ผู้เขียน หัวข้อ: คันเล็กๆ ขับในเมือง ตจว.ใกล้ๆบ้าง ประหยัดน้ำมัน ซ่อมง่าย  (อ่าน 5366 ครั้ง)

ออฟไลน์ pos

• Newbie
  • *
มีงบประมาณ 500K ชอบคันเล็กๆแบบ mirage แต่พ่อบอกเครื่อง 3 สูบ สู้ 4 สูบไม่ได้ แถม mirage เสียงดัง
สนใจ yaris eco แต่ body ดูใหญ่ อยากได้คันเล็กๆ
มีรุ่นไหนแนะนำอีกบ้างค่ะ
ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2014, 15:40:04 โดย pos »

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
March
เงียบกว่า Mirage แต่ขับไม่ดีเท่า และเป็น 3 สูบเหมือนกัน (ผมว่ามันสั่นๆ กว่า 4 สูบนิดเดียวเองนะ ที่เหลือไม่เห็นจะเสียหาย)
Swift
รถยอดฮิตครับ ยอดขายดีมากสำหรับยี่ห้อรอง ขับดีมาห รถสวยทั้งนอกและใน แต่ศูนย์อาจแก้ปัญหาไม่จบ กรณีเจอรถdefects
Brio Amaze
คันนี้ก็น่ารักดี แถมเป็น Honda สาวๆ น่าจะชอบ ส่วน Brio ตัว 5 ตู ลืมๆไปซะเถิด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออนไลน์ johnlee

ดีไม่ดี ไม่ได้อยู่ที่จำนวนสูบนะ

งั้นมอไซด์สูบเดียวก็พังรายวันสิ

เครื่องคูโบต้า สูบเดียว สูบน้ำตลอด 24 ชม. 30 วัน ไม่เคยดับเครื่องไม่พังนะ อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Tongnismo

• Jr. Member
  • **
ลองไปทดลองขับดูคับ ตอนแรกผมก็อยากได้มิราจมาขับเล่นๆ แต่ไปลองขับของเพื่อน
แล้วมันเล็กมาก เครื่องสามสูบไม่มีปัญหาคับ ขับสนุกดี แต่เสียงลมเข้าเยอะมากสำหรับความเร็ว 80-100
แต่ผมไม่มีปัญหาตรงนี้เพราะซื้อมาก็ยัดเครื่องเสียงอยู่แล้ว อยากให้ลองไปนั่งไปขับดูก่อนคับ
ยาริสก็โอเคนะคับแต่ถ้าจะซื้อ ผมว่า ซื้อตัว j ไปเลยหรือจะข้ามไปตัว eก็ดี ตัวj eco มันไม่น่าใช้เลย

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member

มันจะมีกี่สูบก็ไม่เกี่ยวครับ ;D ;D

เครื่อง ECO BOOT 1000cc มี 3 สูบ ยังแรงมากเลย

FORD 3.2 มี 5 สูบ

MARCH มีอะไหล่ ลูกสูบ แหวนตั้งแต่ยังไม่ได้ผลิตเลยครับ
เพราะมันคือ TIDA ตัดออก 1 สูบ

นอกนั้น ไม่รู้ ;D ;D

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
สงสัยท่านฝังใจกับสมัยก่อนพวกไดฮัทสุ ชาเรด หรือแนวๆนั้น
สามสูบสมัยนี้ อาจจะนิ่งกว่าสี่สูบที่วิ่งมา สองแสนโลอีกนะครับ
ลองไปนั่งดู

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ความต้องการแค่นี้เอาคันไหนก็ได้เลยนะครับเนี่ย เห็นว่าเอาแค่คันเล็กๆวิ่งในเมืองสะดวกๆเอาบรรดา Eco-Car 5 ประตูนี่แหละครับเรื่องสูบไม่ต้องไปคิดหรอกวิ่งแค่ในเมืองยังไม่ทันเร่งอะไรเลยเสียงไม่ทันดังหรอกครับจะมีผลหน่อยตอนความเร็วสูงๆนู้น ตัวเลือกที่มีตอนนี้ก็

- บริโอ้ ถ้าขับคนเดียวผมว่าก็ใช้งานเหมาะอยู่นะแต่รูปทรงผมว่าไม่สวยที่สุดแล้ว
     - มาร์ช 3 สูบก็จริงแต่ดูการใช้งานแล้วไม่มีผลอะไรแต่ผมว่าตัวก่อนไมเนอร์สวยกว่า ตัวปัจจุบันขาดความน่ารักอันเป็นเสน่ห์
     - มิราจ ก็ดีนะครับออปชั่นเพียบเลยแต่เรื่องศูนย์เพื่อนที่ใช้มิตซูบ่นมาเยอะลองเช็คแถวบ้านดูก่อนว่าดีมั๊ย
     - สวิฟท์ ถ้าคิดจะแต่งสวยๆก็ตัวนี้เลยแต่ถ้าชอบเล็กกว่านี้อีกรอเดือนเมษาค่ายนี้ออกตัวใหม่เล็กกว่านี้อีกคันน่าจะพอๆกับบริโอ้ได้สดใหม่ไม่เหมือนใครด้วย
     - ยาริส ถ้าคิดไม่ออก บอกไม่ถูกก็เอาตัวนี้ก็ได้แต่ถ้าเอาคันนี้จริงผมว่าลองเทียบกับแจ๊สจะดีกว่ายิ่งตัวใหม่เติม E85 ได้ด้วยถ้าแถวบ้านมีปั๊มหล่ะก็แจ่มเลย ผู้หญิงขับแจ๊สผมว่าเหมาะที่สุดแล้วจะในเมืองนอกเมืองก็ได้ทั้งนั้น ยิ่งถ้าชอบขนสมบัติพัสถานยิ่งเหมาะใหญ่เลย ด้านหลังพับเบาะแล้วทำเป็นชั้นวางรองเท้ากับตู้เสื้อผ้า ฟินสำหรับสาวๆ แต่ถ้าแถวบ้านไม่มีปัย E85 เอาตัวเก่าก็ได้รอสักพักเดี๋ยวส่วนลดบานแน่นอน

สรุป เชียร์แจ๊สตัวใหม่ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YenChar

มิราจ เป็นรถที่ดีครับ
สมรรถนะโดยรวมดีกว่ามาร์ช ดีกว่าบริโอ้
(มาร์ช ดีที่ใหญ่ กว้าง ดูแลง่าย ศูนย์ไว้ใจได้ แต่สมรรถนะอาจจะยังสู้มิราจไม่ได้)
ลองคิดว่า 2 ยี่ห้อที่อ้างถึง สมรรถนะด้อยกว่ามิราจนิดหน่อย ยังขับ ตจว. กันได้
มิราจ สบายๆครับ

ลองดูสวิฟมั้ยครับ ขับดีกว่าอีกสเตปนึง เผื่อไว้พิจารณาครับ

ออฟไลน์ chat_a4

• Newbie
  • *
มาร์ช 3 สูบ .. สั่นมากกว่ารถ 4 สูบครับ ผมใช้อยู่  :-\

ออฟไลน์ Kuro

มิราจเสียงดัง นี่คืออะไรดังหรอคับ?

ผมใช้ทั้งมิราจและมาร์ช  ถ้าเอารวมๆเลยผมชอบมาร์ชมากกว่ามิราจนะคับ ผมเดินทางบ่อยมิราจมันไม่มีราวจับด้านหลังนะคับ

เลยไม่มีที่แขวนเสื้อผ้า^^ ส่วนการขับมิราจดีกว่าช่วงความเร็วต่ำๆแต่ความเร็วปานกลางผมให้มาร์ชดีกว่านะคับ

ลูกเล่นภายในรถผมยกให้มาร์ชเลยคับ :)

ส่วนyaris ตามพี่jimmy บอกมามันดีกว่าที่คิดไว้เยอะมากเลยคับ แต่ถ้าชอบความคล่องตัวแบบรถเล็กๆคงต้องตัดทิ้ง ;)

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
- มิราจ น่าจะเข้ากับเรื่องสมรรถนะ กับ ออฟชั่น
- บริโอ้+บริโอ้ อเมซ เรื่่องศูนย์และมี4สูบ กับความเล็ก + คล่องตัว
- มาร์ช ก็ยังให้เรื่องสมรรถนะ อะไหล่เยอะใช้ได้ ขับสนุก ออฟชั่นก็เยอะใช้ได้
- สวิฟท์ ขับดี แต่งสวยเหมือนมินิ (ไม่ก็รอตัวใหม่ครับถูกกว่าเล็กกว่า)
- ยาริส อันนี้ก็อย่างที่รู้ๆกัน อิอิ แต่ที่คุณจิมมี่รีวิวนั้นเป็นรถที่ดีใช้ได้เลยนะครับแต่อาจจะดูใหญ่ไปหน่อยนึง ;D ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Ruksadindan

ก่อนอื่น กดแก้ไขอีกสักครั้งละกัน

เรื่องเครื่องสามสูบ ดูถูกดีนักให้ไปดู Ecoboost 1.0 ก่อนครับว่าเป็นไง สั่นแค่ตอนสตาร์ท แต่ถ้ายังไม่อยากได้ไมราจี ก็ให้เลือกบริโอ ไม่ก็บริโอ อะมาเซ่ครับ สี่สูบสมใจ พลัง VTEC อีกต่างหาก นอกนั้นจะเริ่มคันใหญ่ละ

ออฟไลน์ Highway Star

swift ก็น่าจะพอได้อยู่เครื่องสีสูบแถมขับดีไม่แพ้ยาริส

ออฟไลน์ decptt

ถ้า 4 ประตูเล็กๆ ดูBrio Amaze ครับ

ออฟไลน์ sixmund35

ในนี้ไม่ได้กำหนดว่าเป็นมือสองหรือป้ายแดง เพราะงั้นขอตอบทั้งสองนะครับ

กรณีมือสอง ผมว่ายาริสตัวเก่าเข้าท่าดีนะ สามแสนต้นน่าจะพอหาได้ ประหยัดพอได้ คล่องตัว ซ่อมง่าย

ป้ายแดง อืม.... มาร์ชน่าจะตอบโจทย์ครบอยู่นะครับ เพราะศูนย์แพร่หลายกว่าซูซูกิ

ออฟไลน์ toffyearn

3สูบไม่ใช่ไม่ดีนะคับ ถ้าเทียบ cc เท่ากัน 3สูบ ได้รอบต่ำ แรงบิดดีกว่า เหมาะสมสำหรับขับในเมือง ขึ้นเนิน เพราะระยะชักจะยาว และมักจะประหยัดกว่า แต่ 4สูบ ECO มักจะเอาเครื่อง 1.5 มาลดระยะชัก เพื่อลดต้นทุน ทำให้รอบปลายมักจะดีกว่าเครื่อง 3สูบ  ส่วนเรื่องสั่น ต้องถามว่า เคยลองเครื่อง 3 สูบที่วิ่ง 2 แสนโลหรือยังครับ ผมลองแล้ว คนอื่นอาจจะไม่ แต่สำหรับผมรู้สึกแย่ครับ...

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
บริโอ้ กับ ซูซูกิตัวใหม่ ผมจำชื่อไม่ได้ละ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ชอบคันไหน พอใจจ่ายคันไหน เลือกคันนั้นครับ สบายใจสุดล่ะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
3สูบ 4สูบไม่เกี่ยว เทคโนโลยีไปไกลละครับ เปนผมผมเลือก สวิฟยาริส
เคยขับรถให้เพื่อน almera การขับขี่คงคล้ายมาร์ชมั้ง ก้รุ้สึกไม่ไหว ผมเลยตัดนิสสันทิ้ง ฮอนด้าเคยลองขับ บริโอ้ ก้อดีโอเค แต่พวงมาลัยเบามาก แต่น่าซื้อมาแต่ง แต่ถ้าเน้นความประหนัดขับขี่ก้อ มิราจ ก้ได้ครับ ถ้าพอใจในรุปทรง แต่เปนผมเอา ยาริส อ่ะ เพราะสวิฟดูๆไปเริ่มเบื่อทรงมันละ เกลื่อนด้วย

ออฟไลน์ swan

แนะนำว่าต้องไปลองนั่ง ลองขับดูก่อนครับ คนเราชอบไม่เหมือนกัน ลองดูสักสองสามรอบก็ได้ไม่มีใครว่า บางทีรอบเดียวอาจจะยังไม่เห็นข้อแตกต่างที่ชัดเจน

ที่แน่ๆรถ eco car หาที่จอดง่าย ซ่อมไม่แพง น่าใช้ตามราคาแหละครับ แต่เรื่องความประหยัดน้ำมันนี่ไม่ค่อยได้ดังใจคาดหวังสักเท่าไหร่เท่าที่ใช้มา ส่วนอย่างอื่นก็โอเค

ลองดูครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจเร็วๆนะครับ

ออฟไลน์ Deaw

ผมว่า มิราจ ไม่ได้ดีกว่า มาร์ช หรอกครับ
(ผมมีขับทั้ง 2 คัน)

ผมจะลองเปรียบเทียบในมุมมองของผมนะครับ
อัตราเร่ง มิราจเหมือนจะดีกว่าเพราะรถเบากว่าและใช้ล้อเล็กกว่าเบากว่าครับ แค่เปลี่ยนเท่ากันก็แทบไม่ต่างกันแล้วครับ
ช่วงล่าง ติดแน้วย้วยๆ พอกัน ในเมืองก็ไม่ได้นุ่มด้วยครับ รถท้ายตัดด้านหลังก็จะดีดๆ เวลาขึ้นลูกระนาดด้วยครับ
พวงมาลัย เบาเวอร์เหมือนกัน ความเร็วสูงเหมือนมาร์ชจะดีกว่าด้วยซ้ำ
วัสดุภายใน โดยรวมมาร์ชดีกว่าครับ แต่นั่งสบายพอกัน
การเก็บเสียง มาร์ชดีกว่าครับ แต่เครื่องมิราจเสียงจะออกแนวเรือยนต์ บางคนบอกชอบเสียงเครื่องมิราจครับ
option ในราคาที่เท่ากัน มิราจได้มากกว่าครับ (ตามที่นิชคุณว่าไว้) แต่มิราจไม่มีมือจับโหนด้านหลัง
ความสวย แล้วแต่คนชอบครับ
เบรค มาร์ชจะออกแนวหน้าทิ่มหน่อย แต่มิราจแป้นเบรคจะค่อนข้างแข็งแต่ก็เบรคอยู่ดีครับ
คันเร่ง เบาพอกัน ไฟฟ้าเหมือนกัน แต่มิราจเหมือนจะดีเลย์กว่านิดๆ
เกียร์ ไม่แตกต่างกันมาก แต่เกียร์มิราจเป็นขั้นบันไดใส่ง่าย ส่วนมาร์ชหัวเกียร์ต้องบีบและแข็งๆหน่อย ใส่ยาก

สรุปแล้วนอกจากอัตราเร่งกับ option แล้วผมยังไม่เห็นว่าอันไหนมิราจทำได้ดีกว่ามาร์ชเลยครับ
ทดลองจับและขับด้วยตัวเองดีสุดครับ