ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ใช้ไปกี่ปีถึงราคาขายถึงจะเริ่มทรงตัวครับ  (อ่าน 4673 ครั้ง)

ออฟไลน์ aunn2515

• Jr. Member
  • **
หรือว่าจะเริ่มมาทรงตัวเอาเมื่อรุ่นปีเก่าๆ กว่า
ราคามันลงอีกไม่ได้แล้ว รุ่นใหม่กว่าก็เลยไม่ค่อยลงเท่าไหร้่
รถญี่ปุ่น กับ ยุโรป น่าจะต่างกันนะครับ

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
บ้านผมใช้ประมาณ 20ปี ครับ ราคาขายไม่ได้คิดตอนซื้อ เพราะตอนซื้อคิดแต่อยากได้รถที่อยากได้เป็นพอ
มีความสุขและ enjoy กะของที่เราอยากได้คร้าบ  ;D ส่วนเรื่องราคาขายต่อหลังจากใช้ไปนานขนาดนั้น ได้ 10-15%
ของราคาที่ซื้อมาก็หรูแล้วครับ จริงๆรถมือสองบ้านเรานี่ยังถือว่าได้ราคาเยอะอยู่นะครับ พึ่งจะมีปี 53 เนี่ยแหละที่
เห็นราคามันตก จริงๆรถใช้ไป 5-7ปี ก็ควรจะเหลือแต่ราคาซากแล้ว แต่....ไม่รู้ทำไมรถมอสองเมืองไทยราคาแพงจัง
ไปซื้อรถใหม่ป้ายแดงดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2014, 19:14:30 โดย Noom_mtb »

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
5 ปีแรก คือช่วงที่ราคาตกฮวบที่สุดครับ
หลังจากนั้น จะลงเรื่อยๆ
ขึ้นอยู่กับว่า เป็นรถยอดนิยมหรือไม่

ถ้าซัก 10 ปีขึ้นไป ราคาตกน้อยลงครับ
ผมว่าการซื้อรถมาใช้ โดยเฉพาะรถญี่ปุ่นยอดนิยม แคมรี่ วีออส ซีวิค แอคคอร์ด อัลติส
รถพวกนี้ อายุใช้งานซัก 8-10 ปี แล้วขาย จะได้ราคากำลังดี ไว้เทริน์รถคันต่อไปครับ

ส่วนรถที่ไม่นิยมเท่าไหร่ หรือรถยุโรปราคาแพงๆ
ราคาตกเรื่อยๆครับ ไม่เชื่อลองเทียบ Lancer กับ อัลติส ดูครับ ราคาต่างกันพอสมควร
ถ้ารถยุโรป ลองเอาแคมรี่ มาเทียบกับ E-Class แล้ววัดกันที่ % ที่เปลี่ยนแปลง (อย่ามองที่ตัวเงิน ให้มอง %)
จะพบว่า อัตราส่วนของราคา ตกลงมามากกว่าพอสมควรครับ

ส่วนรถยุโรปที่ไม่นิยม เช่น VW วอลโว่ หรือเลยไปถึงสโกด้า
พวกนี้ลงฮวบครับ อย่าไปคิดถึงราคาขาย

รถกระบะ SUV PPV พวกนี้แล้วแต่เทรนครับ รอดูทิศทางราคาน้ำมันดีเซลล่ะกัน
ส่วนกระบะ ถ้าเป็นกระบะแคปเกียรออโต้ อันนี้ราคาตกเยอะครับ

ลองพิจารณาดูครับ
ผมว่า การขายรถ ซัก 8-10 ปี กำลังสวยครับ
แต่ถ้าทนใช้ได้ ใช้รถนาน ยิ่งคุ้มค่าเงินครับ

ออฟไลน์ V40CC

• --- Driving for Life ---
ผมว่าช่วงราคาสุดท้าย bottom-out ของแต่ละยี่ห้อ และแต่ล่ะรุ่น ไม่เหมือนกันครับ
แต่หากมองๆภาพรวมแล้วน่าจะอยู่ประมาณ 10 ปีในความคิดผม
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ออฟไลน์ Highway Star

แล้วแต่รุ่นแต่ละยี่ห้อ รวมถึงปัจจัยภายนอกด้วยครับเช่นราคาน้ำมัน เทรนการใช้รถ
ปีแรกตกที่สุดแล้วก็ลดน้อยเรื่อยจนถึงปีที่ห้าส่วนมากพอพ้นปีที่สิบราคาจะค่อนข้างนิ่งแล้วครับแล้วจะมาร่วงอีกทีตอนใกล้จะยี่สิบ

ออฟไลน์ sajilki

คิดว่า พอมีโฉมใหม่ออกมาในรุ่นนั้นๆแล้วมันจะฮวบทีเดียวแล้วก็จะทรงอยู่ยาวพอสมควรเลยนะ สำหรับรถรุ่นต่อเนื่องกันนะ

ออฟไลน์ ID-4

• Jr. Member
  • **
โคโรน่า 1.6 ท้ายโดงปี 95 รถ 18 ปี ไมล์ 820000 กิโล ติดแก๊สตั้งแต่ 300000 กืโล
ขายได้ 130000 บาท ครับ

ส่วนตัวเป็นคนใช้รถนานมาก อย่างน้อย 15 ปี เลยไม่ค่อยสนใจยี่ห้อ
ซื้อมาให้ตรงกับการใช้งาน และเงินที่พอจะส่งได้ไม่เดือนร้อน พอซัก 15 ปี อะไหล่เริ่มน้อยลง ก็จะหารถคันใหม่
ส่วนคันเก่า ขายได้มากน้อย ก็ช่างมันครับ คิดว่าซะว่า ใช้เกิน 8 ปี ก็คุ้มแล้ว

ออฟไลน์ MystogaN

ขายก่อนรุ่นใหม่ออกสักพักคับ ;D

ออฟไลน์ mongolias

ช่วง 5 ปีแรก ถ้าขายจะค่อนข้างเจ็บตัวเยอะครับ
หลัง 5 ปีไป อัตราการตก ก็จะลดลง ผมมองว่า ถ้าใช้รถสัก 7 ปี มันก็พอคุ้มทุนแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
10 ปีโดยประมาณครับ แล้วช่วงราคาก็ไม่เท่ากัน

อย่าง 3ประตูน่ะ 2 แสนปลายก็หลายปีอยู่

ES ก็เคย 3 แสนมาหลายปี ก่อน ที่ FB จะออก

รถที่บ้าน neon ตอนซื้อ 160,000 ทุกวันนี้ก็ยังขายกัน 1XX,XXX (แต่ซ่อมไปสามแสนละ)

ส่วนใหญ่จะทรงที่ 100,000 ถ้าต่ำกว่านั้นไม่ค่อยขายกันละ เก็บไว้ประดับบ้านดีกว่า

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าคงใช้ 10 ปีคับ ถ้ายืดได้ก็ 12 แต่ไม่เกิน 15 คับ

ถึงตอนนั้น ถ้ายังไม่มีครอบครัว alto น่าสนใจครับ

แต่ถ้ามี รถคันอื่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ mick

มันก็ตกลงเรื่อยๆ ยกเว้นบางรุ่นจริงๆ
ตกลงจนเหมือนขายซาก

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
ลองดู Teana 250xv j32 สิครับ รถปี 2010 ตอนนี้ขายได้ 7แสนเท่านั้น
ตอนออกป้ายแดง 1,499,000 บาท :o

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าสัก 15 ปีนะ