ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Toyota Yaris 1.2 CVT //  (อ่าน 20175 ครั้ง)

ออฟไลน์ ohaboy

• Full Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Toyota Yaris 1.2 CVT //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 21:27:16 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ archian

• Hero Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Toyota Yaris 1.2 CVT //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 21:33:22 »
ยอมเขาจริงๆคราวนี้  ....

ออฟไลน์ sajilki

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 21:35:42 »
พี่จิมมี่บรรยายได้ละเอียดลึกซึ้งเยี่ยมยอด

ออฟไลน์ SiiN

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 22:00:36 »
ขอบคุณมากครับบบบบบ  ;D
เดอะคลิปกำลังจะกลับมาแล้ววววววววววววว เหมือนช่วยมาเติมเต็มสิ่งที่ขาดหายไปจากชีวิต ฮ่าฮ่า  :D

ปล. MERRY CHRISTMAS นะครับพี่ๆทุกคนนนนน ;) 

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 22:34:54 »
อ่านจบแล้ว ผมว่ามันเป็นรถที่ดีมากๆ คันนึง แต่ผมคิดว่า Toyota ทำการบ้านได้ไม่เรียบร้อยมากๆ

เพราะในแง่ของราคา และ option ผมรู้สึกว่า มันเป็นรถ B-segment ที่อยากเป็น Eco Car แต่เป็นได้ไม่เต็มที่

เหมือนกับทำหน้าที่ได้ไม่สมบูรณ์

หวังว่า Full Model Change คราวหน้า Toyota จะวางแผนเกี่ยวกับ Yaris ทั้งตลาดไทย ตลาดญี่ปุ่น และตลาดโลกได้รัดกุมกว่านี้ครับ

ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 22:40:49 »
ขอบคุณครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 22:56:46 »
ขอบคุณครับ
ทำให้ผมตัดสินใจ รอดู Jazz ได้อย่างเย็นใจครับ ^_^

Clip มาทันปีใหม่ไหมครับ
สรุปรถ2014-2016 สาธุ ขอให้ทันอ่านปีใหม่นะครับ ปีนี้อยู่แต่ที่บ้าน หุหุหุ

ปล. ลืมบอกสาเหตุอีกอย่าง  "ไม่มีเบาะหนัง"  สำคัญมากสำหรับพวกมีลูกเล็กๆ 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2013, 23:45:57 โดย decptt »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 00:08:42 »
ต้องขอบคุณ พี่จิมมี่สองเรื่องเลยครับ
ทั้งเรื่องรีวิว

และความรู้เรื่องพวงมาลัย...
ผมสงสัยมานานแล้วว่า ทำไมเวลาหมุนพวงมาลัย แล้วมันรู้สึกพวงมาลัยมันเลื่อนขึ้นลงได้??? (นึกว่ารู้สึกไปเองเพราะไม่ชินกับรถซะอีก)   
และทำไมซิตี้ มันมีอาการพวงมาลัยขืนชัดเจน เวลาจะโยกเข้าจอดที่ต้องปั่นพวงมาลัยเร็วๆ

กระจ่างเลยครับทีนี้ *-*

ออฟไลน์ nattapon209

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 00:34:24 »
ถ้าอากง หนวดเฟิ้ม คงต้องเปลี่ยนจาก ยาริส เป็น แซยิด ละ ;D

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 03:55:12 »
ขอบคุณครับ อ่านจบพอดี

ตอยคำถามพี่แพนครับ สวิฟผม วิ่ง100 ที่เข็ม บนGPS ผมจะอยู่ที่ 97 - 98 แล้วแต่สภาพถนน
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 07:38:06 »
ขอบคุณครับ
ทำให้ผมตัดสินใจ รอดู Jazz ได้อย่างเย็นใจครับ ^_^

สรุปรถ2014-2016 สาธุ ขอให้ทันอ่านปีใหม่นะครับ ปีนี้อยู่แต่ที่บ้าน หุหุหุ

ปล. ลืมบอกสาเหตุอีกอย่าง  "ไม่มีเบาะหนัง"  สำคัญมากสำหรับพวกมีลูกเล็กๆ 555+

"ไม่มีเบาะหนัง"  สำคัญยังไงครับ ผมเองก็เพิ่งเอาไปหุ้มเบาะหนังมา
แต่ลูกสาว วัย5ขวบ ร้องโยเยตั้งแต่วันแรกที่เห็น บอกจะเอาเบาะนุ่นๆแบบเดิม (เบาะผ้า)
ครึ่งเดือนแล้ว ก้ยังพูดทุกครั้งที่ขึ้นรถ ว่าจะเอาเบาะเดิม
ไม่รู้จะปลอบยังไงดี :)
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 08:00:51 »
เรื่องอุณหภูมิผมว่ามีผลเยอะพอควรเลย นอกจากอากาศจะหนาแน่นเยอะขึ้นแล้ว คอมแอร์ยังทำงานน้อยลงหรืออาจไม่ได้ทำงานเลย(22-23°C)มันอาจจะเหมือนปิดแอร์ขับรถครับ ตัวเลขมันเลยดีกว่าเดิมเยอะเลย

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 08:19:44 »
เรื่องอุณหภูมิผมว่ามีผลเยอะพอควรเลย นอกจากอากาศจะหนาแน่นเยอะขึ้นแล้ว คอมแอร์ยังทำงานน้อยลงหรืออาจไม่ได้ทำงานเลย(22-23°C)มันอาจจะเหมือนปิดแอร์ขับรถครับ ตัวเลขมันเลยดีกว่าเดิมเยอะเลย
ตั้งข้อสังเกตได้น่าสนใจครับ

-ผลของอุณหภูมิต่อเครื่องยนต์
-ผลของอุณหภูมิต่อภาระการทำงานของระบบแอร์
-ไมล์ที่เพี้ยนค่อนข้างสูง (7% อ้างอิงพี่แพน)

ตัวเลขอัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลืองจึงดูดีได้ขนาดนี้ แต่ถึงอย่างไร
yaris คันนี้ OVERALL แล้วมันก็น่าสนใจลำดับต้นๆเลย
คาบลูกคาบดอกทั้ง ECO และ B-SEG

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 08:44:34 »
ขอบคุณครับ

"ไม่มีเบาะหนัง"  สำคัญยังไงครับ ผมเองก็เพิ่งเอาไปหุ้มเบาะหนังมา
แต่ลูกสาว วัย5ขวบ ร้องโยเยตั้งแต่วันแรกที่เห็น บอกจะเอาเบาะนุ่นๆแบบเดิม (เบาะผ้า)
ครึ่งเดือนแล้ว ก้ยังพูดทุกครั้งที่ขึ้นรถ ว่าจะเอาเบาะเดิม
สำคัญตอน อึในรถ ฉี่ในรถ อาเจียนในรถ ครับ ทำความสะอาดยากกกกมากกกกครับ
5ขวบคุยรู้เรื่องแล้วครับ แต่พวก 0-3ขวบ อันนี้ปัญหาเยอะครับ หุหุหุ

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 09:43:34 »
มาวันคริสมาสพอดีเลย

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 10:10:29 »
ขอบคุณครับ

อ่านจบแล้ว+ ที่ได้ไปสัมผัสจากการทดลองขับ มีความรู้สึกมันเป็นรถที่ดี สมราคา

- ภายนอกผมว่ามันสวย ลงตัวดีครับ แต่แอบขัดใจกับเสา C ไปหน่อย
- ภายในกว้างมาก ยิ่งเบาะหลังด้วยนี่ สบายกว่า fiesta มากกกกกกก
- กำลังเครื่องยนต์ถือว่าสมตัวครับ จากที่ลองขับก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันอืด
  เครื่องยนต์สี่สูบทำงานสบายๆ ไม่ต้องเค้นมากเหมือนเครื่องสามสูบ
- ช่วงล่างถือว่าดีเลยครับ ซับแรงสะเทือนได้ดีกว่า fiesta มาก ขับแล้วสบายตูดกว่าเยอะ

ถ้าซื้อ ผมคงมีตัวเลือกแค่ Yaris และ Swift เพราะรู้สึกว่าภาพรวม คุณภาพรถมันดีกว่า eco car แท้ๆ จริงๆ

ค่ายรถคู่แข่งคงนึกในใจ คราวหน้าตูเอา c-seg มาใส่เครื่อง 1.2 ตีตั๋วเด็กมั่งดีกว่า  ;D
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 10:31:00 »
ถ้าจับชนกับ 5MT ของ Vios ได้ท่าทางการ set bo น่าจะทำได้ไม่ยาก ;D
ผมกำลังทำการบ้านเรื่องเกียร์ Dogbox อยู่ ถ้าโอเค ก็จะเริ่มโปรเจค ทำรถขับเล่นวันว่างๆซักคันครับ ( อยากทำมานานแต่หลายๆอย่างไม่ลงตัว )
  สรุปประมาณนี้
   1. ซื้อ Yaris รุ่นเริ่มต้น
   2. นำหัวตัดของ Vitz Trd Turbo M เป็นเครื่องเทอร์โบโรงงาน 1NZ-FTE 150 ps 196 nm เกียร์ 5MT อัตราทดชิด เฟืองท้าย LSD
   3. นำมาทำต่อดูๆไว้ที่ 200 ม้าที่เครื่อง
   4. ช่วงล่าง+เบรค + ล้อ + ยาง Semi KU36 ( ลองมาหลายตัว KU36 โอเคโดยภาพรวมกว่า )
   5. สุดท้ายเรื่องเเกียร์ ผมอยากได้ Dogbox ( ของไทย ) โดยยังใช้แบบ H Pattern ยังหาข้อสรุปไม่ลงตัว

ท่านใดพอทราบบ้างว่า รถ Vios one make race ทำเกียร์ที่ไหนครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 12:50:13 »
ขอบคุณมากๆครับ ตอนนี้ก็เล็งๆจ้านี้ักับ swift แล้วละว่าใครน่าสนใจกว่า
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 13:41:01 »
ขอบคุณคุณ Jimmy ครับ

ขอบคุณครับ

ผมโชคดีที่ให้ศูนย์หุ้มเบาะมาเลยครับ ลูกชายวัยเดียวกันเลยไม่บ่นครับ ปลอบเด็กให้เปลี่ยนใจทำยาก หลอกให้ไปสนใจอย่างอื่นง่ายกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ menace

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 17:39:01 »
ขับมาได้อาทิตย์นึงละ ก็เป็นอย่างที่คุณจิมมี่บอกจริงๆทั้งข้อดีและข้อด้อย เรื่องหน้าตาไม่พูดถึงเพราะมันเป็นความชอบส่วนบุคคล แต่ที่ไม่ชอบอย่างแรงคือพวงมาลัยย้วยมาก ไม่คม คืนบ้างไม่คืนบ้าง (แถมบางคันมีปัญหาล๊อคคอพวงมาลัยยาก) เป็นแรคไฟฟ้าที่เซทมาเหมือนแรคน้ำมันเก่าๆล้าๆยังไงยังงั้น

ออฟไลน์ RUKI

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 17:44:03 »
โดยรวมดูดี แต่ไม่ชอบการออกแบบหนวดเงินๆ กะไฟท้ายที่ดูขัดๆ ไม่ลงตัวเอาเสียเลย

ออฟไลน์ padh

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 11:05:16 »
อยากรู้ว่ามัน GEN เดียวกันหรือรุ่นเดียวกับภาพนี้มั้ยครับ ผมว่าถ้าไม่มีหนวดจะดูดีกว่านี้มาก

สำหรับรุ่นที่ขายในไทย เห็นหนวดแล้วเพลียครับ

รอชมคลิปครับ รีวิวเยี่ยมตามมาตรฐาน HLM ครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 13:21:07 »
เอ่อ....คือผมสงสัยในความหมายของประโยคต่อไปนี้มากครับ ไม่แน่ใจว่าคุณจิมมี่เขียนผิดหรือเปล่าฮะ แต่อ่านกี่รอบก็ยังงฮะ
" ...ออกแคมเปญมาช่วยกระตุ้นยอดขายจึงทำให้ Yaris ขายออกไปได้ในระดับ
เรื่อยๆ จาก 1,000 คัน/เดือนค่อยๆ ลดลงเหลือ 900 และ 800 คัน/เดือน...."

คือผมว่ากระตุ้นแล้วยอดขายควรจะเพิ่มขึ้นซีคับ ควรจะเป็นว่า ..ขายออกไปได้ในระดับ 800 เป็น 900 และเป็น 1000 คัน..." หรือเปล่าคับ  :-X

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 13:47:07 »
".....หรือว่าคุณมี DNA แห่งความเป็น Minimalism สูง ชอบรถยนต์ที่
    "สละแล้วซึ่งอุปกรณ์ต่างๆ" ออพชันไม่ใช่เรื่องใหญ่ แต่ขอให้มี
    แค่กระจกหน้าต่างไฟฟ้า กับพวงมาลัยเพาเวอร์ แอร์ และวิทยุ
    มาให้ก็พอ.............."

5555+ชอบใจตรงประโยคนี้ล่ะ :D

ออฟไลน์ Mcgyver

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 15:59:25 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 19:34:24 »
ขอบคุณมากๆครับ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 20:41:48 »
เอ่อ....คือผมสงสัยในความหมายของประโยคต่อไปนี้มากครับ ไม่แน่ใจว่าคุณจิมมี่เขียนผิดหรือเปล่าฮะ แต่อ่านกี่รอบก็ยังงฮะ
" ...ออกแคมเปญมาช่วยกระตุ้นยอดขายจึงทำให้ Yaris ขายออกไปได้ในระดับ
เรื่อยๆ จาก 1,000 คัน/เดือนค่อยๆ ลดลงเหลือ 900 และ 800 คัน/เดือน...."

คือผมว่ากระตุ้นแล้วยอดขายควรจะเพิ่มขึ้นซีคับ ควรจะเป็นว่า ..ขายออกไปได้ในระดับ 800 เป็น 900 และเป็น 1000 คัน..." หรือเปล่าคับ  :-X

มันเป็น Yaris รุ่นที่ 2 ที่ไม่ดังในเมืองไทยเพราะราคาที่ตั้งไว้คับ

อ้างถึง
รุ่นที่ 2 เปิดตัวในญี่ปุ่นเมื่อ 1 กุมภาพันธ์ 2005 มีรหัสรุ่น NCP90-NCP91,
NCP95 ถูกสร้างขึ้นภายใต้รหัสโครงการ 351L ภายใต้การดูแลโดย Chief
Engineer ที่ชื่อ Kousuke Shibahara เวอร์ชันไทย เปิดตัวครั้งแรกเมื่อ
17 มกราคม 2006 หรือเกือบ 1 ปี ให้หลัง มีรหัสรุ่น NCP91R-AHPGKT
ถือเป็น Yaris รุ่นแรก ที่ถูกนำมาขึ้นสายการผลิตในประเทศไทย

ถึงแม้ยอดขายในตลาดโลก จะยังไปได้สวย แต่ในเมืองไทย ด้วยการตั้งราคา
ที่แพงกว่าความคาดหมาย เพราะอัดออพชันมาให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ จึง
ทำให้ยอดขายช่วงแรกไม่ดีเท่าที่ควร จนถึงขั้นที่ชมรมดีลเลอร์ Toyota ใน
กรุงเทพมหานคร ต้องประชุม และเรียกร้องให้ Toyota Motor Thailand
ออกแคมเปญมาช่วยกระตุ้นยอดขายจึงทำให้ Yaris ขายออกไปได้ในระดับ
เรื่อยๆ จาก 1,000 คัน/เดือนค่อยๆ ลดลงเหลือ 900 และ 800 คัน/เดือน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 11:26:37 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ  ;D

นานๆ จะได้เห็นรถภายในดำ หลังคาผ้าสีดำ นะ

สปอร์ตแท้  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 13:33:07 »
ขอบคุณครับ

ดีใจสุดๆ The clip จะกลับมาแล้ว

:D :D :D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 15:51:24 »
ขอบคุณคุณ J!MMY มากๆครับ

เข้าใจที่มาที่ไปของเจ้า YARIS ได้ดีเลยครับ
ได้เห็นสิ่งที่ SURPRISE หลายๆ อย่างในรถ ECO ร่าง B-SEGMENT คันนี้

ความยาวของรถที่เพิ่มขึ้น+ฐานล้อที่เพิ่มขึ้น ผสมผสานความเป็นท้ายตัดได้พอดิบพอดีมาก
สิ่งเหล่านี้เป็นสิ่งที่บังคับอยู่ตั้งแต่การเลือกบอดี้ของรถ มิสามารถโมดิฟายต่อได้โดยง่าย
สรุปคือ เป็นรถพื้นฐานโอเค สามารถขับใช้งานได้โอเค และมีแนวโน้มขับดี
เป็นรถ ECO CAR (เดิม)แต่สามารถขับขี่ได้โอเคระดับนี้ ผมคิดว่าโอเคมากๆ

ผมชอบมากเลยตรงที่แม้จะเป็น ECO HATCHBACK !! แต่ สามารถนั่งไขว่ห้างที่เบาะหลังได้อย่างไม่เคอะเขิน
ไม่ต้องอัตคัดพื้นที่ใช้สอยจนเกินไป ช่วยได้ทั้งภาพลักษณ์ที่เป็นได้ทั้งวัยรุ่นปราดเปรียวจาก HATCHBACK
และในบางครั้งคราวสามารถบรรทุกสมาชิกในครอบครัว ไปได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ เพิ่มความสุขขึ้นได้มาก

อัตราเร่งฉบับที่ทำให้เครื่องยนต์ 1500CC A/T มึนงง และยังได้ความประหยัดที่มากกว่า
จากเครื่องยนต์ 1200CC CVT แบกตัวถัง B-SEGMENT อึ้งงงง...ทั้งตลาดครับ

รูปร่างหน้าตาที่โดดเด่นกว่าเพื่อนในกลุ่ม ECO CAR ด้วยกัน (แต่อันนี้เสี๊ยงเสี่ยง แต่มันไปได้จริงๆ 5555)
แถมได้ใช้รถยี่ห้อพี่โตฯ อะไหล่และบริการหลังการขายดีๆ นะๆๆ

สุดท้ายและเป็นสิ่งที่ยอดเยี่ยมมากๆ
คือ การเปรียบเทียบในเม็ดเงินเดียวกันและใกล้เคียงกันของคุณ J!MMY ว่า
ผู้บริโภคมีตัวเลือกใดบ้าง ที่จะคุ้มค่าและตรงใจผู้บริโภคแต่ละคนมากที่สุด
( ตัวอย่าง VIOS J  vs  YARIS G ชัดเจนสุดๆๆๆๆๆๆ )

ขอบคุณคุณ J!MMY มากๆครับ