ผู้เขียน หัวข้อ: ขับในเมือง เหลือตัวเลือกเพียงแค่ 2 คันนี้ ช่วยผมเปรียบเทียบหน่อยครับ  (อ่าน 4816 ครั้ง)

ออฟไลน์ ThinkOutBox

• Jr. Member
  • **
  • Learn Trading from Real Trader
เบื่อรถติด แต่ยังอยากได้ความปลอดภัย และสมรรถนะของรถขนาด B-segment เผื่ออาจขับออกต่างจังหวัด (ใกล้ ๆ) บ้าง ไรบ้าง

รบกวนเพื่อน ๆ ที่เคยใช้ และมีประสบการณ์ ช่วยเปรียบเทียบ ข้อดี ข้อเสีย ของรถ 2 รุ่น นี้ หน่อยครับ

Sonic ตัว Top กับ เฟียสต้า ตัว Top ว่า หากต้องการรถเพื่อไว้ขับ ตามวัตถุประสงค์ที่โพสต์ไป คือ

1. เน้นในเมือง
2. ความปลอดภัย
3. ความจุกจิก
4. defect ที่พบ จากการประกอบไม่เรียบร้อย หรือ ปัญหากวนใจ
5. ความคุ้มค่า ของเงินที่จ่ายไป

ปล. จะซื้อเอาไว้ให้คุณพ่อขับ (อายุ 65 ปี)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
chev ออกแนวหนักแน่น ford เป็นรถเทอร์โบคลัทคู่ จะให้อารมณ์ซิ่งกว่า

1. เน้นในเมือง -chev ช่วงล่างซับแรงสบายกว่า
2. ความปลอดภัย - ford แต่ chev ให้ความรู้สึกปลอดภัยกว่า ไม่แน่ใจว่า chev ให้ vsc มารึยัง
3. ความจุกจิก - ford แยอะกว่าเพราะเป็นเครื่อง di turbo
4. defect ที่พบ จากการประกอบไม่เรียบร้อย หรือ ปัญหากวนใจ - พอกัน แต่หลังๆ ford ห่วยคงเส้นคงวา ส่วน chev ห่วยมากขึ้น
5. ความคุ้มค่า ของเงินที่จ่ายไป - ford ได้เทคโนโลยีรุ่นใหม่ ประหยัดน้ำมันกว่า

ปล. จะซื้อเอาไว้ให้คุณพ่อขับ (อายุ 65 ปี) เหมาะกับ chev มากกว่า ford ดูเป็นเด็กซิ่งมากกว่า

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: ขับในเมือง เหลือตัวเลือกเพียงแค่ 2 คันน&#
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 23:25:03 »
ไม่ลองEcosportล่ะครับ Fiesta ตอบโจทย์ก็จริง แต่Ecosportตอบได้มากกว่า ทั้งเพิ่มทัศนวิศัยและความปลอดภัยจากความสูงของตัวรถขึ้นไปอีก และยังได้ของแถมเป็นความกว้างขวางโล่งสบายให้คุณพ่อด้วย

ถ้ารอไหวก็รอนะครับ ผมว่าใช่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2014, 23:27:55 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ AMG GT

Fiesta  ครับดูจะมีปัญหาน้อยกว่า Sonic นะ  0 ก็ดีกว่าหน่อยๆด้วย

ออฟไลน์ beerrl

เทียบ 2 ตัวนี้ ผมว่าถ้า ไม่ได้ชอบรูปทรง sonic เป็นทุนเดิม ผมเลือก fiesta ครับ ยิ่งถ้างบถึง 1.0 ecoboost เลยครับ
แต่ถ้าเน้นในเมืองจริง ลองดู yaris ใหม่ ก็น่าสนนะครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
1. เน้นในเมือง - fiesta 1.0
2. ความปลอดภัย - fiesta 1.0
3. ความจุกจิก - sonic 1.6
4. defect ที่พบ จากการประกอบไม่เรียบร้อย หรือ ปัญหากวนใจ - sonic 1.6
5. ความคุ้มค่า ของเงินที่จ่ายไป - ไม่รอดู New city หรอครับ ผมว่าภาพรวม 4 ข้อข้างบนน่าจะไปทางตัวนี้อยู่นะ

Fiesta อรรถประโยชน์มากกว่า แต่วีรกรรม(ด้านลบ) ผมได้ยินมามากกว่า
Sonic 1.6 ผมว่าเป็นรถที่น่าใช้ครับ ถ้าไม่ซีเรียสกับค่าน้ำมันที่ดูจะกินจุเกินตัวไป กับมาตรวัดที่ผมไม่ชอบเป็นการส่วนตัว

ออฟไลน์ Chris Evn

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2014, 02:25:52 โดย I'm che »

ออฟไลน์ ichok

ถ้าไม่รีบน่าจะรออีกนิดนะครับ บุคคลิกของสองคันนี้ไม่ค่อยเหมาะกับอายุ65ซักเท่าไหร่ยกเว้นเรื่องเซฟตี้นะครับ ซิตี้ก็น่าจะรอดูครับศูนย์ดีใช้ยาวๆ

ออฟไลน์ vellcap

1. เน้นในเมือง         
    ไม่เคยขับ Fiesta Ecoboost แต่ถ้าเป็น 1.6 อาจจะต้องปรับตัวกันหน่อยจากเกียร์ Dual Clutch

2. ความปลอดภัย     
    ด้านโครงสร้างส่วนตัวผมมั่นใจ Fiesta มากกว่าในกรณีชนหนัก  แต่ไม่มีคานหลัง(Fiesta เหมือนจะมีแค่โฟมนะ) แต่ Sonic มีคานหน้าหลังครบ
    ส่วนระบบช่วยเหลือนั้น Fiesta เหนือกว่ามาก

3. ความจุกจิก
    Sonic ไม่ทราบ แต่ Fiesta 1.6 ก็มีพอประมาณ แต่ไม่ได้เป็นทุกคันหรอกครับ

4. defect ที่พบ จากการประกอบไม่เรียบร้อย หรือ ปัญหากวนใจ
    Fiesta แย่กว่าครับ ในรุ่น 1.6 แย่กว่า Honda Jazz พอสมควรเลยด้วย

5. ความคุ้มค่า ของเงินที่จ่ายไป
    Fiesta ครับ

ออฟไลน์ mongolias

ส่วนตัวพอๆกันทุ้งสองยี่ห้อ
ออกมาแล้วต้องลุ้น ว่าจะเจอแจ็คพอตหรือเปล่า
 ถ้าให้เลือก ผมชอบเฟียสต้ามากกว่าครับ

ออฟไลน์ Sappe!

เคยขับทั้ง 2 ตัวครับ

ถ้าเอาส่วนตัวในการขับขี่อย่างเดียว รู้สึก Ford จะโอเคกว่านะครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ในตัวเลือก 1.0 ecoboost

นอกตัวเลือก Jazz ใหม่ครับ

ออฟไลน์ Amj

ว่างๆลองโทรสอบถามอู่ที่ซ่อมแต่รถค่ายเชฟฯ ดูครับ อาจจะอยากตัด Sonic ทิ้งก็ได้

วันเสาร์ที่ผ่านมาผมพึ่งเอาครูซ 1.8 ไปเข้าอู่นอก เพื่อเปลี่ยนอะไหล่กระโหลกวาล์ว กับ พูเล่ย์
ซึ่งในคู่มือบอกว่าใช้ได้เกิน 1.2 แสนกม. แต่รถผมพึ่งวิ่งได้ 58,000 กม.เท่านั้นก็เสียละ

พอเข้าไปในอู่ก็คุ้นเคยกันดีกับช่าง ได้คุยกันหลายอย่างและก็ได้รู้ว่าทา่งอู่กำลังเตรียมเปิดไลน์คอยซ่อม Sonic ครับ
ตอนนี้รับซ่อมแคปติว่ารุ่นปี 2012-2013 แล้วนะครับ ใครมีปัญหาน้ำหล่อเย็นเข้าเครื่อง น้ำมันเครื่องหายรีบ
รีบส่งรถเข้าซอ่มก่อนเครื่องจะพังจนต้องยกใหม่ทั้งหมด

สรุปที่คุยกับช่างและผมก็มีความเห็นตรงกันคือ ตั้งแต่เชฟขายรถในบ้านเรามา
มีรถที่น่าใช้ซ่อมตามระยะอยู่แค่ 3 รุ่น
1. Optra เครื่อง 1.6 เท่านั้น
2. Lumina เครื่อง 3.6
3. Cruze 1.6  (ครูซ 2.0 อย่าคิดว่าเทพนะครับ น้ำมันเครื่องท่านเริ่มหายแสดงว่างานเริ่มเข้าละ)

เชฟมีเท่านี้จริงๆครับ พิจารณาดีๆก่อนตัดสินใจ