ผู้เขียน หัวข้อ: VEZEL / CR-U hybrid 27kml น่าเอามาขายเนอะ ตี prius สบายเลย  (อ่าน 4788 ครั้ง)

ออฟไลน์ propo

• Full Member
วิดีโอเปิดตัว มาฝากครับ

เทียบกะprius นี่เรื่องประดยชน์ใช้สอย vezelดูดีกว่าเยอะเลย

mazda 3 hybrid 31kml ก็น่าสน แต่อยากให้มี 3ngt ก็ดี

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Re: VEZEL / CR-U hybrid 27kml น่าเอามาขายเนอะ ตี prius สบายเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 10:25:13 »
 ส่วนตัวเลยนะ ผมมองว่าราคานี่แหละเป็นประเด็นหลักในการเลือกซื้อของคนส่วนใหญ่ครับ
 CR-V รุ่นเริ่มต้นตีกลมๆ 1.2 ล้าน
 ราคารุ่น Top ของ CR-U ราคาเท่าไหร่
    ถ้าเดาๆดูน่าจะ 9.2 - 9.5 แสน ประมาณนี้
 ดังนั้น CR-U Hybrid ก็ควรอยู่ที่ 1.05 - 1.09 ไม่เกินนี้
 ถ้ามีระยะห่างของราคา CR-V น้อยกว่านี้ เกรงว่าส่วนใหญ่จะหันไปเล่น CR-V มากกว่านะครับ ( ยิ่งถ้า CR-V ไมเนอร์ ให้ VSA ตั้งแต่รุ่นเริ่มต้นด้วย )
  1. ขนาดใหญ่กว่า นั่งสบายกว่า พื้นที่ใช้สอยมากกว่า
  2. ช่วงล่างดีกว่า โดยเฉพาะด้านหลังเป็นแบบอิสระ ต่างกับคานบิดของ CR-U
  3. ไม่มีค่าบำรุงรักษาระบบ Hybrid ในระยะยาว
  4. ราคาขายต่อที่ดีกว่า รถ Hybrid ราคาขายต่อตกกว่ามาก

สุดท้าย สัดส่วนที่จะเลือกแค่ CR-U เครื่องธรรมดาดูจะมากกว่า หรือไม่ก็เพิ่มไปเอา CR-V ช่องว่างตรงนี้ดูยังไม่น่าสนใจเท่าที่ควรค่าแก่การลงทุนในตอนนี้ครับ

แต่หลังปี 2559 อัตราภาษีสรรพสามิตใหม่ ด้วยภาษีของรถ Hybrid ที่ต่ำกว่า อาจจะจูงใจให้ Honda หันมาพิจารณาจริงๆจังๆขึ้นมาก็ได้ครับ

ออฟไลน์ H.

Re: VEZEL / CR-U hybrid 27kml น่าเอามาขายเนอะ ตี prius สบายเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 10:58:44 »
ส่วนตัวเลยนะ ผมมองว่าราคานี่แหละเป็นประเด็นหลักในการเลือกซื้อของคนส่วนใหญ่ครับ
 CR-V รุ่นเริ่มต้นตีกลมๆ 1.2 ล้าน
 ราคารุ่น Top ของ CR-U ราคาเท่าไหร่
    ถ้าเดาๆดูน่าจะ 9.2 - 9.5 แสน ประมาณนี้
 ดังนั้น CR-U Hybrid ก็ควรอยู่ที่ 1.05 - 1.09 ไม่เกินนี้
 ถ้ามีระยะห่างของราคา CR-V น้อยกว่านี้ เกรงว่าส่วนใหญ่จะหันไปเล่น CR-V มากกว่านะครับ ( ยิ่งถ้า CR-V ไมเนอร์ ให้ VSA ตั้งแต่รุ่นเริ่มต้นด้วย )
  1. ขนาดใหญ่กว่า นั่งสบายกว่า พื้นที่ใช้สอยมากกว่า
  2. ช่วงล่างดีกว่า โดยเฉพาะด้านหลังเป็นแบบอิสระ ต่างกับคานบิดของ CR-U
  3. ไม่มีค่าบำรุงรักษาระบบ Hybrid ในระยะยาว
  4. ราคาขายต่อที่ดีกว่า รถ Hybrid ราคาขายต่อตกกว่ามาก

สุดท้าย สัดส่วนที่จะเลือกแค่ CR-U เครื่องธรรมดาดูจะมากกว่า หรือไม่ก็เพิ่มไปเอา CR-V ช่องว่างตรงนี้ดูยังไม่น่าสนใจเท่าที่ควรค่าแก่การลงทุนในตอนนี้ครับ

แต่หลังปี 2559 อัตราภาษีสรรพสามิตใหม่ ด้วยภาษีของรถ Hybrid ที่ต่ำกว่า อาจจะจูงใจให้ Honda หันมาพิจารณาจริงๆจังๆขึ้นมาก็ได้ครับ

แต่ถ้า.... ข้อ 1 กับข้อ 2 ไม่เป็นจริงละครับ ถ้านั่งสบายพอกัน ในพื้นที่เล็กกว่านิดหน่อย ช่วงล่วงคานบิดแต่ออกแบบมาดี
H.

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 11:51:43 »
ขนาดรถ CR-U มันจะใหญ่กว่า Suzuki sx4 หรือเปล่าครับ  ???

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 11:56:52 »
จริงครับราคานี่ผมกลัวจริงๆดูอย่างแอคคอร์ดราคาดันแรงแซงแพงทุกค่ายญี่ปุ่น ถ้าจัดอ๊อฟชั่นมาเต็มๆแต่ราคาไม่แพงโดดแบบแอคคอร์ดได้มั้ย

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 13:11:34 »
ผมว่า Prius เป้นรถที่มีวัตถุประสงค์ดีแต่ มันยังไม่ถึงขั้นประสปความสำเร็จอะไรมากนัก

ส่วนรถรุ่นไหนจะมากลืนกินเจ้า Prius ?

เท่าที่ผมคิดว่ามีความเป็นไปได้มากที่สุดคือ Jazz ใหม่ที่เป็น Full hybrid มากกว่าครับ แต่กระนั่นก็ต้องอยุ่กับฝีมือการตลาดของ H ด้วย

Vezel Hybrid ผมว่าขายยากครับ

ออฟไลน์ propo

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 17:54:10 »
vezel นี่ใกล้เคียงสุดคือ xv แล้ว xv 1.29 ล นี่มีอะไรดีกว่าบ้าง อัตตราเร่งก็ไม่ได้ดีเด่ ออกไปทางอืดเพราะcvt จะประหยัดน้ำมันเหรอ vezelก็กินขาด
design ภายนอก xv อาจจะเท่กว่า แต่ภายในก็โบมาก และการจัดการพื้นที่ใช้สอย vezel กินขาด
คหสต ถ้าตัวtop สุด vezel มาhybrid 4*4 1.1 -1.2 นี่ผมก็เอานะ ได้รถที่ประหยัดกว่า prius และน่าใช้กว่าxv

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 23:10:10 »
1.3 เบนซิน (Hybridหรือไม่ก็ตาม) เข้าเกณฑ์ ECO car
สาธุ มาทันเฟส 2 จะได้ถูกๆ
ราคาภาษีถูกๆ น่าจะอยุ่ที่ 6-7แสน ^_^

ออฟไลน์ Vitz

• Sr. Member
  • The power of dreams
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 23:42:47 »
27kml นี่โหมด jc08 หรือปล่าวครับ ถ้าjc08 การจะได้27km/lก็คงยากละมั้ง....
呵呵呵

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 13:28:11 »
ประหยัดขั้นเทพเลย