ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเข้าใจแล้วว่าทำไม (new) Yaris ถึงต้องออกแบบไฟท้ายประหลาดแบบนั้น  (อ่าน 8960 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ด้วยความที่อ่านบทความของพี่จิมมี่แล้วยิ่งสงสัยหนักเข้าไปอีกว่าทำไมต้องออกแบบไฟท้ายให้มันดูประหลาดมากมายขนาดนั้น ผมเลยก็อปปี้ภาพของพี่จิมมี่มาป้ายสีที่ไฟท้ายดูว่าถ้าไม่ทำให้แหว่งจะเป็นเช่นไร

ผลคือ...ทาง Toyota เขาคิดถูกแล้วล่ะที่ปาดไฟท้ายให้แหว่งแบบนั้น ไม่งั้นแล้วไฟมันจะดูบิ้กเบิ้มเกินตัวรถไปอย่างมากมายเลยทีเดียว

แต่ผมว่าเขาก็น่าจะมีทางแก้ที่ทำให้ไฟท้ายมันดูดีกว่าที่เป็นอยู่ได้มากกว่านี้นะ เพราะผมมองกี่ทีมันก็แลดูประหลาดทุกที เว้นแต่จะดูไฟท้ายที่ด้านหลังแบบตรงๆ ถึงรับได้ และดูสวยดี  :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
Vios ก็แปลกนะผมว่าน่าเกลียดเลย เพราะตัวถังมันแคบด้วยแหละ

ถ้าไปอยู่บน Altis มันจะยืดยาวออกมา จะดูลงตัว

สังเกต BMW Volk Mercedes รถ เล็กๆผมว่าเค้าทำไฟหลังน่ามองดีนะ เป็นก้อนๆ บอกไม่ถูก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
จริงๆ หนวดอาแปะ กับไฟท้ายทรงประหลาด ของ Yaris รุ่นนี้
ผมมองเป็นข้อดีนะ มันคือเอกลักษณ์ที่ไม่เหมือนใคร
ถ้าเป็นแบบเรียบๆ ท่าทางน่าเบื่อน่าดู
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ lamoon

• Jr. Member
  • **
ผมว่าดูโอเค อย่างน้อยก็ไม่แลดูแล้วเฉยๆน่ะ ;D

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
ยอมรับว่า มันแปลกจริงๆ แต่มันดูมีอะไรมากกว่า จริงๆนะ
ไม่เชื่อให้ไปลองมอง pulsar ดูครับ ดูไฟท้ายก็ได้ มอง pulsar มันกลับกลายเป็นรถที่ดูไม่มีอะไรเด่นเลย ทั้งๆ ที่มันเป็นรถที่เกือบสวยแล้ว
แต่ yaris  ผมว่า เค้าก็พยามดีนะ แม้หนวดสีเทาจะขัดใจผมนิ๊ดๆ แต่อย่างอื่นผมว่า สวยวัยรุ่นกำลังดี เหมาะกับ target เค้า  ;D

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• '19 320d GT / '24 C40
ผมว่าเป็นส่วนดีตรงที่ออกแบบมาดูไม่ซ้ำ จำเจกับรถที่เคยออกมาในตลาดแล้ว

ทำให้ดูมีเอกลักษณ์ดีครับ ไม่เรียบๆ ส่วนเรื่องความสวยงามแล้วแต่มุมมองนะครับ คหสต.

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เผื่อรอยแหว่ง ไว้ในการณ์ ฯ ต่อไป  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ laempiab

ต้องย่อให้เล็กลง แบบซูบารุ

ออฟไลน์ KinGmO

ไฟท้ายผมไม่ติดใจครับ แต่ไฟตัดหมอกด้านหลังนี่สิ พี่จะทำให้ใหญ่ไปไหนอ่าค้าบบบบบ

:'( :'( :'( :'( :'( :'( :'(
Civic FB 2013

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ผมชอบไฟท้ายนะ ผมว่ามันได้ฟิวคล้าย Focus เหมือนกัน (ถึงรูปล่างจะต่างกัน)

แต่ประทานโทษ . . . . หนวด ให้มาทำไม  :'(

ออฟไลน์ numcp

• Newbie
  • *
ลองไฟท้ายแบบใหญ่ๆกับเสาซีมาแบบทื่อๆแบบนี้ ก็ดูโบราณไปหน่อย

แบบที่เขาทำมาก็ดีแล้ว

ออฟไลน์ Odrecranon

ส่วนตัวผมว่า Yaris ใหม่ ลงตัวทุกมุมยกเว้นด้านหน้าครับ

แต่ Vios น่า ผมว่ามันไม่ค่อยสมส่วนเท่าไหร่ ด้านหน้ามันหนา ๆ ตัน ๆ เหมือนพวก MPV ด้านท้ายไฟมันไม่ได้สัดส่วนกันตัวรถ
ยิ่งตอนกลางคืนๆไฟท้ายยิ่งทำให้รถดูแคบลงไปอีก ถ้าเลื่อนหลอดไฟ ไปไว้ตรงขอบน่าจะดูดีขึ้นนะคับ
จริง ๆ เฉพาะไฟท้ายถ้ามองจากด้านข้างสวยนะคับ แต่ด้านหลังนี่รับไม่ได้จริง ๆ

ออฟไลน์ Neo

• Newbie
  • *
เจอด้านหลังนึกว่า masda2 ทุกที  ;D

ออฟไลน์ issa

• **
จริงๆ หนวดอาแปะ กับไฟท้ายทรงประหลาด ของ Yaris รุ่นนี้
ผมมองเป็นข้อดีนะ มันคือเอกลักษณ์ที่ไม่เหมือนใคร
ถ้าเป็นแบบเรียบๆ ท่าทางน่าเบื่อน่าดู
เห็นด้วย

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• ไม่ไหวจะพูด

จริงๆ มัน วรรฬาบี กับไอ้นี่มากกว่าค่ะ ถ้าไม่คาด ดำ แล้วไฟท้ายไม่จงอยก็ตามนี้
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ ffhead

• **
ผมว่าสวยดีนะไฟท้ายตัวนี้ ก่อนที่จะออกมาเป็นยาริส วิศวะกรน่าจะคำนวนอะไรหลายๆอย่างไว้แล้วหล่ะครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
ตัดติ่งออกไปเลยน่าจะงามกว่ามีจงอยแบบนี้นะครับ หรือถ้าจะมีติ่งก็ขอแบบโฟกัสไรงี้แทน 5555+  ;D

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
สวยและดีกว่า วีออสใหม่ ทุกอย่าง แล้วไฟท้าย ไฟเลี้ยววีออสใหม่มันจะเล็กไปถึงไหน เมื่อวานเห็นโดนจูบตูดเต็มๆ 555++ ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันแปลกแต่ลงตัวดีนะครับ

แม้จะสวยน้อยกว่าสวิฟนิดหน่อย

ออฟไลน์ JYZZ

• **
ผมกลับชอบความแปลกของดีไซน์ ไฟท้าย YARIS นะ 5555 มันอาจจะแปลกไป แต่มันก็ดูไม่ซ้ำดี 555

ออฟไลน์ nodano

เขาคงอยากทำให้มันต่างจากตัวเดิมที่เรียบๆ ตัวนี้เลยจัดมาเต็ม ทั้งหนวดทั้งไฟท้าย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ไฟท้ายคล้ายกับ Peugeot 208 gti มากๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ menace

• Newbie
  • *
เคยสงสัยเหมือนกันครับ เลยพยายามปาดนู่นปาดนี่ดู สุดท้ายเดิมๆโอเคสุดละ  :-X

ออฟไลน์ Sammy_

บอกตรงๆว่า ผมชอบ แบบ 2 กับแบบ 3 ครับ เคยคิดเล่นๆเหมือนกันว่า ถ้ามีโอกาสได้ครอบครองเจ้า Yaris จะทำแบบที่ 3

ออฟไลน์ Activehybrid

ผมว่ารถมันสวยและก็สมรรถนะสุดยอดมากแล้วนะ ไม่รู้จะติตรงไหน ขอแค่โปรงามๆ คิดไม่นานเลยถ้าจะซื้อรถคันนี้

ฆ่าอีโค่คาร์คันอื่นตายสนิท ลามไปถึงB-cegmentคันอื่นแล้ว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
inspired by 208 GTi   ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ