ผู้เขียน หัวข้อ: รถสีเทาดำ กับ สีขาว สีไหนรักษายากกว่ากันครับ  (อ่าน 11996 ครั้ง)

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
รถ สีเทาดำ กับ สีขาว สีไหนรักษายากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ mozart

• Hero Member
Re: รถสีเทาดำ กับ สีขาว สีไหนรักษายากกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 21:08:17 »
สีดำขาดตัวครับ

ออฟไลน์ wannachat

Re: รถสีเทาดำ กับ สีขาว สีไหนรักษายากกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 21:21:19 »
ยากสุด คือ ขาว กับ ดำ

ยากคนละแบบ

เทาดำไม่น่ายากนัก   

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 21:28:18 »
ขาวยากกว่าเทาดำ
สีที่ออกเทาปนนี่ไม่ยากแล้วครับ
แต่ดำไปเลยนี่ยากสุด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 21:37:06 »
ผมมีครบทุกสีเลย

เรียงตามนี้
ขาว,ดำ,เทาดำ,เทา
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 21:45:17 »
คงต้องดูว่าขาวอะไร ถ้าขาวธรรมดา ที่น่าห่วงคือ ใช้ไปมันจะออกเหลืองๆ แต่ถ้าขาวมุก  ค่อยห่วงน้อยหน่อย  เพราะขาวมุกมันออกเหลืองๆ นวลๆ อยู่แล้ว

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 21:49:07 »
สีดำยากกว่า สีขาวครับ  แล้วต้องรักษาดีๆด้วยสีดำอ่ะ  เห็นรอยขนแมวง่ายมากถึงมากที่สุดแต่สีขาวจะไม่เห็นครับ

ออฟไลน์ almondba

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 22:30:00 »
โทนเข้มยากกว่าเรื่องรอย ขาวที่น่ากลัวคือยางมะตอย

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 23:00:05 »
มี 2 สีครับ ขาวกับดำ

ฟันธงเลยครับ ดำที่ว่ารักษายาก ขาวรักษายากกว่าเยอะครับ

เทาดำรักษาง่ายกว่าเยอะครับ ง่ายกว่าสีดำอีก
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ jonny5

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 23:02:49 »
รถวิ่งต่างจังหวัดสีขาว จะโดนยางมะตอยเห็นชัดครับ. เบื่อมาก. ทำความสะอาดยาก

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 03:53:33 »
ผมมีแจสขาว กับ e60 สีดำ ... เคลือบแก้วทั้งคู่ อย่างน้อยๆก็เกราะกันสีรถซัก1ชั้นก็ยังดีกว่ามีแต่ฟิลม์จากแว๊กซ์  :'(

บอกเลยคับ ไครว่าขาวดูแลยากสงสัยวิ่งต่างจังหวัดมียางมะตอยล่ะคับ ผมใช้ในเมือง กทม บอกเลย สีดำ pain in the a$$ มาก  >:(

ดำนี่โคตรจะเรื่องมากเลย(ถ้าเจ้าของเนี๊ยบๆนะคับ)
1.เปียกฝนไม่ล้างก็คราบน้ำฝังแน่น
2.ไม่เคลือบสีก็ไม่เงาฉ่ำ
3.ล้างร้านห่วยก็ขนแมว
4.ลงแว๊กซ์ไม่ดีก็ขึ้นริ้วแสง
5.แว๊กซ์ห่วยเช็ดไม่หมดก็เศษแว๊กซ์ติดเป็นคราบ
6.ขัดสีปีละ 3หนก็ไม่พอ
7.ล้างสะอาดๆวิ่งได้3วันเละ  >:(

สีขาว ผมล้างอย่างเดียว 3เดือนเข้าร้านที่ทำเคลือบแก้ว ลูบดินน้ำมัน ลง Detailer Spray Wax ไรก็ได้ให้ผิวลื่นๆเพราะแก้วพอได้3-6เดือนเริ่มไม่ลื่นล่ะคับ ริ้วรอยก็มีบ้างแต่เห็นไม่ชัดแบบสีดำ รายนั้นขนแมว คราบน้ำ ฝุ่น สารพัดสารเพฯ เรื่องเหลือง รถธรรมดาลงแว๊กซ์แม็กไกว เดือนล่ะครั้ง ขัดปีละรอบ เหลือๆคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 07:22:03 »
ผมมีแจสขาว กับ e60 สีดำ ... เคลือบแก้วทั้งคู่ อย่างน้อยๆก็เกราะกันสีรถซัก1ชั้นก็ยังดีกว่ามีแต่ฟิลม์จากแว๊กซ์  :'(

บอกเลยคับ ไครว่าขาวดูแลยากสงสัยวิ่งต่างจังหวัดมียางมะตอยล่ะคับ ผมใช้ในเมือง กทม บอกเลย สีดำ pain in the a$$ มาก  >:(

ดำนี่โคตรจะเรื่องมากเลย(ถ้าเจ้าของเนี๊ยบๆนะคับ)
1.เปียกฝนไม่ล้างก็คราบน้ำฝังแน่น
5.แว๊กซ์ห่วยเช็ดไม่หมดก็เศษแว๊กซ์ติดเป็นคราบ
7.ล้างสะอาดๆวิ่งได้3วันเละ  >:(

สีขาว ผมล้างอย่างเดียว 3เดือนเข้าร้านที่ทำเคลือบแก้ว ลูบดินน้ำมัน ลง Detailer Spray Wax ไรก็ได้ให้ผิวลื่นๆเพราะแก้วพอได้3-6เดือนเริ่มไม่ลื่นล่ะคับ ริ้วรอยก็มีบ้างแต่เห็นไม่ชัดแบบสีดำ รายนั้นขนแมว คราบน้ำ ฝุ่น สารพัดสารเพฯ เรื่องเหลือง รถธรรมดาลงแว๊กซ์แม็กไกว เดือนล่ะครั้ง ขัดปีละรอบ เหลือๆคับ

เห็นด้วยกับท่านเลยครับ รถที่บ้านสีดำเหมือนกัน สุดๆอะครับ เช็คแว๊กไม่หมดก็เห็นเป็นรอย 555 อันนี้โดนมากๆ ผมชอบล้างกลางคืน แล้วบางทีไฟไม่ถึงก็ไม่รู้ว่าเช็ดเกลี้ยงยัง พอเช้าๆเอารถไปวิ่งแล้วจอด อุ้ยต๊ายแล้ววว มีคราบแว๊กวนๆอยู่เลยครับบ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 10:23:18 »
ยืนยันเลยครับ อายุรถก็เข้าปีที่ 5 แล้ว ล้างน้ำเปล่าลูบด้วยมือเบาๆ แล้วลงแว๊กซ์บ้าง ก็เงาง่ายๆแล้วครับ

เทียบกับตอนสมัยป้ายแดงครับ

=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 10:26:00 »

เห็นด้วยกับท่านเลยครับ รถที่บ้านสีดำเหมือนกัน สุดๆอะครับ เช็คแว๊กไม่หมดก็เห็นเป็นรอย 555 อันนี้โดนมากๆ ผมชอบล้างกลางคืน แล้วบางทีไฟไม่ถึงก็ไม่รู้ว่าเช็ดเกลี้ยงยัง พอเช้าๆเอารถไปวิ่งแล้วจอด อุ้ยต๊ายแล้ววว มีคราบแว๊กวนๆอยู่เลยครับบ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  แต่ถึงแบบนั้นก็ยังชอบนะครับ  แต่ต้องไม่ได้ขับทุกวัน
สีเทาสบายที่สุดแล้วครับ ไม่ล้างมา 3-4 เดือนก็ยังไหว

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 10:47:02 »
ผมใช้สีขาว super white โตโยต้า

ยืนยันว่าขาวรักษาไม่ยากครับ ง่ายกว่าดำเยอะ

แต่คิดว่าขาวกับเทา ขาวน่าจะยากกว่า เพราะเทาเป็นสีโทนกึ่งๆ  ส่วนสีขาว พื้นขาวสีอะไรเข้ามาตัดก็เห็นแล้ว แต่กระนั้นผมก็ยืนยันว่าขาวรักษาไม่ยาก

ปล เชื่อผมเถอะรถยนต์แพงแค่ไหน ร้อยทั้งร้อยต้องมีริ้วรอยบ้าง นอกจากไม่ค่อยได้ใช้นั่นแหละ  และรถสีดำกลางวันดูสวยสุด แต่กลางคืนสีขาวดูสวยสุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2014, 23:40:22 โดย Five P »

ออฟไลน์ eamesBot

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 14:58:57 »
มีขาวกับดำ สีดำรักษายากกว่าเยอะในความคิดผมครับ
รถสีดำเห็นรอยขนแมวง่ายมาก และมันจะสวยเฉพาะตอนล้างเสร็จใหม่ๆ ลง wax เงาๆ เท่านั้น

ส่วนขาว ลง wax แล้วไม่เท่ เท่าสีดำครับ รอยขนแมวเห็นยากกว่า ปล่อยเน่าไม่ล้าง ก็ไม่น่าเกลียดเท่าสีดำ
ส่วนเรื่องยางมะตอย ถ้ามีน้ำยาทำความสะอาดเฉพาะ ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ส่วนสีเทาดำ วันนี้เพิ่งเจอ mazda 2 สีเทาดำ ส๊วยสวยย เพิ่งเคยเห็นแฮะ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 16:16:43 »
ขาวกับดำนี่สูสีครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 17:27:55 »
สีขาว ยากตรงที่ ต้องทำให้มันขาว ตลอด ด้วย พื้นสีที่ขาว เวลามีจุดดำ เม็ดๆเล็กๆ มันยิ่งเห็นชัดง่าย แล้วมันมีเยอะ เต็มรถไปหมด
คนใช้รถสีขาว จึงควรมีน้ำยาแว๊กที่เป็นยาขัดอ่อนๆไว้ด้วย

สีดำ ขนแมว ฝุ่นเกาะง่าย จอดไว้2-3วัน ก็ต้องล้างแล้ว ฝุ่นหนาปึ๊ก เห็นชัดง่าย
แต่ถ้าคนชอบล้างรถ ล้างประจำอยุ่แล้วจะชอบ เพราะเวลาล้างเสร็จ วงแว๊ก มันเงาได้ใจดีมาก ลึกสุดๆ

สำหรับผมแล้ว ชอบสีดำ มากกว่า มันเงาฉ่ำ สะใจ ชอบขับรถเนี๊ยบๆ เงาๆ ล้างน้ำเปล่าสัปดาห์ละ1ครั้งกลางสัปดาห์ และ ลงแว๊กใช้เครื่องลง ตอนปลายสัปดาห์ซักครั้ง ก็แจ่มแล้ว