ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเคลือบแก้วครับ  (อ่าน 6590 ครั้ง)

ออฟไลน์ winninng156

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องเคลือบแก้วครับ
« เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 22:09:36 »
คือผมพึ่งออก accord สีขาวมาอะครับ
เลยอยากจะเคลือบแก้ว อะครับ ที่อยากจะเคลือบเพราะว่าป้องกันไม่ให้สีมันเหลืองเร็วอะครับ เพราะที่ทำงานนี่ต้องจอดตากแดดทั้งวัน
เลยอยากจะถามว่า
1 เคลือบแก้วมีข้อดีไรบ้าง ดูแลรักษายากมั้ย
2 เคลือบแก้วนี่ช่วยป้องกันสีรถเหลือง จริงมั้ยครับ
ถ้าจริงเพื่อนๆมีร้านแนะนำมั้ยครับ

3 ถ้าไม่เคลือบแก้วมีวิธีไหนช่วยป้องกันไม่ให้สีรถเหลืองเร็วบ้างครับ 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องเคลือบแก้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 22:21:28 »
ชอบนะครับเคลือบแก้ว แต่แพงที่วิธีการทำ เพราะจริงๆน้ำยาราคาถูกกว่าราคาที่ต้องจ่ายร้านเยอะมากครับ

ก็ดีครับ กังวลน้อยลงเรื่องขนแมว แดด ขี้นก ฯลฯ ล้างรถออกง่ายขึ้นมั้ย ก็น่าจะง่ายขึ้นครับ

ข้อเสียของมัน คือราคาที่แพงของมันกันสะเก็ดหินไม่ได้ครับ เหลือง้าลงมั้ย อันนี้ยังใช้ไม่นานพอครับ

ลองหาข้อมูลฟิล์มกันหินดีกว่ามั้ยครับ เผื่อว่ากันเหลืองได้ด้วยก็ชิวเลย ได้ยินมาว่า รถดูเงากว่าสีรถธรรมดาครับ

ปล. รถผมสีชาวเหมือนกัน เคลทอบมา ประมาณ สามหมื่น พอใจระดับนึงครับ แต่คันหน้า น่าจะขัดเคลือบแล้วลงฟิล์มกันหินเลย น่าจะ 100% กว่าครับ

ออฟไลน์ propo

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องเคลือบแก้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 23:30:39 »
แพงเพราะ มันเป็นแพค อัดมา2-5ปี เอาจริงๆ พอจะไป service ก็ไม่ใช่ง่ายๆ ถ้าตามนัดไม่ว่างเลื่อนยาก

ถ้าเคลือบธรรมดา 3เดือนครั้ง ผมว่าโอแล้วครับ

ลองไปที่mmsboschcarservice.com ดูมีเคลือบแมคไคว หรือเอาน้ำยาไปเองก็ได้ ฝากลองเอาน้ำยาเคลือบแก้วให้เขาเคลือบดู

ถ้าสาขาพระราม4 ตรงข้ามมีร้านเคลือบของญี่ปุ่นด้วย ลองดู

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 08:51:47 »
เอารถไปให้คาร์แคร์ดีๆ จัดการล้างรถ+เคลือบสี เดือนสองเดือนครั้งพอละครับ เคลือบแก้วส่วนตัวผมว่ามันดีถ้าทำได้อย่างที่โฆษณาจริงนะ แต่ค่าใช้จ่ายมันเกินไป

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 11:00:17 »
สีขาวเหมือนกัน
เคลือบครับ 2 หมื่อนกว่าๆ
เป้็นห่วงเรื่อง  ขนแมว และ อื่นๆ เช่น ขี้นก ยางมะตอย
คิดเป็น % ของราคารถแล้ว น้อยมาก และ ยังไม่มีใครว่า มันไม่มี มีแต่บ่านว่า แพง ครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 12:02:12 »
ถ้าไม่มีเวลาดูแล รถเองก็ควรทำครับ แต่ถ้าล้างรถเป็น ลงแว๊กซ์ได้ รับรองผลงานไม่ต่างจากเคลือบแก้วแน่นอน เผลอๆจะดีกว่าด้วยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 13:57:28 »
ตัวอย่างจากรถ 13 ปีกับรถคันที่ผมใช้แว็กซ์ขวดละ ไม่เกิน 200 บาท (จริงๆ คันอื่นเก่ากว่านี้ก็มี)  ลงแว็กซ์เองปีละ3-4 ครั้ง

ผมมีรถสองคันรุ่นเดียวกัน ทำเหมือนกัน ผลลัพท์เหมือนกันครับ

ถ้าต้องใช้เงินหมื่น เพื่อแค่จะเอาอะไรไม่รู้มาฉีด ๆ ป้าย ๆ ให้รถมันเงา ล้างไม่กี่ทีก็หาย ผมคงไม่ทำ

ที่เหลือเจ้าของคำถามก็ไปศึกษาเอาเองจริง ๆว่าแว็กซ์ที่เขาใช้คืออะไรครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 18:10:44 »
http://www.thaiglasscoating.com/ ลองศึกษาในเว็ปนี้ดูครับช่วยได้เยอะเลย
รถผมเองเคลือบ wax 2 เดือนครั้งครับแต่จะลูบดินน้ำมันและใช้ตัวขจัดคราบก่อนรถเป็นสีขาวจะ 5 ปี ยังเหมือนเดิมครับ
เคลือบแก้วเหมาะสำหรับไม่มีเวลาดูแลมากครับจะชอบล้างเองหรือไม่ประเด็นนี้ไม่เกี่ยวครับแค่ล้างง่ายขึ้น
รอยขนแมวก็เป็นเหมือนกันครับถ้าไม่ระวังแต่มันจะเกิดบนชั้นตัวเคลือบแก้วแทนแต่พวกขี้นกหรือยางไม้ยัง
ไงก็ต้องรีบเช็ดครับเพราะบางทีกัดจนด่างถึงชั้นในสีคราวนี้งานงอกเลยแต่โอกาสเกิดยากส่วนใหญ่จะด่างที่ตัว
เคลือบแก้วครับไม่ต้องซีเรียสเข้า service เดี่ยวเค้าก็แก้ให้รวมทั้งรอยขนแมวที่เกิดบนชั้นฟิล์ม

ความทนทานเคลือบแก้วมีมากกว่ารวมทั้งชั้นฟิล์มที่ป้องกันสีไว้มีความหนากว่า wax เลยป้องกันได้นานกว่า
แต่ร้านส่วนใหญ่จะให้เข้า Service ทุกๆ 6 เดือนหรือเรียกง่ายๆว่าการเติมเพราะชั้นฟิล์มจะบางลงเรื่อยๆเลยออกมาให้เลือกว่า
จะเลือกแบบกี่ปีคราวนี้คุณก็ต้องดูว่าจะใช้คันนี้กี่ปีครับถึงจะเหมาะสมกับเงินที่จ่ายไป

หลายคนเข้าใจผิดว่าเคลือบแก้วกันหินได้อันนี้ไม่จริงความหนาเป็นแค่ระดับไม่กี่ไมครอนที่เพิ่มมาจากชั้นสีไม่สามารถกันได้ครับ

จากโจทย์เจ้าของกระทู้
คือผมพึ่งออก accord สีขาวมาอะครับ
เลยอยากจะเคลือบแก้ว อะครับ ที่อยากจะเคลือบเพราะว่าป้องกันไม่ให้สีมันเหลืองเร็วอะครับ เพราะที่ทำงานนี่ต้องจอดตากแดดทั้งวัน
สิ่งที่หน้าห่วงกว่าคือภายในครับใช้ฟิล์มคุณภาพดีๆเพราะวัสดุภายในจะเสื่อมคุณภาพเร็วมากครับถ้าโดนแดดบ่อยๆฟิล์มช่วยได้เยอะ

1 เคลือบแก้วมีข้อดีไรบ้าง ดูแลรักษายากมั้ย
ดูแลรักษาง่ายขึ้นจริงแต่จะมากจะน้อยแล้วแต่ความรู้สึกแต่ละคนครับเอาเป็นว่าล้างง่ายขึ้นจริงไม่จำเป็นต้องเคลือบเพิ่มล้างน้ำเปล่าเลยก็ได้ครับ

2 เคลือบแก้วนี่ช่วยป้องกันสีรถเหลือง จริงมั้ยครับ
ถ้าจริงเพื่อนๆมีร้านแนะนำมั้ยครับ
เรื่องนี้ส่วนตัวมองว่าช่วยได้ครับเพราะเป็นการเคลือบทับชั้นสีไว้เหมือนเรามีผิวสำรองอีกขั้น

3 ถ้าไม่เคลือบแก้วมีวิธีไหนช่วยป้องกันไม่ให้สีรถเหลืองเร็วบ้างครับ 
ลง wax ครับถ้าไม่ทำเองซื้อ package ที่ร้านก็ได้ครับแนะนำว่ารถสีขาวควรใช้คู่กับตัวขจัดคราบก่อนครับ

ทั้งเคลือบแก้วและ wax เป็นการดูแลปกป้องสีทั้งคู่ครับ wax ไม่ใช่ไม่ดีกระปุกละเป็นแสนก็มีเพียงแต่ว่าเสื่อมสภาพเร็วกว่าเคลือบแก้วเลยต้องดูแลเป็นประจำครับ
ทำงานไม่มีเวลาแต่อยากดูแลรถเคลือบแก้วเป็นทางเลือกที่น่าสนครับแต่ไม่ตอบโจทย์กันรอยขนแมว(เกิดบนชั้นฟิล์มเคลือบแก้วแทน)และเศษหินครับถ้างั้นต้องติดฟิล์มใสแทน

จริงๆเท่าที่ตามข้อมูลมาและรอบข้างหลายคนเคลือบแก้วมีทั้งพอใจและไม่พอใจครับที่สำคัญอย่าคิดว่าเจ้าดังๆน้ำยาเคลือบต้องดีเสมอไป
บางที่ถูกกว่าและดีกว่าก็มีมันรวมค่าการตลาดและสถานที่ให้บริการไปแล้วยิ่งโปรโมทหนักเท่าไหน่ก็ยิ่งค่าการตลาดแพงเท่านั้นบางที่ต้องใช้โลชั่น
เพิ่มขายนู้นนี่เพิ่ม

เคลือบแก้วแค่ล้างน้ำเปล่ารถสะอาดเงาพอสมควรไม่พอใจจะลง wax เพิ่มก็ได้ครับเพราะถ้าเทียบกันจริงๆ waxคุณภาพดีๆก็สามารถเกาะบนผิวสีรถได้นานพอสมควร
เหมือนกันถ้าเลือกน้ำยาเหมาะสมกับสีรถถ้าถามเรื่องความเงาแบบฉ่ำ wax ทำได้ดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 19:29:28 »

มีน้ำยาเคลือบแก้วแบบเร่งด่วนนะครับ ของ คาร์ไชน์
ผมซื้อมา 1900 บาท
ล้างรถให้สะอาด ถ้าจะขัดสีก็ให้ที่ร้านขัด
ถ้าไม่ขัดก็ล้างรถใ้ห้สะอาด
จากนั้นพ่นน้ำยา เคลือบแก้วไปตอนรถ เปียก ๆ นี่เหลาะครับ
แล้วเช็ด ๆๆๆ  ด้วยผ้า ไมโครไฟเบอร์ ให้แห้ง
แค่นี้เองครับ 1900 ใช้ได้ 6 ครั้งมั้ง ปีหนึ่งเคลือบ 3 เดือนต่อครั้ง ก็  ได้ปีครึ่งนะครับ 1900 บาทเนี่ย

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 23:32:53 »

มีน้ำยาเคลือบแก้วแบบเร่งด่วนนะครับ ของ คาร์ไชน์
ล้างรถให้สะอาด ถ้าจะขัดสีก็ให้ที่ร้านขัด
จากนั้นพ่นน้ำยา เคลือบแก้วไปตอนรถ เปียก ๆ นี่เหลาะครับ
แล้วเช็ด ๆๆๆ  ด้วยผ้า ไมโครไฟเบอร์ ให้แห้ง
แค่นี้เองครับ 1900 ใช้ได้ 6 ครั้งมั้ง ปีหนึ่งเคลือบ 3 เดือนต่อครั้ง ก็  ได้ปีครึ่งนะครับ 1900 บาทเนี่ย

แบบนี้ไม่ใช่เคลือบแก้วแท้ๆครับเคลือบแก้วแท้ถ้าทิ้งน้ำยาเปิดฝาไว้จะตกผลึกเป็นเหมือนแก้วเลย
น้ำยาที่ว่าเป็น Synthetic Glass ครับไม่ทนเท่าเคลือบแก้วแท้ๆแต่เป็นอีกทางเลือกที่ใช้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 18:46:33 »

แบบนี้ไม่ใช่เคลือบแก้วแท้ๆครับเคลือบแก้วแท้ถ้าทิ้งน้ำยาเปิดฝาไว้จะตกผลึกเป็นเหมือนแก้วเลย
น้ำยาที่ว่าเป็น Synthetic Glass ครับไม่ทนเท่าเคลือบแก้วแท้ๆแต่เป็นอีกทางเลือกที่ใช้ได้เลยครับ

ก็พอรู้ว่า ไม่ใช่แบบเคลือบแก้วแท้ๆครับ
แต่ เอาแบบ พอไปวัดไปวาได้
ดีกว่าไปเคลือครั้งละเป็นหมื่นอ่าครับ