ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแสดงความคิดเห็นในการเลือกซื้อรถมือสองเคสนี้หน่อยครับ  (อ่าน 3402 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
คือถ้ามีน้องคนนึงมาปรึกษาพี่เรื่องการซื้อรถมือสองของเขา ซึ่งผมก็รับฟังแต่ยังไม่ได้แนะนำอะไรน้องเขาไป และอยากนำมาลองถามในเว็ปดูว่าแต่ล่ะท่านจะคิดอย่างไร

- น้องเขาปรึกษาว่าเขาจะขายรถคันเก่า (Honda Civic 3Door) ที่บ้านให้มาตอนสมัยเรียนตั้งแต่ปี1จนตอนนี้จบแล้วและทำงานแล้ว เลยอยากจะขายและเปลี่ยนเป็นรถที่ใหญ่ขึ้น

น้องเขามองไว้ก็ Toyota Camry ACV40 ปีประมาณ 2008-2010 ที่ราคาตอนนี้ก็อยู่ราวๆ 6 กว่าๆไปจน 7 อ่ะครับ โดยที่อยากจะถามว่าถ้าน้องเขาจัดไฟแนนซ์โดยว่างเงินไปซัก3แสน

ที่ได้มาจากคันเก่าน้องเขาจะต้องผ่อนเดินเท่าไหร่ครับ เพราะน้องเขาพึ่งสอบเขารับราชการได้แต่ที่รู้ๆ เงินเดือนข้าราชการนั้นไม่เยอะแต่น้องเขาไม่มีรายจ่ายอะไรนะครับ

ค่าน้ำมันมีบิลหลวงให้ ค่ากินใช้คนเดียวเดือนไม่เกิน 3000 พ่อกับแม่ไม่ต้องให้แก่บอกว่าไปตั้งตัวให้ได้แล้วมีเหลือค่อยมาให้ คิดว่าน้องเขาจะผ่อนไหวมั้ยครับ และถ้าจัดไฟแนนซ์เอาของอะไรดีครับ

อย่างไงขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
จำเป็นต้องโดดไปเอา D-seg เลยเหรอครับ
ผมคิดคร่าวๆ สมมุติคันละ 7 แสน ยอดจัด 4 แสน
ผ่อน 4 ปี ยอดต่อเดือนเกินหมื่นอะครับ ดอกรถมือ2 แพงอะ
(ผมคิดคร่าวๆ จากรถญาติ Sylphy ป้ายแดง ดาวน์ 4แสน  จัด 4.33แสน 4 ปี ดอก 1.49 ตกเดือนละ 9xxx ยังไม่เอาส่วนลดอีก 4หมื่นมาคิด)
ถ้าไม่ต้องการภาพลักษณ์หรือความสะดวกสบายจากรถ D-seg ผมว่าหา C-seg ป้ายแดงน่าจะดีกว่า
เพราะ C-seg ป้ายแดงทุกคันในตอนนี้ มันดีกว่า 3door มากๆครับ ในแง่ของรถใช้งานประจำวันนะ ไม่ใช่เอามาแต่งซิ่ง
หรือถ้าอยากได้ D ก็โอเคครับ แล้วแต่ผู้ใช้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2013, 18:10:21 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
civic 3 D     จะขายได้หรอครับสามแสน   ถ้าเป็น civic cupe  พอได้   เชียร์ C-segment อีกเสียงครับ ช่วงนี้โปรแรงมากๆ แต่ถ้าเจอ D segment สภาพดีๆ ราคาไม่แรงก็พอได้ครับ

ออฟไลน์ AMG GT

ทำไมไม่เอา c-seg  มือ 1  อ่ะ  ได้ป้ายแดงไม่ต้องห่วงอะไรมาก  c-seg  มันก็โอเคนะแค่ไม่หรูเท่า แค่นั้นเองครับ   อีกอย่างดอกมือสองแพงครับ

ออฟไลน์ tanakoln

• Newbie
  • *
C-seg อีกเสียงครับ รถระดับนี้ก้อดูหรูหราแล้วครับ มือ1ดอก 0% เยอะแยะจะดิ้นรนไปใช้รถมือ 2 ดอกแพงทำไมล่ะครับ แล้วมือ 1 นี่ใช้ถนอมๆหน่อย 4-5ปี หาเงินเติมน้ำมันพอ แทบไม่ต้องมานั่งซ่อมให้เหนื่อยใจ

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
สงสัยสามแสนมันคงเป็นเงินเก็บน้องเค้า+เจ้า 3D นะครับ
ปล.ราคาป้ายแดงผมจำได้ว่า สามแสนกว่าๆครับรุ่นนี้

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
ตอบที่ถาม ผ่อนเดือนละ 8,917 บาท

จากรายละเอียด
ดาวน์ 300,000 ,ราคารถ 6-700,000
ยอดจัด 400,000 (ขอคิดที่ค่าสูงสุด คือ 700,000)
ดอกเบี้ย 5% (คิดที่กลางๆ เพราะน่าจะหาได้ถูกกว่านี้)
ผ่อน 5 ปี (ไม่ได้บอกมาว่าอยากเป็นหนี้ระยะสั้น หรือระยะยาว)

ข้อแนะนำ
ค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษา ค่าอะไหล่ จะสูงตามราคารถ (ป้ายแดง 1.2-1.7 ล้าน)
ไม่ว่ารถที่ซื้อจะสภาพดีแค่ไหนก็ตาม ,มือสองซื้อมายังไงก็ต้องซ่อม

ใจชอบแล้ว คิดให้ดี ถ้าไหว ก็จัดไป

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
รถที่ขายได้3แสนเพราะรถน้องเขาแต่งมาอ่ะครับทำไปเยอะ มีคนให้ราคา3แสนผมเลยประมาณเอาครับ ที่น้องเขาไม่เอา  C-seg เพราะอยากได้ความภูมิฐานอ่ะครับอนาคตน้องเขาอยากแต่ง VIP อ่ะ

ที่จริงผมอยากจะบอกเขานะว่าน่าจะยืมเงินที่บ้านมาซื้อสดไปเลยจะได้ไม่ต้องผ่อนดอกแพง ให้ไปผ่อนคืนที่บ้านเอาแบบไม่ต้องเสียดอกไม่ต้องกังวลใจด้วย แต่น้องเขาบอกว่าอยากทำให้ได้ด้วยตัวเองมากกว่า

แต่ดูเขาแนวแน่กับการจะซื้อ Camry มากเลยนะครับ

ออฟไลน์ holahola66

ตามวัย ตามฐานะ หน้าที่การงาน แนะนำ CivicFD ละกัน
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ apinui

รถมือ 2 ดอกเบี้ย 5%+ แน่ๆ ราคารถบวก ดอกเบี้ย เกือบล้าน .... เอาซีวิคป้ายแดงเลยดีกว่าไหม

แถมรถเก่า ต้องมีซ่อม มีเปลี่ยน อะไหล่ตามระยะอีก และรถใหญ่ ราคาก็แพงตาม พวกโช๊คอัพ ยาง บูชยางต่างๆ

ซื้อรถมือสอง แนะนำอย่าผ่อน ... ซื้อสดถึงจะคุ้ม ...ถ้าผ่อน ดอกกินตาย ดอกเบี้ย 2-3 แสน มีแน่ๆ เอาไปออกรถใหม่ ดอก 0%-0.99% ยังคุ้มกว่า ....

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จะแต่ง VIP ไม่มอง J32 หน่อยหรอครับ อิๆ

ออฟไลน์ decptt

C-Seg ครับ Collora จะออกใหม่แล้ว ส่วนลดเยอะกว่าเดิมแน่ๆ
Slyphy, Civic Focus โปรดีมากๆ
ถ้าไม่แคร์สื่อมาก Cityตัวเก่าโปรดี มีโปรข้าราชการให้ด้วย 0%

ถ้าส่วนตัวผม ผมไม่เลือกมือสองCamry ผมคงแนะนำให้จบที่ Slyphy 1.6SV ครับ
ถ้าใช้ 3ประตูอยู่ ไม่ดู Pulsar 1.6S หรือเขยิบเป็น Smart edition หรือครับ