ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำระหว่าง Civic FB 2013 กับ Nissan Juke  (อ่าน 10561 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
ขอคำแนะนำระหว่าง Civic FB 2013 กับ Nissan Juke
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 22:54:02 »
สวัสดีครับ พอดีไม่ได้เข้าเว็บมานาน มีเพื่อนถามต้องการข้อมูลไปตัดสินใจ แต่ผมไม่ได้ติดตามข่าว แล้วก็ไม่เคยนั่งจริงๆทั้งคู่เลยแนะนำเพื่อนไม่ได้จึงอยากขอคำแนะนำจากทุกท่านครับ

1. ผู้ใช้เป็นนักศึกษาผู้หญิง ที่บ้านมีรถอยู่แล้วหลายคัน ทั้งเก๋งและ PPV

2. ขับรถอยู่ช่วง 100-140 ใช้ต่างจังหวัดเป็นหลัก

3. ต้องการไม่กระด้างเกินไปหรือนุ่มเกินไป (ซื้อมาไม่ตั้งใจจะทำช่วงล่าง(ใช้เดิมๆ หรือเปลี่ยนแค่ล้อแม็กซ์))

4. ระยะยาว ทั้งเรื่องภาพลักษณ์ ราคาขายต่อ และ เรื่องซ่อม,อะใหล่

ผู้ใช้ตัดสินใจลังเลระหว่าง 2 รุ่นนี้เพราะ - ชอบ Civic ที่สามารถนำไปแต่งต่อได้ , เรื่องอะใหล่และศูนย์บริการคิดว่าดีกว่า
                                                        - ชอบ Juke เพราะ แปลกใหม่ ดูเปรี้ยวกว่า (ชอบที่ภาพลักษณ์ของรถ)

อยากขอความเห็นเพื่อนสมาชิกช่วยกรุณาแนะนำหรือออกความเห็นเพื่อนำไปตัดสินใจต่อไปด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mortred

Re: ขอคำแนะนำระหว่าง Civic FB 2013 กับ Nissan Juke
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 23:08:33 »
ใน 4 ข้อ  Civic

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำระหว่าง Civic FB 2013 กับ Nissan Juke
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 00:35:43 »
civic  ครับ

ออฟไลน์ [email protected]

• Full Member
  • New X4 --> Satin dark grey
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 01:46:37 »
น้องสาวก็จะออกรถใหม่ซึ่งมีข้อให้เลือกตามหัวข้อ จขกท เลยครับ และน้องได้ชวนไปดูตัวเป็นๆของนิสสันจู๊ค ปรากฎว่าสำหรับผม นิสสันจู๊ค สอบตกครับ ข้างนอกดูสวย สด ใหม่จริง แต่ข้างในไม่ผ่านครับ เลยตัดสินใจให้น้องใช้ civic fd modulo แทน เพิ่งไปตรวจรถเมื่อวานนี้มา ยอมรับว่าดูสวยลงตัว วัยรุ่นมากครับ เห็นแล้วตอนตรวจเช็คยังอยากลองขับเลย ขาวเบาะหนังดำสวยดีแฮะ confirm ^ ^
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 07:57:51 »
ขอพูดประเด็นเรื่องขับทางไกล แล้วลองตัดสินใจเองครับ

เก๋งให้ความมั่นใจมากกว่า แก้อาการ บังคับควบคุม พลศาสตร์ดีกว่า
กรณีเสียหลัก เก๋งก็แก้อาการง่ายกว่า และโอกาศคว่ำน้อยกว่า

รถทรงสูง ข้อดีคือเห็นได้ชัด เห็นก่อน รู้ก่อน มีเวลาคิด เวลาเบรค เวลาหลบก่อน
ถนนแย่ๆ หลุมบ่อ รูดได้ดีกว่าเก๋ง รวมถึงตำแหน่งการชนก็ปลอดภัยกว่า

ลองเลือกดูนะครับว่าชอบแบบไหน
แต่ข้อ 4 ใช้ระยะยาว ผมแนะนำว่า ซีวิคคือคำตอบ

ออฟไลน์ nuvut9

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 08:16:46 »
ถ้าตามที่ว่า 4 ข้อคงได้คำตอบแค่ CIVIC ล่ะครับ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 08:32:10 »
ถ้าโจทย์แบบนี้ Juke ยังไม่สามารถชนะ Civic ได้ แล้วจะมีโจทย์แบบไหนที่ Juke เหนือกว่า ผมยังนึกไม่ออก

ต้องขับในเมืองรถติดๆ เหมือนในโฆษณาของ Juke รึเปล่าครับ แต่นั่นก็ใช่ว่า Civic จะเป็นรอง

สรุป...ถ้าราคาใกล้เคียงกันไป Civic เถอะ ไม่ว่าโจทย์ไหน?
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 10:03:56 »
ถ้าสาวๆ ผมว่าชอบ Juke มากกว่าครับ สวย และที่เก็บของด้านหลังใส่รองเท้าได้หลายคู่ คงจะถูกใจมากกว่า

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 10:15:03 »
เน้นอารมณ์ส่วนตัว ผมเลือก Juke

เน้นใช้งาน ผมเลือก FB
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ cefboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 10:36:43 »
จากหลายข้อ ออก Juke เถอะครับ เรื่อง 0 จริงอยุ่HDมีเยอะกว่าแต่

อะไหล่ฮอนด้าถ้าต้องซ่อมเอง ก็ไม่ได้ถูกนะเหมือนพี่โต ยิ่งกรณีใช้อะไหล่แท้ แต่อะไหล่เทียบรถที่ติดตลาดกว่าก็จะได้ทางเลือกมากกว่า

FB ไม่ค่อยนิยมเหมือน FD ถ้ารักจะแต่งก็ต้องไม่กลัวหมดประกัน

ตรงนี้ถ้าเข้าไปถ่ายน้ำมันเครื่องเช็คระยะค่าใช้จ่ายก็พอๆกันนะ

รถที่สูงหน่อยขับง่ายครับ มุมมองดีกว่า และทรง Juke มันดูท้าทายทันสมัยกว่า FB เยอะ อาจจะไม่ต้องทำอะไรเลยก็สวยแล้วครับ

แต่ถ้าสนใจเรื่องทางเลือกการประหยัด FB ได้เปรียบในเรื่องพลังงานทางเลือกที่หลากหลายกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2013, 10:40:09 โดย cefboy »

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 10:59:37 »
ผมคิดว่า Juke ความแรงความประหยัดน่าใกล้เคียงกับ FB 1.8 นะครับ เรื่องหน้าตาผมให้ Juke ครับ ทรงนี้ดูแล้วจะเก่ายาก จับมาแต่งได้หลายแบบมากครับ ไปต่อได้อีกเยอะครับ

FB ผมว่ามันจืดไปหน่อยนะ ถ้าเทียบกับ FD เอามาแต่งก็สวยอยู่แต่คงไม่เท่า FD
N/A  

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 11:24:02 »
civic ด้วยคนครับ ตอนนี้น่าจะได้ลดเยอะเลย

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 11:38:00 »
สำหรับผมเหรอ

ถ้าเป็นสมัยเรียนมหาลัย เจอ นิสิตหญิง ใช้ซีวิค FB รู้สึกเฉยๆใครๆก็ใช้กันรุ่นนี้คงเหมือนๆึคนอื่นๆพ่อแม่ซื้อให้บ้านรวยแน่นอน

แต่ถ้า นิสิตหญิง คนเดิมนั้น ใช้ JUKE ความคิดผมจะเปลีั่ยนทันที สาวคนนั้น ไม่ธรรมดาละ แอบเปรี้ยวน่าค้นหากว่ากันเยอะ รสนิยม ทัศนคติ ในการมองโลก การคิด บ้านรวยไม่พอมีสไตน์ด้วย

ผมชอบคนหลังมากกว่า!!

บ้านมีรถอยู่แล้วหลายคัน JUKE ครับ

ปล. ตอบไม่เกี่ยวกับตัวเลือกที่มีให้เลยครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 11:43:50 »
จากหลายข้อ ออก Juke เถอะครับ เรื่อง 0 จริงอยุ่HDมีเยอะกว่า

FYI ข้อมูลเพิ่มเติมให้เรื่องจำนวนศูนย์บริการ
NISSAN มีมากกว่า Honda ครับ

Nissan มี 187 แห่ง
Honda มี 168 แห่ง

ข้อมูลจากคุณพี่ HOMY ครับ เช็คข้อมูลเมื่อ พ.ย.2013
(Nissan มีมากกว่า Honda มานานแล้วครับในด้านจำนวนศูนย์)

ออฟไลน์ kongktkt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 11:58:19 »
civic ครับ ยิ่งนานวันผมว่ามันดูดีขึ้นเรื่อยๆนะครับ

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 12:06:07 »
มองๆดูแล้ว Juke น่าจะเหมาะสมกว่านะครับ สำหรับข้อ 1-3 ส่วน ข้อ 4 ในด้านศูนย์บริการ ณ เวลานี้ผมว่าก็บริการได้ดีพอกันแล้วนะครับ แต่คนยังติดภาพลักษณ์ ของทางฮอนด้าอยู่

ออฟไลน์ ToucHOnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 12:54:53 »
เรื่องศูนย์ บริการ ผมว่า การให้บริการพอๆ กันแต่ Nissan บางศูนย์ยังแย่อยู่ ที่เจอกับตัว

HN บางศูนย์ก็ใช่ว่าจะดีเหมือนกัน ต้องดูการบริการหลังการขายของศูนย์ที่จะเข้าด้วย

ออฟไลน์ PengZZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 16:07:16 »
สำหรับ ผญ ใช้ ผมมองว่า Juke สวยกว่านะครับ ดูล้ำๆดี และรถสูง ขับไม่ต้องระวังหลุมมากนัก เรื่องศูนย์บริการ อันนี้ก็แล้วแต่ศูนย์แล้วหล่ะครับ ทั้งสองยี่ห้อนี้ ก็มีทั้งศูนย์ที่ดีและศูนย์ที่ไม่ดี

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 17:02:14 »
ก็แล้วแต่ละเรื่องซ่อมคงผิดกันไม่มาก ซีวิคอัตราเร่งดีกว่าเกาะถนนกว่า
จุค เท่กว่า ทัศนวิสัยดีกว่า ขับสบายกว่า รูดเนินได้ดีกว่า

ออฟไลน์ Mr.Boogie

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 18:46:33 »
แนะนำให้ซื้อรถที่ตัวเองชอบครับ รถคนล่ะประเภทกันเทียบยากครับ
Civic ได้เปรียบตรง ส่วนลดเยอะ E85 เครื่อง 1.8
Juke ได้เปรียบตรง แปลกใหม่ เรื่องประหยัดก็หายห่วงเพราะเครื่องตัวเดียวกับSylphy สีสันให้เลือกเยอะ
ออปชั่นพอๆกันครับมีดีคนล่ะแบบ แต่ถ้าถามผมตอนนี้ผมคงไป Juke ล่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ sajilki

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 20:38:25 »
อัตราเร่ง  การนั่งเบาะหลัง ซีวิดกิน

จู๊คทัศนะวิสัยดีกว่า ถ้าคนใจไม่ร้อนมากค่อยๆเล็งค่อยๆมุดก็ดีกว่าได้เปรียบสำหรับประเทศไทยที่ประชากรรถหนาแน่น 

แต่ให้ผมเลือกบอกเลยเลือกไม่ถูกเหมือนกัน..... 

ทั้งคู่เหมาะกับวัยรุ่นยังโสด ด้วยรูปทรงภายนอกทั้งคู่จู๊คโดดเด่นและแปลกตาไม่ต้องแต่งเพิ่ม  ซีวิคต้องนำมาแต่งเพิ่มเติมแล้วจะสวยวัยรุ่น    ถ้าไม่แต่งจะดูเทอะทะไปหน่อยสำหรับบั้นท้าย

แต่ถ้าลงจากรถคันไหนเด่นกว่าต้องจู๊คแน่ตอนนี้ไปไหนเจอแต่ซีวิคแล้วจากโปร0% แต่มันทำให้ผมอยากซื้อก็เพราะโปร0%นี่หละแต่ก็ไม่ได้ซื้อแต่อย่างใด และจู๊คผมก็ไม่ได้มองเช่นกันขี้เกียจไปแย่งซื้อกับใครชอบสบายๆมากกว่า

ออฟไลน์ Narak-Man

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 00:05:16 »
แยกให้คะแนนเป็นข้อๆนะครับ
ข้อ1.ให้Juke 1แต้ม
ข้อ2ให้ FB กับ Juke คนละ1แต้ม
ข้อ3ให้ Juke 1แต้ม แค่เปลี่ยนMag+wrapสติ๊กเกอร์นิดหน่อย สวยเด่นเลย
ข้อ4 ระยะยาว FB 1แต้ม ,ภาพลักษณ์Juke1แต้ม (FB หัก1แต้ม Cityรุ่นใหม่สวยกว่า) ,ราคาขายต่อ FBและJukeคนละ1แต้ม(คนรอสอยJukeมือ2เยอะ) ,ซ่อม+อะไหล่ เครื่อง เกียร์ พอๆกัน แต่FBชนะที่Bodyน่าจะถูกกว่า ให้FB1แต้ม
สรุป  FB ได้ 5คะแนน  Juke ได้ 5คะแนน   แต่Jukeดูดีกว่า FBอีกหน่อยจะสวยสู้Cityไม่ได้ หัก1แต้ม  ทำให้Jukeเฉือนชนะไป ด้วยคะแนน 5:4 ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 14:08:06 »
ตจว เป็นหลัก เชียร์น้องจุกครับ ทัศนวิสัยดีกว่า

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 17:28:47 »
ตจว เป็นหลัก เชียร์น้องจุกครับ ทัศนวิสัยดีกว่า

+1คับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 21:52:15 »
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ คิดว่าทุกความเห็นในนี้เพื่อนผมที่ฝากมาถามคงได้เข้ามาอ่านแล้ว ขอบคุณสำหรับข้อคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 22:15:53 »
ถ้าเป็นผมเลือกให้น้องสาวนะครับ (สมมติมีรถหลายคันเหมือนกัน)
ผมเลือก Juke ครับ เพราะ
1. Civic ตัวนี้ จืดไป  เอาCity ที่จะเปิดตัวเดือนนี้ดีกว่า
2. ศูนย์นิสสันเยอะกว่า
3. ราคาขายต่อ ผมให้Juke ชนะ เพราะอนาคต มันเป็นรถเฉพาะกลุ่ม เอาไปแต่ง ลงเทอร์โบได้ ช่วงล่างNismo มีให้ แปลงเป็นเกียร์ธรรมดา คิดว่าราคาไม่ตกมากครับ แต่จะเป็นตลาดเฉพาะกลุ่มครับ (แต่ถ้าขายผิดตลาด ไปตามเต็นท์ทั่วไปนะครับ ร้องไห้กับราคาขายแน่นอน) ส่วนCivic ตลาดซบมากๆในช่วงนี้ ต้องมีการปรับตัวเยอะ แถม โคโรล่าใหม่สวยกว่า City สวยกว่า ซิลฟี่หรูกว่า มือสองตีกันแรงแน่ๆครับ
4. ถ้าต้องการสวยเปรี้ยว ไม่รีบร้อน ไม่รอดู new Jazz กับ new Mazda3หรือครับ มาปีนี้นะครับ ^_^