข่าวจะรีดภาษีทีไรก็มีเขียนตลอดแต่ก็เก็บไม่ได้หมด

ออฟไลน์ NOOM22

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 08:55:35 »
ผมเห็นหลานคอมเม้นบอกว่าสมควรแล้วที่จะขึ้น หรือบางคนบอกว่าดีแล้วพวกกระบะแต่งดันรางจะได้ไม่ต้องเล่นพวกนี้อีก  ค่อยดูเหหอะครับ ถ้ามันขึ้นมาแค่1-2 บาท มันจะมีผลทำให้ทุกอย่างขึ้นไปหมด ส่วนคนที่เดือดร้อนคือใคร ก็พวกเราทั้งนั้นแระครับ ไม่ใช่พวกนักธุรกิจ หรือ พ่อค้าแม่ค้าหรอกครับ เพราะน้ำมันขึ้นค่าครองชีพขึ้น เค้าก็ไปขึ้นในสิ่งที่เค้าขายให้เราต่อไงครับ
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 09:07:44 »
ผมเห็นหลานคอมเม้นบอกว่าสมควรแล้วที่จะขึ้น หรือบางคนบอกว่าดีแล้วพวกกระบะแต่งดันรางจะได้ไม่ต้องเล่นพวกนี้อีก  ค่อยดูเหหอะครับ ถ้ามันขึ้นมาแค่1-2 บาท มันจะมีผลทำให้ทุกอย่างขึ้นไปหมด ส่วนคนที่เดือดร้อนคือใคร ก็พวกเราทั้งนั้นแระครับ ไม่ใช่พวกนักธุรกิจ หรือ พ่อค้าแม่ค้าหรอกครับ เพราะน้ำมันขึ้นค่าครองชีพขึ้น เค้าก็ไปขึ้นในสิ่งที่เค้าขายให้เราต่อไงครับ
เงินเดือนเราก็ต้องปรับขึ้นตามด้วยซิครับ สุดท้ายมันก็สมดุลเอง ตรึงราคาไว้มันก็เหมือนหลอกตัวเองว่าถูก แต่ประเทศเสียรายได้มหาศาล

ออฟไลน์ tamjai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 09:22:25 »
เงินเดือนเราก็ต้องปรับขึ้นตามด้วยซิครับ สุดท้ายมันก็สมดุลเอง ตรึงราคาไว้มันก็เหมือนหลอกตัวเองว่าถูก แต่ประเทศเสียรายได้มหาศาล

เห็นด้วยว่า ควรขึ้นราคาดีเซล และขึ้นเงินเดือนตามด้วยนะ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 09:26:50 »

ผมว่าควรจะสะท้อนต้นทุนที่แท้จริงให้หมดทุกอัน
แล้วถ้าจะช่วย ก็ให้สิทธิอุดหนุนเป็นรายๆไป
เพราะผมมองว่า ผู้ใช้ดีเซลทั่วไป ที่เป็นกระบะสี่ประตู ก็คือรถยนต์นั่ง
ก็ไม่ควรจะได้รับการยกเว้นเช่นเดียวกับคนที่ใช้เบนซิน หรือก๊าซ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 09:37:35 »

เรื่องเงินเดือนปรับขึ้น เป็นเรื่องเพ้อฝันมากค่ะ ไม่ต้องไปดูตามโรงงานหรอกค่ะ
ในหน่วยงานของรัฐหลายๆที่ ยังจ้าง ป.ตรี เก้าพันกว่าบาทอยู่เลยค่ะ ไม่เอาก็ไม่ได้เพราะหางานยาก

ออฟไลน์ cefboy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 09:40:50 »
ทุกครั้งที่เติมเบนซิน เราก็ต้องจ่ายเผื่อดีเซลทุกครั้ง รถเราก็ใช้ทำงาน ส่งของเหมือนกันทุกวันเหมือนกัน จนเดี๋ยวนี้รถเบนซิล ECO เครื่องจะเหลือแค่ 1.2 กันทั้งนั้นแล้ว แรงวิ่งกันแทบไม่ออกแล้วครับ
ส่วนดีเซลยังเพิ่มกำลังเอาเรื่อยๆ เครื่องCC เล็กๆก็ไม่ค่อยเห็นให้มาในรถกระบะ ทั้งฉีดให้ตัวใหญ่ขึ้นทั้งนั้น

ผมว่าอยากเห็นเหมือนกันถ้าไม่พยุงดีเซลแล้ว มันจะดีขึ้นหรือไม่  เพราะคนบางส่วนเอาดีเซลมาใช้งานปัจจุบันเหมือนเบนซิลเยอะมาก มีเงินซื้อรถก็ต้องมีเงินเติมน้ำมัน
แต่พวกเบนซิลต้องหนีไปใส่แก้ว NGV/LGP กันแทน  แล้ว E85 ล่ะ ทำไมไม่ใส่ในรถใหม่ๆมา
ทำไมรถที่ใช้ขนส่งไม่ใส่GAS กันให้เยอะขึ้น จะได้ไม่ต้องอ้างขึ้นดีเซล ข้าวของต้องแพงขึ้น หรือขึ้นก็ขึ้นตามเหตปัจจัย เมืองนอกเค้าก็ยังอยู่กันได้เลย

การใช้ดีเซลก็จะน้อยลง แล้วปล่อยราคาให้ใกล้ตลาด (อุ้มนิดนึง) เบนซิลจะได้เติมน้ำมันใกล้ๆราคาที่ควรจะเป็นสักที
ระบบการขนส่งก็พัฒนาไปด้วย ให้สะดวกและปลอดภัยขึ้น ค่าจอดรถตามที่ต่างๆก็คิดซะอย่าฟรีมากนัก  คนจะได้มาใช้ระบบกลางเยอะๆ ลดการใช้รถไปได้อีกโข อย่างน้อยๆก็เริ่มในเมือง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2013, 09:43:45 โดย cefboy »

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 09:44:26 »
โยนหินถามทางหรือปล่าว

แต่ขึ้นคงขึ้นจริงๆ เพราะบ้านเราดีเซลถูก

ถ้าผมมอง อาจจะขึ้นแบบขั้นบรรได ขึ้นทีเดียว 5บาท ค่าครองชีพคงพุ่งปริ๊ด

รีดภาษีทุกรูปแบบ แล้วอย่าลืมจัดการเรื่องรัฐสวัสดิการให้คนเสียภาษีด้วยหละครับ ไม่ใช่เอาไปจ่ายแต่รับจำนำข้าว นโยบาย โชว์ห่วย เอาฐานเสียง

ออฟไลน์ DeSatan

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 09:53:28 »
ผมว่าอย่าเรียกว่ารีดเลยครับ ผมว่าเป็นเรื่องที่ควรทำในสิ่งที่ควรจะทำมาตั้งนานแล้วมากกว่าครับ เฉพาะในกรณีนี้นะครับ
เพราะที่ผ่านมาเราถูกหลอกให้ฟุ้งเฟ้อลืมภาพความเป็นจริงที่เป็นอยู่ บ้างอย่างควรแพงดันถูกกว่าความเป็นจริง บ้างอย่างควรถูก
ก็ดันแพงกว่าความความเป็นจริง เพราะกลไกใดๆก็ตามทั้งจากภาครัฐ แล ตัวเราเอง อย่างภาษีน้ำมัน ถ้าน้ำมันปล่อยลอยตัวตามกลไกตลาดจริงๆ
(ทั้งดีเซลและเบนซิน) จะมีรถป้ายแดงวิ่งเต็มถนนอยู่แบบนี้หรือเปล่าก็ยังน่าคิดนะครับ ถามว่าเรื่องภาษีน้ำมันเอ่ย ภาษีจากการค้าผ่านอินเตอร์เนตเอ่ย
โดยเฉพาะอย่างหลังควรมีวิธีคิดและเก็บอย่างจริงจังได้แล้วครับ เพื่อนำภาษีที่ได้มาบำรุงประเทศที่ตอนนี้นับวันจะนิ่งอยู่กับที่ ไม่เติบโต
เหมือนประเทศเพื่อนบ้านรอบๆตัวเรา

ความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 09:57:21 »
ผมเห็นด้วยตั้งแต่ปีมะโว้...อะไรที่บิดเบือน  ควรทำให้ถูกทิศถูกทางเสียที..คุณดูโครงสร้างการใช้น้ำมันของประเทศปัจจุบันซิครับ  ไม่มีความบัลล้านส์กันเลย..  ไม่ควรห่วงผู้บริโภค  หากเดือดร้อนเขาก็ต้องดิ้นรนกันเอง...(เสียคะแนนเสียงนี่สิทำให้ยากในการปรับ)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 10:06:15 »
ค่าน้ำมันแพงก็ดีจะได้ทำให้คนใช้รถกันคิดมากขึ้น ทุกวันนี้ประเทศไทยยังมีคนใช้รถเพืีอความสบายส่วนตัวอีกมาก สังเกตุได้ง่ายๆวันไหนมีแข่งบอลมีละครตอนจบถนนจะโล่งเพราะรีบกลับไปดู ถ้ามีข่าวว่าม็อบจะผ่านถนนสายไหนถนนสายนั้นจะโล่งรถน้อยไปถนัดตา อาทิตย์ก่อนโน้นมีข่าวว่าม็อบจะผ่านราชประสงค์เย็นวันนั้นถนรหน้าพารากอนโล่งมากทั้งที่เป็นเย็นวันศุกร์ การจราจรก็ไม่ได้มีรายงานว่ามีจุดไหนติดเพิ่มมากกว่าปกติด้วย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 10:26:17 »
ขึ้นเลยครับ ถ้าขาดทุนขนาดนั้น นะ เอางบที่ต้องอุดหนุนขาดทุนมาสร้างถนน คล้าย ๆทางด่วนให้เฉพาะขนส่งวิ่งเท่านั้น แล้วเอางบไปวางท่อ NGV ส่งไปตามปั้มต่าง ๆ  ดีเซลจะของ ลิตรละ 50 ก็ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 10:44:47 »
ประชานิยม รัฐฯชดเชยค่าน้ำมัน รัฐฯชดเชยให้ ขสมก รัฐฯชดเชยให้การรถไฟ ฯลฯ ใครจ่าย ใครรวย ฯลฯ ดีเซล ขึ้น เดี๋ยวก็ลง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 10:47:58 »
ถ้าราคาน้ำมันขึ้นจริง บริษัท Logistic ทั้งหลายก็คงจับมือกันปรับราคาค่าขนส่งกันหมด เมื่อ Logistic ขึ้นราคา ผู้ประกอบการก็คงต้องปรับราคาขายตามไปด้วย (โดยเฉพาะบริษัทที่เน้นขายแบบ Mass) ยกตัวอย่างเป็นยาสามัญประจำบ้านอย่างพาราเซตทามอลละกันครับเพราะผมทำงานอยู่ในสายนี้ บริษัทที่ผมทำงานได้กำไรจากการขายยาพาราที่เป็นขวด ขวดละ 100 เม็ด กำไรกันขวดนึงราวๆ 2-3 บาทหรือประมาณสิบกว่าเปอร์เซนต์เท่านั้น สงสารคนที่รายได้ไม่มากครับ

ส่วนตัวผมเห็นด้วยกับการลอยตัวราคาน้ำมันครับเพียงแต่ รัฐต้องเก็บภาษีน้ำมันดีเซลในขั้นต่ำเท่านั้นเพื่อประคองราคาสินค้าเพราะนอกจากการขนส่งแล้วน้ำมันดีเซลยังใช้ในกระบวนการผลิตอีกมากมายครับ

ออฟไลน์ Chalongs

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 10:59:10 »
ยังไม่ขึ้นหรอกครับ ตราบใดที่รัฐยังสามารถเอาเงินภาษีของเราๆท่านๆมาใช้หาเสียงโดยง่าย ก้อสามารถเอามาอุดหนุนราคาดีเซลได้เรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 11:01:59 »
รายจ่ายมาก เลยต้องเพิ่มรายรับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 11:12:11 »
สมัยก่อน ดีเซลลิตรละเกือบ 50 บาทตอนยังเด็กเอ๊าะๆอยู่ ผมว่า ของมันยังถูกกว่าตอนนี้อีกนะครับ  :-X
กระบะ + J + Gas อาจจะกลับมาฮิตอีกครั้ง  ;D

ตัวอย่างง่ายๆ สมัยก่อย กินกระเพราร้านดีๆหน่อย ก็ 35 บาท อิ่ม เดี๋ยวนี้ อย่างต่ำ 40 แล้วทั้งนั้น
ของมันขึ้นแล้วไม่ยอมลง แต่รายได้ ดันไม่ยอมขึ้นตาม กรรม

น้ำมัน 30 บาท ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะถูกตรงไหนเลยครับ ผมว่ามันก็แพงแล้ว

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 11:12:32 »
ผมเองกับภรรยามีรถทั้งดีเซลและเบนซิน ค่าน้ำมันแต่ละเดือนเยอะมาก ราวๆ 13,000 บาท ไม่อยากให้ขึ้นเลยครับ ทุกวันนี้ก็ค่าใช้จ่ายเยอะมากแล้ว ภาษีก็เยอะมากกกก  เฮ้อ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 11:23:59 »
ขึ้น LPG CNG ไม่ดีกว่าหรอ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 11:27:16 »
ผมไม่กลัว เริ่มวางแผนการใช้ไบโอดีเซลแล้ว
เตรียมการล่วงหน้า  ;D
ขึ้นมาเกินลิตร 34บาท ไปไบโอ100% แทน  ;D

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 11:42:35 »

เรื่องเงินเดือนปรับขึ้น เป็นเรื่องเพ้อฝันมากค่ะ ไม่ต้องไปดูตามโรงงานหรอกค่ะ
ในหน่วยงานของรัฐหลายๆที่ ยังจ้าง ป.ตรี เก้าพันกว่าบาทอยู่เลยค่ะ ไม่เอาก็ไม่ได้เพราะหางานยาก

หน่วยงานผม15000ตามนโยบายรัฐหมดแล้วครับ เอกชนก็ปรับกันแล้ว

ถ้าค่าครองชีพขึ้น สุดท้ายยังไงมันก็ต้องปรับเงินเดือน สมมุติข้าวแกงขึ้นไปจานละ100 เงินเดือนยังเริ่ม9000คงไม่มีใครทำงานให้

ออฟไลน์ NOOM22

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 12:03:51 »
บอกตรงๆยังไงก็ไม่เห้นด้วยกะการขึ้นน้ำมันดีเซล อย่าเอาไปเปรียบกะน้ำมันอื่นสิครับ ว่าเบนซีล เท่านี้ ดีเซลก็ต้องเท่านี้ต้องตามๆกันไป  สังเกตุมั้ยครับ เบนซิลขึ้นทุกวัน แต่ค่าครองชีพ ค่าเดินทาง ค่าต่างๆยังทรงตัว
เคยเห็นดีเซลขึ้นมั้ยครับ ขึ้นมาแค่บาทเดียว สินค้าแม่งขึ้นทุกอย่าง อะไรๆ ก็ขึ้นพอได้ขึ้นน่ะ ไม่มีวันลงหรอกครับ
ทำไมไม่ย้อนไปที่ต้นเหตุว่า ทำไำมบ้านเราถึงใช่น้ำมั้นแพง มันแพงเพราะอะไร
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 13:11:40 »
ทุกครั้งที่เติมเบนซิน เราก็ต้องจ่ายเผื่อดีเซลทุกครั้ง รถเราก็ใช้ทำงาน ส่งของเหมือนกันทุกวันเหมือนกัน จนเดี๋ยวนี้รถเบนซิล ECO เครื่องจะเหลือแค่ 1.2 กันทั้งนั้นแล้ว แรงวิ่งกันแทบไม่ออกแล้วครับ
ส่วนดีเซลยังเพิ่มกำลังเอาเรื่อยๆ เครื่องCC เล็กๆก็ไม่ค่อยเห็นให้มาในรถกระบะ ทั้งฉีดให้ตัวใหญ่ขึ้นทั้งนั้น

ผมว่าอยากเห็นเหมือนกันถ้าไม่พยุงดีเซลแล้ว มันจะดีขึ้นหรือไม่  เพราะคนบางส่วนเอาดีเซลมาใช้งานปัจจุบันเหมือนเบนซิลเยอะมาก มีเงินซื้อรถก็ต้องมีเงินเติมน้ำมัน
แต่พวกเบนซิลต้องหนีไปใส่แก้ว NGV/LGP กันแทน  แล้ว E85 ล่ะ ทำไมไม่ใส่ในรถใหม่ๆมา
ทำไมรถที่ใช้ขนส่งไม่ใส่GAS กันให้เยอะขึ้น จะได้ไม่ต้องอ้างขึ้นดีเซล ข้าวของต้องแพงขึ้น หรือขึ้นก็ขึ้นตามเหตปัจจัย เมืองนอกเค้าก็ยังอยู่กันได้เลย

การใช้ดีเซลก็จะน้อยลง แล้วปล่อยราคาให้ใกล้ตลาด (อุ้มนิดนึง) เบนซิลจะได้เติมน้ำมันใกล้ๆราคาที่ควรจะเป็นสักที
ระบบการขนส่งก็พัฒนาไปด้วย ให้สะดวกและปลอดภัยขึ้น ค่าจอดรถตามที่ต่างๆก็คิดซะอย่าฟรีมากนัก  คนจะได้มาใช้ระบบกลางเยอะๆ ลดการใช้รถไปได้อีกโข อย่างน้อยๆก็เริ่มในเมือง

เห็นด้วยตามนั้นครับท่าน