ผู้เขียน หัวข้อ: ชาว HLM มีอิทธิพลต่อการซื้อรถของคนรอบข้างแค่ไหนครับ  (อ่าน 3833 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutsaint

• Newbie
  • *
คือ ผมเป็นคนที่คนรอบข้างจะเข้ามาขอคำปรึกษาเวลาจะซื้อรถบ่อยมาก
เพราะตัวเองเป็นคนชอบเรื่องเทคโนโลยี รวมถึงเรื่องรถด้วย เวป HLM ก็จะติดตามเป็นประจำ
เวลาคนอื่นปรึกษาก็จะเป็นสไตล์แบบ HLM คือ ไม่ฟันธง แนะนำตัวเลือกที่น่าสนใจ และให้ไปลองขับดู

แต่พอกลับไปถามว่าตกลงซื้อคันไหน กลายเป็นว่าเกือบทุกคน ไปซื้อรถอื่น ๆ ที่ไม่ได้แนะนำกันหมด
บางคนสุึดท้ายก็ซื้อรถเจ้าตลาด (ถ้ากะว่าจะซื้อเจ้าตลาดอยู่แล้ว แล้วมาถามตรูืทำไมฟะ)
บางคนก็ซื้อรถที่มีออฟชั่นที่ชอบ เคสล่าสุดซื้อเพราะชอบเขี่ยเท้าใต้กระโปรงหลังแล้วเปิดเองได้

เลยอยากจะทราบว่า ส่วนใหญ่ชาว HLM นี่แนะนำคนรอบข้างกันได้ผลไหมครับ พวกเรามีอิทธิพลกันขนาดไหนครับ

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
ถ้าเป็นคนที่ศึกษาเรื่องรถเหมือนๆกัน หรือ ในใจมีรถคันที่อยากได้อยู่แล้ว เราแนะนำไปก็แค่นั้นครับ
บางคน ถามเราเพื่อให้เราตอบตรงกับที่เขาคิด แต่ถ้าไม่ตรง เขาก็จะมีข้อแย้งออกมาเอง

ผมเอง ก็จะบอกว่าคันไหนคุ้มสุด แต่ถ้าจะให้ดีลองขับเองดีที่สุดครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ holahola66

ไม่มีครับ 5555 ทุกคนรู้นะว่าผมมีความรู้เรื่องรถบ้าง แต่เวลาจะซื้อรัยไม่เคยจะมาถามผมหรอก ชอบก้อซื้อกันครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
คนรอบข้างที่มาขอความเห็นจากผมนั้น ส่วนใหญ่จะมีตัวเลือกในใจอยู่แล้ว 2-3 รุ่นครับ
เช่น กำลังมองหา C-Seg ราคาล้านบวกลบ มีตัวเลือกอยู่ในใจแล้วคือ Civic Sylphy Altis
ก็แนะนำไปในส่วนของจุดเด่นจุดด้อยของรถแต่ละรุ่น ไม่ได้ฟันธง
หากมีความเคลื่อนไหว มีการปรับโฉม เปลี่ยนโมเดล ของรถยนต์รุ่นต่าง ๆ ในอนาคต ก็แนะนำว่า ให้รอดูก่อนไหม บลาบลา

ส่วนจะซื้อรุ่นไหนอย่างไรนั้น ก็สุดแท้แต่เจ้าของเงินครับ

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
เมียมีอิทธิพลมากกว่าHLM

ออฟไลน์ nutsaint

• Newbie
  • *
บางเคสนี่ มันก็หลุดไปจากที่แนะนำแบบคนละเรื่องเลยนะครับ

เช่น ทั้งบ้านมีอยู่ 5 คน ส่วนใหญ่นั่งกัน 2 คน เพราะมีหลายคัน ขับในเมืองเป็นส่วนใหญ่ วิ่งต่างจังหวัดคือเมือง->เมือง ขับซิ่งพอสมควร
ปีนึงจะไปเที่ยวสักครั้งสองครั้ง แล้วก็ไม่ได้ชอบเที่ยวแบบลุย ๆ  ด้วย (ผมว่าที่เที่ยวในเมืองไทยมากกว่า 90% นี่ ถนนดีหมดแล้วนะ ขับ Eco Car ไปยังไปได้เลย)
เคสนี้จะอยากจะออก SUV PPV แถมอยากได้ 4WD อีกต่างหาก เลยมาถามผมว่าคันไหนดี

ผมก็ว่าจะเอาไปทำไม เอาไปก็ไม่ได้ใช้ประโยชน์ เพราะสไตล์มันเหมาะกับรถซีดานชัด ๆ ดีไม่ดีจะ Hatchback เสียด้วยซ้ำ
แต่อยากได้ ก็คืออยากได้นะครับ ซื้อไว้ไม่ได้ใช้แต่ก็จะซื้อเพราะความอยากได้

ผมรู้สึกว่าการโฆษณา การตลาดนี่มีอิทธิพลสูงจริง ๆ ครับ โฆษณาล่าสุดที่เห็น พรีเซนเตอร์ใส่สูทขับ PPV ไปคอนเสริ์ท PPV กลายเป็นรถหรูไปเลย
เลยกลายเป็นว่า การที่เราอธิบายด้วยเหตุผลความจำเป็นที่เป็นอยู่จริง ๆ ของเจ้าตัวนี่ ไม่มีความหมายอะไรเลย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เหนือยอดจอมยุทธ์ใน HLM คือมนุษย์เมีย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมมีอาชีพที่คอยแนะและทำให้คนซื้อรถมือสองเลือกรถที่มีปัญหาน้อยที่สุด

ถ้านับลูกค้าคือคนรอบข้าง

ก็ 99%ที่เชื่อผม

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

ปกติจะแนะนำข้อดีข้อเสียของแต่ละรุ่นให้ฟังครับ ส่วนสุดท้ายจะเลือกรุ่นอะไรก็ไปเลือกเอาเอง ความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน

เพื่อนบางคนก็มีตัวเลือกอยู่ในใจแล้วล่ะครับ แต่มาถามเพื่อจะให้ prove ความคิดของเขาเองว่าคิดถูกแน่แล้วรึเปล่า

GreenG

พอสมควรครับ

ผมทำให้ที่บ้านเปลี่ยนใจจาก CR-V PPV ไปเป็น Freed ได้ครับ

เพราะประหยัดกว่า เครื่องเล็กกว่า คล่องตัวกว่า ที่สำคัญ คือ ไม่ต้องบีนขึ้นรถครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมพอเป็นที่ปรึกษาเรื่องการซื้อรถให้คนอื่นได้ครับ
แต่รถตัวเอง เมียเป็นผู้ตัดสินใจ 55

ออฟไลน์ YZA

เงินซื้อรถมันก็เงินก้อนใหญ่นะครับ  ปกติคนจะซื้อคงทำการบ้านมาแล้ว
ที่ผ่านมามีคนเชื่อตามผมแค่ 2-3 คนเอง

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
คนรอบข้างผมถ้าใกล้ชิดๆเขาค่อนข้างอวดเก่งครับแต่เงินของเขาก็ไม่ได้สนใจ

เขารู้นะว่าผมศึกษาเรื่องรถ รู้และก็ชอบมาก แต่เขาบอกไม่อยากฟัง ก็เลยไปออกมาพังตามกันไป

ส่วนคนที่เขามีขอคำปรึกษาผมก็ไม่ฟันธงก็แค่ถาม พวกการเอารถไปใช้รายวัน ต้องการแบบไหน

และจะให้ไปทดลองเอาเองคับแค่ลดตัวเลือกให้เขาแค่นั้นเอง :P
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
มีหน้าที่ให้ข้อมูลเท่าที่ทราบ

1.ไม่ฟันธง
2. คุ้มไหม ตัดสินใจเอาเองนะครับ /*-*/

ออฟไลน์ Pasakorndvm

มีลูกพี่ลูกน้องที่ซื้อ city ตามที่ผมแนะนำ
รถตัวเอง ผมเลือกรุ่น เมียเลือกสี เพราะเราเจ้าของเงิน
สู้ๆ พ่อบ้านทั้งหลาย
'19 Honda Civic EL

Stroke8

ถ้าเกิดอยากให้ใครที่เรารู้จัก เขาเลือกรถที่เราอยากจะแนะนำเขาจริงๆ ไม่ฟันธงกับแนะนำตัวเลือก เป็น2อย่างหลักที่ทำให้เขาไม่เลือกเลยหละครับ

ไม่ฟันธง แปลว่า คุณเองยังไม่มีความมั่นใจเลยนะครับ คนหลายๆคนที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถ เขาต้องการคำตอบที่มีความหนักแน่น และชัดเจน เพราะฉะนั้น ถ้าเกิดเราอยากให้เขาเลือกรถคันใดคันหนึ่งจริงๆ เราควรจะแนะนำ หนักแน่น มั่นใจไปเลยครับ เชื่อกูเลือกนี่ๆๆๆ ไปตามนั้น หรือถ้าเกิดอยากให้เขาขับคันใดคันหนึ่งจริงๆ แนะนำให้พูดเกินจริงไปด้วย จะได้ผลมากๆครับ และถ้าเกิดพูดเกินจริงกับข้อเสียของรถคันใดคันหนึ่ง อย่าง... ยาริสใหม่ เร็วๆนี้พูดกับเพื่อนว่ายาริสใหม่ รถบ้าอะไรวะ หน้าเหมือนกับตัวละครจากหนังจีนสมัยก่อน

อันที่จริงผมมีเหตุผลอื่นครับ ที่จะบอกให้เพื่อนของผมไม่ซื้อยาริสใหม่ เช่นมันเป็นรถที่ไม่มีจุดยืนโดดเด่นเอาเสียเลย มันเป็นรถที่ถูก Compromised ด้วยความที่บริษัทโตโยต้า เป็นบริษัทใหญ่และอนุรักษ์นิยม ที่ยังคงมีเป้าหมายหลักคือการขายรถให้ได้มากที่สุด จึงต้องทำรถออกมาให้เหมาะกับทุกคน แต่สุดท้าย มิราจและอัตตราดยังคงเป็นรถที่ประหยัดกว่า บริโอ้และญาติอเมซของมันยังคงเป็นรถที่ขับสนุกกว่า และสวิฟท์เป็นแพ็กเกจรวมที่ดีกว่าและดูดีกว่า(ในสายตาของผม) และเทียบรุ่นต่อรุ่น ทุกคันที่ผมกล่าวมา ก็ถูกกว่าทั้งหมด แต่ใครจะสนใจครับถ้าผมบอกเช่นนั้น? ผมไม่ได้บอกว่ารถมันห่วยแตกโหล่ยโถ่ยนะครับ เดี๋ยวพวกคนที่ซื้อไปแล้วจะมาหาว่าผมด่ารถพวกเขาอีก ผมก็แค่ยกตัวอย่างครับ เพราะสุดท้ายแล้ว ยังไงๆทุกบริษัทก็ทำรถมาเพื่อให้ขายได้มากที่สุดเหมือนกัน เพียงแต่ว่าบางบริษัทก็ทำรถได้น่าสนใจกว่าบางบริษัท

แต่หลายๆคนก็ต้องเข้าใจนะครับ ว่าผมมองรถคันหนึ่งดีกว่ารถอีกคันหนึ่ง ผมไม่ได้ใช้เหตุผลที่วัดได้เสียเท่าไหร่ ผมมองว่าการที่รถคันใดคันหนึ่งทำให้ผมรู้สึกอย่างใดอย่างหนึ่ง มันสำคัญกว่ามากครับ สรุปสุดท้ายผมก็ไม่เลือกขับซักคันหรอกครับ ทุกคันมัน น่าเบื่อไปหมด ทุกคันล้วนเป็นรถที่ชาวญี่ปุ่น คิดกันออกมาเพื่อที่จะดูดเงินจากกระเป๋าพวกเราไปทั้งสิ้น และไม่มีอะไรมากไปกว่านั้น ทุกคันทำหน้าที่ของมันได้ดีมากครับ หน้าที่ที่จะเป็นรถ ไปจาก A แล้วก็ขับไปถึง Z ได้อย่างง่ายดาย และสวิฟท์อาจจะใกล้เคียงกับรถที่ผมยอมขับอยู่พอสมควร แต่ก็ยังดีไม่พอครับ เพราะสุดท้ายมันก็ไม่ได้ทำให้ผมรู้สึกตื่นเต้นกับมัน มันยังขาดอะไรไปอยู่... อะไรที่รถยนต์สมัยก่อนมีอยู่มากมาย และรถสมัยนี้ แม้แต่รถซึ่งเดิมทีเคยมีอย่าง Citroen ก็ไม่มีอีกต่อไปแล้ว... การกระทำที่กล้า ที่จะแตกต่าง บางสิ่งบางอย่างที่ผมนำไปพูดคุยกับเพื่อนๆที่ชอบรถทุกคนของผม และพวกเขาสนใจ และพวกเราสนุกกับมันได้ มันขาดเรื่องราวครับ และผมว่ามันน่าเศร้าครับ

สรุปสุดท้ายก็นอกเรื่องเหมือนทุกโพสท์ของผมแหละ ผมเริ่มเหมือนๆทุกคนแหละนะครับ แต่ทำไมมันจบอย่างนี้ก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ค่อยมีหรอกครับ มีแต่คนปรึกษา

เราก็ตอบแบบกลางๆ บอกข้อดีข้อเสียไป ให้เค้าไปพิจารณาเอาเอง

สุดท้ายก็บอกด้วย ให้ไปลองขับ แล้วเอาตามที่ใจชอบ

ออฟไลน์ rute

• Full Member

ออฟไลน์ adis

เอาที่ตัวผมเองก่อนนะ  ก็ขอบอกว่า HLM. เป็นแหล่งข้อมูลที่ผมใช้ศึกษารถที่มีอยู่ในใจก่อนซื้อ
ซึ่งผมจะดูที่ข้อเสียของรถแต่ละรุ่นที่ตั้งใจไว้ ทีนี้ก็เอาข้อมูลที่ได้ไปให้ผู้บริหาร ( เมีย ) ตัดสินใจอีกที
ซึ่งผมเลือก suv มาใช้เข้าป่าคันนึง เป็น suzuki grand vitara ( ที่ไม่ค่อยมีใครเลือกใช้ซักเท่าไหร่ )
แต่มันก็สมใจผมมากครับ ตรงกับความต้องการของผม และที่สำคัญ ภรรยาผมพอใจมาก ๆ

อีกคันนึง ผมตั้งใจเลือก eco car มาใช้ซักคัน ก็หาข้อมูลจาก HLM. เช่นเดียวกัน และใจผมเลือก swift
ภรรยาเองก็ชอบครับ ไปลองที่ศูนย์ แต่เวลาจองภรรยาแอบไปจอง freed ซะงั้น
แต่ก็ ok ครับ เพราะผมก็มีข้อมูลของ freed อยู่แล้ว ก็เป็นรถที่ถูกใจผมและภรรยาเช่นกัน

ส่วนคนรอบข้างไม่ว่าเพื่อน หรือเพื่อนบ้าน บางคนก็มีนะครับ ที่ถามว่า ซื้อมาได้ยังไง ทั้ง freed และ vitara
แต่พอเค้าได้มาชมใกล้ ๆ หรือพานั่งรถไปด้วยกัน เค้าก็เข้าใจและชมว่า ผมเลือกรถเก่ง ก็มาปรึกษาผมหลายคนนะ
ที่ซื้อตามผมก็มีครับ  ซึ่งสวนใหญ่ผมก็จะถามเค้าก่อนว่า จะใช้รถทำอะไร จากนั้นก็ให้ข้อคิดเห็นในแต่ละรุ่นที่เค้าเลือกในใจไว้
ว่ามันมีข้อเสียยังไงบ้าง แล้วสุดท้ายผมก็จะบอกให้เค้ามาหาข้อมูลอีกทีในเวปนี้ล่ะครับ
เค้าจะตัดสินใจอย่างไรก็แล้วแต่ครับ แต่อย่างน้อยเค้าก็มีแนวติดในการตัดสินใจที่ดีที่สุดสำหรับเค้าล่ะครับ

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
ไม่มีครับ ส่วนใหญ่คนรอบข้าง จะซื้อก็ไปลองก่อนถ้าชอบก็ซื้อเลย  :-[ :-[
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ ismael

อ่านไปประดับความรู้
คนเก่าคนแก่ที่บ้าน ก็ซื้อ แต่ TOYOTA นะจ๊ะ
ฮี่ ฮี่

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้ารถบ้านตัวเอง ส่วนใหญ่ก็เชื่อผมกันนะ ทั้งมือหนึ่ง และ มือสอง

ส่วนคนข้างนอก ถ้ามาปรึกษา ก็มีเชื่อบ้าง ไม่เชื่อบ้าง แต่หลักๆผมจะคอยเตือนว่า
รถรุ่นที่เค้ากำลังจะออกมันจะตกรุ่นแล้ว ให้รอรุ่นใหม่ หรือไม่ก็ ดูตัวอื่น ครับ

ออฟไลน์ MoLee

มีผลบ้างครับ แต่ส่วนใหญ่ถ้าเขาคิดในใจแล้วจะคอยเตือนๆอย่างเดียวถึงข้อเสียของคันนั้นๆ ถ้าเขารับได้ถึงข้อเสียคันนั้นๆก็เชิญตามสบาย ไม่ว่ากัน ::)