ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำ โรงเรียนสอนขับรถ คุณภาพ  (อ่าน 18055 ครั้ง)

ออฟไลน์ annion

• Newbie
  • *
รบกวนแนะนำ โรงเรียนสอนขับรถ คุณภาพ
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 13:23:33 »
หลังจากได้คำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกในการเลือกรถครั้งที่แล้ว ระหว่าง Jazz, City, Mazda2 หวยออกที่ city รุ่น v(AStv)
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3259.0
ขอบคุณทุกความเห็นในการให้ข้อมูล ใช้สำหรับเลือกรถ

ในครั้งมีเรื่องรบกวนอีกข้อครับ
ขอสอบถามเพื่อนสมาชิกที่มีประสบการณ์ในการเรียนขับรถที่โรงเรียนสอนขับรถ หรือ กรมขนส่งทางบก
ว่าสถานที่ใดสอนมีคุณภาพ เหมาะกับราคา เนื่องจาก search หาจาก google แล้วพบโรงเรียนสอนขับรถค่อนข้างและ
ไม่รู้เชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหน เพราะส่วนใหญ่จะเป็นเจ้าของ มา post โฆษณาชวนเชื่อซะเป็นส่วนใหญ่

จึงขอสอบถามสมาชิกที่นี่ที่่มีประสบการณ์ หรือ คำแนะนำดีดี เพื่อเป็นข้อมูลครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2009, 13:29:00 โดย annion »

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: รบกวนแนะนำ โรงเรียนสอนขับรถ คุณภาพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 13:52:19 »
แถวคลองสานอะครับ ตรึมเลย พี่ที่อ๊อฟฟิตไปฝึกที่นั้นสองวันก็ขับเป็นแล้ว

แต่อยากแนะนำนิดนึง ให้เพื่อนที่สนิทหรือใครก็ได้ที่ขับรถเป็นและมีใบขับขี่ สอนดีกว่าครับ กันเองมากกว่าอีกอย่างไม่ต้องเกรง
เพื่อนผมก็ให้ ว่าที่น้องเขยสอน วันเดียวเป็นแต่ยังไม่แข็ง g M/t

ถ้าจะหัดเอา M/t เท่านั้น
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: รบกวนแนะนำ โรงเรียนสอนขับรถ คุณภาพ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 15:32:55 »
แถวคลองสานอะครับ ตรึมเลย พี่ที่อ๊อฟฟิตไปฝึกที่นั้นสองวันก็ขับเป็นแล้ว

แต่อยากแนะนำนิดนึง ให้เพื่อนที่สนิทหรือใครก็ได้ที่ขับรถเป็นและมีใบขับขี่ สอนดีกว่าครับ กันเองมากกว่าอีกอย่างไม่ต้องเกรง
เพื่อนผมก็ให้ ว่าที่น้องเขยสอน วันเดียวเป็นแต่ยังไม่แข็ง g M/t

คนสนิทก็ดี แต่จะหา M/T ยากขึ้นทุกทีน่ะสิครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 15:36:17 »

ให้ดูครับ ว่าเขามีใบรับรองจากกระทรวงศึกษาธิการไหม และ ให้ลองสืบๆดูว่าคนที่เรียนกับโรงเรียนนั้นๆเป็นยังไงกันบ้าง เพราะบางเจ้าสอนกันแค่2-3วันแล้วก็เชิดเงินหนี นอกจากนั้นให้เราลองดูรถที่เขาจะใช้สอนเรา ถ้าเป็นรถจี๊บ ให้เดินออกไปได้เลยครับ เพราะรถจี๊บขับง่ายพอๆกับรถเกียร์ออโต้ และ ควรถามเขาด้วยว่า พาไปสอบใบขับขี่หรือเปล่า (แต่ถ้าพาไปสอบแล้วยัด ก็ลืมๆไปซะ)

อนึ่ง หากขับเกียร์ธรรมดาเป็น จะขับเกียร์ออโต้เป็นโดยอัตโนมัติ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 15:53:21 »
อยากจะบอกท่านทั้งหลายว่า ...  "เวลาหัดขับรถ  ควรจะเรียนขับรถเกียร์ธรรมดาเท่านั้น  เพราะมันคือพื้นฐานที่ดีในการขับรถครับ ถึงแม้ว่าท่านจะไม่มีโอกาสขับรถเกียร์ธรรมดาเลยก็ตาม
阿蘇山

ออฟไลน์ nuttgd8

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 17:01:02 »

ถ้าผมจำไม่ผิดตามกฎหมาย ผู้สอนต้องได้ใบอนุญาตมา เกิน 5 ปีแล้ว ด้วยนะคับ
ผิดถูก วานผู้รู้แก้ด้วยคับ ขอบคุณคับ

Plakapong

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 18:53:35 »
มันจะมีของศูนย์โตโยต้า ที่ร่วมกับกรมขนส่งทางบกอ่ะครับ
ผมเพิ่งไปสมัครมา เริ่มเรียนพรุ่งนี้ครับ ดูสนามฝึก มีสถานีหลากหลายมากครับ
(ขอเขาเรียน MT ครับ) เอาไว้เป็นยังไง พรุ่งจะนี้มาเล่าให้ฟังนะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 20:43:21 »
มันจะมีของศูนย์โตโยต้า ที่ร่วมกับกรมขนส่งทางบกอ่ะครับ
ผมเพิ่งไปสมัครมา เริ่มเรียนพรุ่งนี้ครับ ดูสนามฝึก มีสถานีหลากหลายมากครับ
(ขอเขาเรียน MT ครับ) เอาไว้เป็นยังไง พรุ่งจะนี้มาเล่าให้ฟังนะครับ

ที่ไหนหรือครับ
คือขับ M/T ยังไม่เป็นอยากลองบ้างไม่อยากรบกวนเพื่อนๆญาติๆที่มี M5 MT หรือ 318 E30 ที่อายุพอกันน่ะครับ

keanetona

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 21:24:50 »

คือขับ M/T ยังไม่เป็นอยากลองบ้างไม่อยากรบกวนเพื่อนๆญาติๆที่มี M5 MT หรือ 318 E30 ที่อายุพอกันน่ะครับ

ขอเดาว่าเป็นที่กรมการขนส่งทางบกตรงสวนจตุจักรครับ เพราะจำได้อย่างเลือนลางว่าเขามีสอนเหมือนกัน

E30 นี่4เกียร์หรือ5เกียร์ครับ เคยแต่นั่ง ไม่เคยขับ จำได้แต่ว่า E28 มี5เกียร์ และ ในคู่มือบอกว่ารุ่นเกียร์ออโต้มี3เกียร์ (แต่ไม่รู้ว่าที่เขาเอามาใส่ในรถคันแรกของผมไปเอามาจากไหน เพราะมี4เกียร์)

ออฟไลน์ sandjungkub

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 22:16:48 »
ไปเรียนที่ กรมขนส่ง อาคาร8 เลยครับ  ค่าเรียน 650 บาท (4ชั่วโมงทฤษฎี+9ชั่วโมงภาคสนาม)  ใช้รูปถ่าย1นิ้ว  4ใบ   ถ้าไม่มีรถ คิดค่าเช่า 2700บาท ตลอดหลักสูตร

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 16:01:50 »

ขอเดาว่าเป็นที่กรมการขนส่งทางบกตรงสวนจตุจักรครับ เพราะจำได้อย่างเลือนลางว่าเขามีสอนเหมือนกัน

E30 นี่4เกียร์หรือ5เกียร์ครับ เคยแต่นั่ง ไม่เคยขับ จำได้แต่ว่า E28 มี5เกียร์ และ ในคู่มือบอกว่ารุ่นเกียร์ออโต้มี3เกียร์ (แต่ไม่รู้ว่าที่เขาเอามาใส่ในรถคันแรกของผมไปเอามาจากไหน เพราะมี4เกียร์)

เจ้าของบอก 5MT นะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 16:05:46 »
ไปเรียนที่ กรมขนส่ง อาคาร8 เลยครับ  ค่าเรียน 650 บาท (4ชั่วโมงทฤษฎี+9ชั่วโมงภาคสนาม)  ใช้รูปถ่าย1นิ้ว  4ใบ   ถ้าไม่มีรถ คิดค่าเช่า 2700บาท ตลอดหลักสูตร

ค่าเรียนไม่เป็นไร ไม่ต้องก็ได้ แต่อยากได้ค่าเช่ารถ MT ที่ถูกที่สุดน่ะครับ....
ประกันชั้น 1++ ด้วยก็ดีเพราะอยากเอาไปวิ่งเอง

Plakapong

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 20:15:34 »
วันนี้ไปเรียนวันแรกมาแล้วครับ ที่ศูนย์โตโยต้าร้อยเอ็ดครับ ครูฝึกเป็นกันเอง รถก็เป็น VIGO, VIOS  ครับ (มี VIGO VN turbo ด้วยอ่ะ หุหุ)
สนามมาตรฐานครับ มีทุกแบบ กว้าง แคบ เลี้ยว เนิน จบคอร์ส (12 ชั่วโมง) มีสอบใบขับขี่ด้วยเลยครับผม

ออฟไลน์ chaman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 03:54:23 »
ไปเรียนที่ "จรัส เชิงฉลาด"  แถว ๆ  btsศาลาแดง สิครับ 
วันแรกเค้าให้ลงถนนใหญ่เลย
ตระกูลผมไปเรียนมาตั้งแต่คูณป้ายังอายุ 20 จนตอนนี้ 60 กว่าแล้ว  ;D

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 19:41:33 »
ไปเรียนที่ "จรัส เชิงฉลาด"  แถว ๆ  btsศาลาแดง สิครับ 
วันแรกเค้าให้ลงถนนใหญ่เลย
ตระกูลผมไปเรียนมาตั้งแต่คูณป้ายังอายุ 20 จนตอนนี้ 60 กว่าแล้ว  ;D

แปลว่า น่าเชื่อถือครับ