ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Toyota Yaris 1.2 CVT //  (อ่าน 20158 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
รีวิว มาแล้วครับ มาเร็วทันใจ
เร็วพอๆกับอัตราเร่งของตัวรถ ที่น่าจะสร้างข้อกังขาให้กับหลายคนนั่นละ

แต่ หลังจากลองมาหลายรอบ ผมยืนยันตัวเลขเดิมที่จับเวลาไว้ครับ

ถ้าอุณหภูมิสูงกว่านี้ ถึง 30 องศาฯ ผมเชื่อว่า ตัวเลขแย่สุดที่ทำได้ น่าจะไม่เกิน
13.3 วินาที แน่ๆ ถ้าใช้น้ำมันเบนซิน 95 เหมือนที่เราทดลองนะ
และนั่นก็จะยังเป็นตัวเลขที่เร็วสุดในกลุ่ม ที่ใช้เกียร์ CVT อยู่ดี

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=7062

แสดงความเห็นได้ตามอัธยาศัย

ส่วนคลิป  รอดูได้เลยครับ

The Clip กำลังจะกลับมาแล้ว....

Forester กับ Yaris นี่ละ รอดูกัน เร็วๆนี้

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Toyota Yaris 1.2 CVT //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 15:16:23 »
ขอบคุณครับ คนแรก มาแล้ว

ออฟไลน์ Root

• Newbie
  • *
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Toyota Yaris 1.2 CVT //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 15:18:32 »
 :) ว้าวขอบคุณคร้าบ รออยู่เลย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 15:21:46 »
ขอบคุณครับผม  ;D

promt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 15:22:07 »
ขอบคุณครับ

np72

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 15:27:08 »
ขอบคุณครับ อยากซื้ออยู่พอดี

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 15:32:28 »
ขอบคุณมากค่ะ ชอบอ่านคุณจิมรีวิวมั๊กๆๆๆ ^^

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 15:36:37 »
มาแล้ววววว  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 15:37:56 »
หายไปนาน
ของขวัญปีใหม่มาละ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ToucHOnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 15:42:11 »
ความแรง แลกกับความประหยัดนิดหนึ่ง เกือบๆ เท่าเครื่อง 1.5 ทำเกมส์ออกมาได้ดี Toyota

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 15:45:14 »
ถ้าจับชนกับ 5MT ของ Vios ได้ท่าทางการ set bo น่าจะทำได้ไม่ยาก ;D

ออฟไลน์ Mr.Siri

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 15:45:41 »
ขอบคุณครับ ตัวนี้ดูสวยเลย

ออฟไลน์ RisTwY

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 15:51:36 »
จากการใช้งานมาเกือบ 3 สัปดาห์ (รถแฟน) ปกติกผมใช้ Mazda2
 และเคยขับ swift มา ต่อไปนี้ เป็น คหสต ครับ

ส่วนตัวไม่ชอบงานออกแบบครับ แต่พอได้ใช้ชีวิต ก็ทำให้แปลกใจเหนือความคาดหมาย
ที่ชอบ >>>1.  พื้นที่ด้านหลังครับ จัดเจน สะดวกสบาย จุดเด่นเลย
                2. อัตราเร่ง ผมพยายามไม่เปรียบเทียบกะ มาสด้า 2 ช่วงต้นไม่ทันใจครับ
                     แต่พอไต่ความเร็วขึ้นไปไม่ขี่เหร่ เกียร์ดี ชอบใช้โหมด s ครับแก้ปัญหาได้
                3. ช่วงล่าง มันไม่ออกหนักแน่น แต่ซับแรงสะเทือน กับเก็บอาหารดีครับ
ไม่ชอบ>>> 1. งานออกแบบด้านหลัง แปลกๆ
                 2. หน้าปัด ดูตลก ลดต้นทุนมากกกก
                 3. พวงมาลัย ผมว่าเบาไปหน่อยถ้าใช้ความเร็ว มันไม่หนืดอ่ะครับ
                 4. เบรคคคค!!!!! มาเร็วมาก มันจิกๆ เบรคทีหัวทิ่ม
สรุป ราคาแพงนะ ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ซื้อตัวท้อปเหอะครับ ผ่อนไม่ต่างมาก คนไทยยังชอบรถใหญ่ ตอนนนี้คนรอบตัวผม(โดยเฉพาะผู้หญิง ถอยมาล่ะ 3 รุ่นท้อปหมด) ภาพรวมให้ผ่านครับ ถ้าไม่คิดไรมาก

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 16:08:06 »
อ่านบรรทัดแรกแล้วติดใจเลย  ใครว่า Yaris จะหน้าตาดุๆเนี่ย  หนวดอากงขาวๆไม่ทำให้ดุนะครับ -_-''

GreenG

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 16:09:52 »
อยากรู้จังเลยครับ ว่าพี่แพนคิดยังไงกับคันนี้

เทียบกับ Swift กับ Tilda

เพราะพี่เขาใช้ทั้ง 2 คันเหมือนกัน

:)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 16:51:52 »
THE CLIP RETURN

YEAH !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
H.

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 16:54:44 »
ตัวเลข อัตราเร่ง กับ อัตราสิ้นเปลืองนอกเมือง  เหลือเชื่อครับ

แต่ยังไงด้วยอัตราทดเฟืองท้ายขนาดตั้ง 5.833 : 1 และ ตัวรถหนักที่สุดในกลุ่ม    ผมเชื่อว่าตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองในเมืองไม่สวยแน่ๆ

GreenG

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 17:00:00 »
ตัวเลข อัตราเร่ง กับ อัตราสิ้นเปลืองนอกเมือง  เหลือเชื่อครับ

แต่ยังไงด้วยอัตราทดเฟืองท้ายขนาดตั้ง 5.833 : 1 และ ตัวรถหนักที่สุดในกลุ่ม    ผมเชื่อว่าตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองในเมืองไม่สวยแน่ๆ

อุย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 17:02:05 »
ไมล์ Yaris เพี้ยน 7%
ไมล์ Swift เพี้ยน 4%

ใครใช้ Swift/March ไมล์เพี้ยนกันกี่ % บ้าง ผมไม่อยากเอาเลขของตัวเองมาวัดคนเดียวครับ

แต่ถึงชดกันเรื่องไมล์เพี้ยนแล้วก็เหอะ Yaris ก็แรงกว่าครับ

เอางี้
ตอนCheck Check Out น่ะ Swift ทำความเร็วเข้าปลายเส้นได้ 155 (ตามเข็ม)
Yaris ทำได้ 159 (บน GPS)

ชัดนะเรื่องอัตราเร่ง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 17:56:49 »
แก้นิดนึงครับพี่จิม รุ่น E และ J จะเป็นกุญแจรีโมทพร้อม Immobilizer ครับ
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 17:59:25 »
Yaris คันนี้มัน Toyotaมากๆ

ในเรื่องเครื่องยนต์ระบบการขับขี่ยังไงก็ดี แต่เรื่อง design ที่ อาจะไม่ถูกตา หรือ ระบบความปลอดภัยในรถซึ่งสำคัญ หรือ option เล็กๆที่จำเป็น มันดันตกๆหล่นๆ

ส่วนตัวชอบรถที่ ของง่ายๆขอให้มีก่อนมีให้ดีก่อนรวมถึงระบบความปลอดภัย แต่ไอพวกของเล่นอย่างจอ ลำโพง ไฟหลากสีนั้นเป็นเรื่องรองไปเลย

ปล. ขอเดาเล่นๆว่ารถคันต่อไปที่คุณจิมมี่จะซื้อต้องเป็นSUV ชัวร์ ( ไม่รู้ผมมั่ว ;D )

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 18:34:26 »
 นี่คือ vios killerใช่มั้ยครับ อัตราเร่งเจ๋งจิง
แต่ไม่รู้ดิเกลียดวัสดุภายในเหมือนลดต้นทุนไงไม่รู้

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 18:38:46 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 18:44:00 »
แก้นิดนึงครับพี่จิม รุ่น E และ J จะเป็นกุญแจรีโมทพร้อม Immobilizer ครับ
รุ่น J ไม่มีระบบกุญแจนิรภัย Immobilizer กับระบบเตือนการโจรกรรม TDS ครับ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 18:49:08 »
คำตอบของผมก็ยังเปนYaris อยู่ดีครับผมเอาตัวEครับ ;D
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 18:52:07 »
อะไรหลายๆอย่างออกมาดี นี่ก่ะออกมาฆ่าสวิฟท์เลยทีเดียว แต่ผลกรรมตกไปที่วิออสผู้พี่แทน 55+

ออฟไลน์ Mr.Boogie

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 18:57:06 »
รีวิวได้ยอดเยี่ยมเหมือนเดิมครับคุณจิมมี่  ;D

อัตราเร่ง0-100 เจ้ายาริสนี่ทำผมอึ้งเหมือนกันน่ะ เพราะมันเท่ากับ Sonic 1.6 แถมยังดีกว่าเฟียสต้า 5ประตู เครื่อง1.6 อีก

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 18:58:05 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
เป็นรถโตโยต้าในรอบ 10 ปีเลยครับ ที่ผมว่าสวย แม้มันจะเป็นนายจัน หนวดเขี้ยว เลือดกำเดาไหล :)
ถ้าตัวมันเองไปทำให้ vios ยอดตกได้จริงๆ คงจะรบคำที่เคยเปรยกันว่า คนไทยชอบรถ sedan เพราะผมว่า หลังๆ มารถ hatchback ทำได้สวยกว่า sedan แทบจะทุกรุ่นเลยนะ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 20:49:05 »
ผมมีความเห็นเล็กน้อยครับ เนื่องจากไปทดลองขับมาแล้วเหมือนกัน

1.อัตราเร่งดูเหมือนไม่ไวกว่าคู่แข่งนะครับ เทียบกับมิราช มาร์ช และสวิฟ ผมว่าสูสีนะครับ แต่ไม่ได้จับเวลา ช่วงออกตัวก็อืดเหมือนกัน แต่คันเร่งไฟฟ้าตอบสนองไว อาจทำให้ตัวเลขดีกว่าคู่แข่ง
2.อัตราทดเฟืองท้าย ทดจัด แล้วอัตราเร่งดี???? ผมว่าต้องดูอัตราทดเกียร์ด้วยนะครับ อัตราทดเกียร์ของ yaris ต่ำมาก ซึ่งอัตราทดคล้ายๆ กับ brio มาก ส่วนมาร์ช สวิฟ มิราจ อัตราทดเฟืองท้ายต่ำแต่อัตราทดเกียร์สูงกว่า  ถ้าเอามาคูณกันแล้วก็อยู่ใกล้เคียงกันนะครับ แล้วที่ลองขับ รอบเครื่องยนต์ก็ไม่สูงในแต่ละย่านความเร็ว
3.พวงมาลัย ผมว่าช่วงความเร็วสูงตอบสนองไม่ดีครับ ไม่นิ่ง รู้สึกวอกแวกซ้ายขวา ผมว่าแย่พอๆ กับมิราจ
4.ช่วงล่าง ผมว่ามันก็ไม่ได้เทพอะไรมากนะครับ เซตมาค่อนข้างแข็ง อาการโยนตัวอาจจะน้อย แต่กระโดดลูกระนาดนี่ไม่เบาเลยครับ

ส่วนที่ประทับใจ
1.เรื่องเสียงเครื่อง แม้จะกดลึกแค่ไหน เสียงเครื่องก็ไม่ได้คำรามแบบไม่ไหว ถึงจะไม่ดึงมาก แต่ก็ดูมีกำลังครับ การเก็บเสียงก็ค่อนข้างดี
2.เกียร์ cvt เนียนดีมาก ไม่มีอาการหน่วงบางช่วงความเร็วแบบมาร์ชหรือมิราจ
3.ห้องโดยสาร แม้ว่าจะเป็น eco car แต่การตกแต่งใช้ได้ เบาะนั่งสบายทั้งหน้าและหลัง

ส่วนที่ไม่ชอบอย่างยิ่ง
1.หนวด
2.ไฟท้าย

สรุป ไม่ซื้อครับ 555 เพิ่มตังอีกนิดไป juke ดีกว่า แม้จะคับแคบ แต่หล่อกว่าเยอะ

ออฟไลน์ ChotLife

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 21:11:41 »
ในที่สุดก็มาจนได้ ขอบคุณมากๆคร๊าบ รออ่านมานาน