ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง almera กับ yaris 1.2 คันไหนดีกว่าคะ  (อ่าน 26958 ครั้ง)

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
Re: ระหว่าง almera กับ yaris 1.2 คันไหนดีกว่าคะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 21:22:08 »
งั้นขอบอกข้อมูลเรื่องเกี่ยวกับการติดแก๊สนิดนึงละกันนะครับ
เท่าที่ทราบมาเครื่องของยาริสนั้นใช้การปรับตั้งวาล์วแบบไฮโดรลิก
แปลว่าไม่ต้องมีการตั้งวาล์วเลยจนกว่าบ่าวาล์วจะทรุดจนเครื่องปรับตั้งเองไม่ได้ จะต้องยกฝามาทำอย่างเดียว
ส่วนอัลเมร่านั้นเป็นถ้วยวาล์วต้องมีการปรับตั้งวาล์วตามระยะที่เหมาะสมครับ(ค่าปรับตั้งวาล์วครั้งละประมาณ1500บาท)
ในคลับอัลเมร่ามีคนทำฝา+ยกเปลี่ยนฝากันแล้วที่ระยะประมาณ1แสนกมครับ(เจ้าของรถเท้าหนักนะ)

- ถามท่านครับว่า ผมใช้มาร์ชอยู่ไปถามตั้งวาวล์ช่างมาหลายศูนย์ ในเมืองนนท์ เขาบอกว่าเป็นไฮดรอลิก ไม่ต้องตั้งวาวล์  หรือว่าช่างมีความรู้ไม่เท่ากัน  แต่เห็นในคลับเขาก็ไปตั้งกันนะครับ  ถ้าตั้งได้เหนื่อยกับช่างศูนย์เสียเหลือเกิน  ???.
ตามรูปที่มีคนรีวิวในคลับจะเป็นถ้วยที่มีเดือยอยู่ข้างในครอบบนก้านวาล์วครับเวลาตั้งวาล์วช่างข้างนอกจะเจียร์เดือยตัวนี้ให้บางลงเท่ากับที่บ่าวาล์วสึกลงไป
เพื่อชดเชยให้ค่ามันกลับมาอยู่ในช่วงมาตรฐานครับ ผมยังไม่ได้ติดแก๊ส แต่จะติดในเร็วๆนี้ครับ
ปล.อยู่นนท์เหมือนกันเหรอครับ

ออฟไลน์ lovehome

• Jr. Member
  • **
Re: ระหว่าง almera กับ yaris 1.2 คันไหนดีกว่าคะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 10:50:26 »
รูปทรงชอบ ยาริสมากกว่า ติดแก็สโดนัทได้ครับ
ลองนั่งดูแล้ว ยาริส เครื่อง 1.2 ไม่บอกนึกว่า 1.5 เท่าวีออสครับ ติดจังหวะเร่งแซงช่วงรอบสูงๆยังอืดหน่อยครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 10:52:52 »
ได้ลองขับทั้งคู่ บอกเลยยาริสแน่นอน  ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 11:30:15 »
พูดยากคับ แต่ Almera ราคาถูกกว่า คันใหญ่กว่า ประหยัดกว่านะคับ ในตัว E CVT

เทียบกับ J CVT ของ Yaris

แต่ศูนย์นิสสัน น่าเบื่อมากๆๆๆๆๆ :'(

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 11:55:55 »
พูดยากคับ แต่ Almera ราคาถูกกว่า คันใหญ่กว่า ประหยัดกว่านะคับ ในตัว E CVT

แต่ศูนย์นิสสัน น่าเบื่อมากๆๆๆๆๆ :'(

ขอคำจำกัดความของช่วงล่าง March อีกทีซิครับ  ;D

GreenG

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 12:09:07 »

ขอคำจำกัดความของช่วงล่าง March อีกทีซิครับ  ;D
รถช่วงล่าง เจลลี่บีโบ้ครับ  ;D

ขับใจเย็นๆ นะคับ ;) อย่าเกิน 120 เลย

ออฟไลน์ WawaAOY

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 12:22:36 »
พอจะตัดสินใจได้รึยังครับ
ถ้าเอาแบบคล่องตัว ตัวเลือก 2 ตัวนี้แน่ๆ ล่ะก็
ขอเพิ่มให้ ยาริส อีก 1 เสียงครับ^^

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 17:15:52 »

- ถามท่านครับว่า ผมใช้มาร์ชอยู่ไปถามตั้งวาวล์ช่างมาหลายศูนย์ ในเมืองนนท์ เขาบอกว่าเป็นไฮดรอลิก ไม่ต้องตั้งวาวล์  หรือว่าช่างมีความรู้ไม่เท่ากัน  แต่เห็นในคลับเขาก็ไปตั้งกันนะครับ  ถ้าตั้งได้เหนื่อยกับช่างศูนย์เสียเหลือเกิน  ???.
[/quote]
ตามรูปที่มีคนรีวิวในคลับจะเป็นถ้วยที่มีเดือยอยู่ข้างในครอบบนก้านวาล์วครับเวลาตั้งวาล์วช่างข้างนอกจะเจียร์เดือยตัวนี้ให้บางลงเท่ากับที่บ่าวาล์วสึกลงไป
เพื่อชดเชยให้ค่ามันกลับมาอยู่ในช่วงมาตรฐานครับ ผมยังไม่ได้ติดแก๊ส แต่จะติดในเร็วๆนี้ครับ
ปล.อยู่นนท์เหมือนกันเหรอครับ
[/quote]

- ผมเป็นเขยเมืองนนท์ครับ แต่บ้านอยู่ลำปาง เลยได้นำรถไปเยี่ยมแม่ยายบ่อยๆ  พูดถึงเรื่องตั้งวาวล์ผมคงต้องหาข้อมูลอีกที แต่คิดว่าตั้งได้เพราะคลับมาร์ชก็มีคนไปตั้งมาเหมือนกันแต่ตั้งข้างนอก  พอผมเข้าไปถามศูนย์ดังกล่าว ก็บอกว่าตั้งไม่ได้ เป็นไฮดรอลิก  ก็เลยงง 

- รถผมติดแก๊สมาแล้ว วิ่งแก๊สมาแล้วประมาณ 38,000โล  ควรจะตั้งสักครั้งนึง

- ยินดีทีได้รู้จักนะครับ สอบถามเรื่องแก๊สได้นะครับ  :)

GreenG

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 17:44:43 »
รู้สึกว่าจะเปน ถ้วยวาล์วนะครับ เหมือนของ altis Vios เลย

เจียร์อย่างเดียวคับ ประมาณ 500-600 บ

ออฟไลน์ archinut23

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 21:52:48 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ  ตอนนี้เท่าที่ดูความเห็นมาก็พอจะมีคำตอบในใจแล้วคะ ในใจตอนนี้ไปทางalmera เพราะใหญ่ดี+ ถูกกว่าด้วยคะ ( รุ่น v cvt กับ yaris G)  :D  อีกอย่างดูหนวดเจ้ายาริสแล้วขัดใจ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 10:34:16 »
เครื่อง 3 สูบ สั่นเป็นเจ้าเข้า !

ขอบายครับ สำหรับ Almera และ March

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 11:36:55 »

รถช่วงล่าง เจลลี่บีโบ้ครับ  ;D

ขับใจเย็นๆ นะคับ ;) อย่าเกิน 120 เลย

555555555555555555555555555555  ;D ;D ;D

ผมใช้เจ้ามาร์ชอยู่ เหมือนเลยครับ

ถ้าวิ่งตรง ก็พอไหว แต่ถ้าเจอโค้งนี่ขอบายครับ โยกเย้กเหมือนปีโป้เด่ะๆ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 21:48:13 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ  ตอนนี้เท่าที่ดูความเห็นมาก็พอจะมีคำตอบในใจแล้วคะ ในใจตอนนี้ไปทางalmera เพราะใหญ่ดี+ ถูกกว่าด้วยคะ ( รุ่น v cvt กับ yaris G)  :D  อีกอย่างดูหนวดเจ้ายาริสแล้วขัดใจ

ตอนออกตัวยารีส จะได้อัตราเร่งที่ดีกว่าอามีร่านะครับ ลองเทียบดูในตารางรีวิวของคุณจิมมี่ดูนะครับ นอกนั้น ถ้ามั่นใจก็จัดไปครับ แต่ถ้าชอบออก ตจว. บ่อยๆ แนะนำเป็นเครื่องพันห้าขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 09:46:00 »
ถ้าจะออกอัลเมร่าจริงๆ เพิ่มตังอีกนิด ไปเอาesเถอะครับ ได้อะไรที่คุ้มกว่าเงินที่จ่ายไปครับ(abs airbagคู่ แอร์ออโต้)
น้องผมออก e cvtมา ยังแอบเซ็งเลย ไม่คุยกันก่อน