ผู้เขียน หัวข้อ: Review Preve 1.6 ลิตร Turbo เสร็จสมบูรณ์ 100% แล้วครับ  (อ่าน 6406 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
สวัสดีครับ
ตอนนี้ผมทำ รีวิว เพรเว่ เสร็จสมบูรณ์ 100% แล้วนะครับ ผมเพิ่มเติมและแก้ไขหลายครั้งมากๆ เพราะขับๆไป ระบบไอ่นี้ก็มี ไอ่นั่นก็มี เพราะใน โบว์ชัวก็ไม่ได้แจ้งเอาไว้ว่ามี ก็เลยอัพเดทเข้าไปในวีวิวครับ และเซอร์ไพรส์ที่ไม่ได้เอาลงตั้งแต่แรกด้วย ครับ

ขอบคุณสำหรับการติดตามชมครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,35895.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2014, 22:44:54 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ mewzabahl

Re: Review Preve 1.6 ลิตร Turbo เสร็จสมบูรณ์ 100% แล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 23:10:25 »
ขอบคุณครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: Review Preve 1.6 ลิตร Turbo เสร็จสมบูรณ์ 100% แล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 00:46:39 »
ขอบคุณครับ ผมรอติดตามอย่างใจจดใจจ่อเลย :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 03:57:54 »
จำได้แต่ว่า ผู้ชายคนนี้ ส่งข้อความเข้ามาถามไถ่กันใน Facebook ส่วนตัวของผม
(ซึ่งปกติ ไม่ต้องการให้ใครมาถามเรื่องรถในพื้นที่ส่วนตัว นอกเหนือขาก แฟนเพจของเว็บ)

พี่เขามา ยาวมากครับ พรรณนา พร่ำรำพัน วันเดอเร่อ มาก ว่าทนเรื่องเสียงไม่ได้ อย่างงุ้นอย่างงี้

เจ้าตัวถามสรุปว่า ผมควรจะขายมันทิ้งไปใช่ไหมครับ?

สุดท้าย ผมตอบไปคำเดียว

"จงขายมันไปซะ ถ้าคุณคิดว่ามันทำให้คุณไม่มีความสุข
คุณไม่ควรอยู่กับสิ่งที่ทำให้คุณไม่มีความสุข"

สุดท้าย..รถยังอยู่ แค่คนขับลองปรับทัศนคติ ชีวิต ดำเนินต่อไปได้ โดยไม่ต้องไปเสียเวลานับหนึ่งใหม่

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 19:24:48 »
จำได้แต่ว่า ผู้ชายคนนี้ ส่งข้อความเข้ามาถามไถ่กันใน Facebook ส่วนตัวของผม
(ซึ่งปกติ ไม่ต้องการให้ใครมาถามเรื่องรถในพื้นที่ส่วนตัว นอกเหนือขาก แฟนเพจของเว็บ)

พี่เขามา ยาวมากครับ พรรณนา พร่ำรำพัน วันเดอเร่อ มาก ว่าทนเรื่องเสียงไม่ได้ อย่างงุ้นอย่างงี้

เจ้าตัวถามสรุปว่า ผมควรจะขายมันทิ้งไปใช่ไหมครับ?

"จงขายมันไปซะ ถ้าคุณคิดว่ามันทำให้คุณไม่มีความสุข
คุณไม่ควรอยู่กับสิ่งที่ทำให้คุณไม่มีความสุข"

สุดท้าย..รถยังอยู่ แค่คนขับลองปรับทัศนคติ ชีวิต ดำเนินต่อไปได้ โดยไม่ต้องไปเสียเวลานับหนึ่งใหม่

เรื่องนี้มีตำนาน  ...  ขอบคุณ จขกท สำหรับรีวิวนะครับ

ออฟไลน์ ID-4

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 21:13:00 »
ซื้อรถ Proton ไม่ว่าจะตั้งกระทู้ถามที่ไหน เป็นโดนถล่มเละกลับมา คำยอดฮิต คือ ซื้อรถแถมแพ อะไหล่แพง(ทั้งที่แพงอยู่รุ่นเดียวคือ Savvy) ต้องขับไปซื้ออะไหล่เองที่มาเลย์ ไม่ซื้อเพราะไม่ชอบมาเลย์(เหยียดชนชาติซะงั้น)

หลายท่าน พอได้รถมา เริ่มจิตตก ขับรถไป จับผิดไป เป็นโน่นนิด เป็นนี่หน่อย ร้องโอดโอย พาลไม่มีความสุขในการใช้รถไปเลย

จากที่ผมใช้ Exora มา 120000 กิโล 3 ปี ติดแก๊สตั้งแต่ป้ายแดง ก็ไม่เห็นจะมีอะไรน่ากังวลใจ รถใช้ดี ใช้ทน ไม่จุกจิก ตั้งแต่ใช้มา ค่าบำรุงรักษาทั้งหมด แค่ 30000 กว่าบาทเองครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 22:31:17 »
ส่วนหนี่งผมต้องขอบคุณ พี่จิมมี่ ครับ จากคำตอบของพี่ ทำให้ผมได้กลับไปคิดว่า รถมันชื้อ ได้ขายได้ เพราะที่บ้านจะสอนว่าเวลาออกรถมาต้องให้นาน ที่สุด ให้คุ้มที่สุด ทั้งๆที่ เราสามารถที่จะขายมันตอนใหนก็ได้ มันก็คือ ของ ชิ้นหนึ่งที่ ซื้อได้ ขายได้ ผมเลยได้กลับมาคิด กลับมาตั้ง สติใหม่อีกครั้งครับ

ซื้อรถ Proton ไม่ว่าจะตั้งกระทู้ถามที่ไหน เป็นโดนถล่มเละกลับมา คำยอดฮิต คือ ซื้อรถแถมแพ อะไหล่แพง(ทั้งที่แพงอยู่รุ่นเดียวคือ Savvy) ต้องขับไปซื้ออะไหล่เองที่มาเลย์ ไม่ซื้อเพราะไม่ชอบมาเลย์(เหยียดชนชาติซะงั้น)

หลายท่าน พอได้รถมา เริ่มจิตตก ขับรถไป จับผิดไป เป็นโน่นนิด เป็นนี่หน่อย ร้องโอดโอย พาลไม่มีความสุขในการใช้รถไปเลย

จากที่ผมใช้ Exora มา 120000 กิโล 3 ปี ติดแก๊สตั้งแต่ป้ายแดง ก็ไม่เห็นจะมีอะไรน่ากังวลใจ รถใช้ดี ใช้ทน ไม่จุกจิก ตั้งแต่ใช้มา ค่าบำรุงรักษาทั้งหมด แค่ 30000 กว่าบาทเองครับ

สอบถามนิดนึงครับ ร้านอะไหล่ที่ท่านสั่งต้องโทรคุยกับเค้าเลยใช่มั้ยครับ ผมถามไปใน Facebook  เขาตอบผมมาในแนวๆว่า ผมเป็นร้านขายอะไหล่ มาสืบราคาจากเขาครับ เขาไม่ขาย Part ให้ผมอะครับ

เรื่องนี้มีตำนาน  ...  ขอบคุณ จขกท สำหรับรีวิวนะครับ
กว่าจะมาเป็น รีวิว ได้ครับ ฮาาาาาา สุดๆครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 23:39:35 »
ในห้องซื้อขาย ของ Protonclub มีหลายเจ้าครับ บางเจ้า เป็นเจ้าเดียวกัน แต่มีหลายโพสต์หลายชื่อ ลองเข้าไปอ่านลักษณะการตอบ จะพอเดาเอาได้ครับ

ผมซื้อจากเจ้าที่ชื่อ Tonytang โทรสั่งเอาครับ แรกๆ ไม่รู้จักกัน ต้องโอนเงินให้ก่อน หลังๆ สนิทกันมาก โพสต์รายการที่อยากได้ แล้วโทรบอกอีกที ไม่ต้องโอนเงินก่อนก็ได้ เงินเดือนออกก็ค่อยโอน (ซื้อกันเป็น 10 ครั้ง)

รายการที่เคยซื้อ
1.กรองเครื่อง 200 บาท
2.กรองอากาศ 200 บาท
3.กรองแอร์
4.กรองเบนซิล
5.หัวเทียน 4 หัว 600 บาท
6.ชุดสายพานทาร์มมิ่ง 3500 บาท
และอีกเยอะแยะครับ อะไหล่มีทุกชิ้น ถ้าเป็นชิ้นใหญ่มาก ของไม่มี สั่งให้ภายใน 15 วัน

เค้าบอกผมว่า ถ้าใช้ไปหลายๆแสนโล ต้องโอเวอร์ฮอลเครื่องใหม่ ต้องเปลี่ยนวาล์ว ฯลฯ ก็ไม่ต้องไปทำให้เสียเวลา ให้ซื้อเครื่องด้านบน(ผมเรียกไม่ถูก) พร้อมวาล์วครบชุด จับเปลี่ยนใหม่เลย ราคาไม่กี่หมื่นบาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2014, 23:47:43 โดย ID-4 »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 23:48:13 »
ในห้องซื้อขาย ของ Protonclub มีหลายเจ้าครับ บางเจ้า เป็นเจ้าเดียวกัน แต่มีหลายโพสต์หลายชื่อ ลองเข้าไปอ่านลักษณะการตอบ จะพอเดาเอาได้ครับ
เจ้านี้เลยครับ ที่ผมสอบถามเขา แล้วเขาพูดเหมือนว่าผมจะมาสืบราคาเขา เดี๋ยวต้องลอโ?รหาซะแล้ว กรองน้ำมันเครื่องของ Gen2/Persona ใช้ด้วยกันได้กับ Exora มั้ยครับ ถ้าสามารถใช้ด้วยกันได้ Preve ก็สามารถ ใส่กับ E-Car/ LancerCedia ได้ใใช่มั้ยครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 00:11:21 »
เจ้านี้เลยครับ ที่ผมสอบถามเขา แล้วเขาพูดเหมือนว่าผมจะมาสืบราคาเขา เดี๋ยวต้องลอโ?รหาซะแล้ว กรองน้ำมันเครื่องของ Gen2/Persona ใช้ด้วยกันได้กับ Exora มั้ยครับ ถ้าสามารถใช้ด้วยกันได้ Preve ก็สามารถ ใส่กับ E-Car/ LancerCedia ได้ใใช่มั้ยครับ
Porton ทุกรุ่น ยกเว้น Savvy ใช้กรองเครื่อง E-car,Cedia,Lancer ได้ครับ แต่ผมไม่ค่อยใช้ เพราะ ของแท้ Proton ที่ผมสั่งซื้อ ราคาพอกันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 16:08:02 »
ขอบคุณครับบบ