ผู้เขียน หัวข้อ: ##ว่าด้วยเรื่องยาง Toyo ยางโอเคมั้ยครับ? ##  (อ่าน 16880 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
สวัสดีครับพี่ๆทุกคน พอดีห่างหายไปนาน  :P วันนี้มีเรื่องมาปรึกษาบ้างครับผม

กำลังจะถึงกำหนดต้องเปลี่ยนยางให้Civic Fd ครับ
ในใจจริงๆมีอยู่ 3ตัวเลือก (ไซด์ยาง205/55 ขอบ16)
1.bridgestone potenza adrenalin re002
2.michelin pilot sport 3
3.Toyo T1sport /C1S
เล็งไว้3ตัวนี้ครับ เน้นขับสนุกห่วงเรื่องเสียงครับ //ราคามีผลต่อการตัดสินใจ40%
มิชลิน pilot 3 ผมเคยใช้ผ่านมาหลายคันค่อนข้างประทับใจรวมๆ แต่อยากลองเล่นดูยี่ห้ออื่นบ้างครับ ใจอยากลองเล่นค่าย สะพานหินดู แต่กลัวว่าเสียงจะดังจนรับไม่ได้อยากถามคนที่เคยใช้หน่อยครับผม ว่าเสียงจะประมาณไหนอ่าครับ? กลัวว่าเปลี่ยนมาแล้วรับไม่ได้ (ปล.รับเสียง มิชลิน สปอต3 ได้ครับ)

สุดท้าย Toyo ครับ ยอมรับว่าตอนแรกไม่ได้อยู่ในสายตาเลย แต่พอดีโดนโฆษณากล่อมมาให้สนใจ ไปเจอกับ สองรุ่นนี้ แต่ไม่เคยมีประสบการณ์ ยุ่งกับยี่ห้อนี้เลยครับ อยากถามคนเคยใช้อีกเช่นกันว่า ยางนิสัยลักษณะเป็นอย่างไรบ้างเอ่ย? แล้วสองรุ่นนี้ เทียบได้กับ 2ค่ายข้างบนบ้างมั้ยครับ? ::)

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับผม ;)

ออฟไลน์ vellcap

Re: ##ว่าด้วยเรื่องยาง Toyo ยางโอเคมั้ยครับ? ##
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 21:49:01 »
ห่วงเรื่องเสียง ตัด RE002 ทิ้งเลยครับ
ขับสนุกจริง เกาะจริง แต่เสียงดังกว่า Pilot sport 3 ครับ
ผมเคยได้ Civic FD 1.8 มาใช้ช่วงหนึ่ง ใช้ยาง RE002 นี่ล่ะครับ เสียงดังเอาเรื่องเลยครับ แต่ผมก็ชอบนะครับ แหะๆ

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
Re: ##ว่าด้วยเรื่องยาง Toyo ยางโอเคมั้ยครับ? ##
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 21:53:33 »
ตอนนี้ใช้ FD กับ Toyo T1sport ขนาด 215/45/17 อยู่ครับ
โดยรวม นิ่ม แต่หนึบมาก เอาอยู่ทุกโค้งครับ  พอใจมากครับ 
(ราคาคือได้ยางปีเก่ามาเหลือเส้นละ ไม่ถึง 4 พันเลยตัดสินใจไม่ยากเลยครับ)
เสียงเงียบกว่า Goodyear F1D5 นิ่มกว่าและเกาะกว่าเยอะครับ
และถือว่าเบาเลยเมื่อเทียบกับ RE002 ซึ่งทั้งแข็งและดังสุดๆครับ

แต่ราคาปัจจุบันยางใหม่ผมคงมองเทียบไม่ Toyo C1S ก็ PS3 ครับ ราคา Toyo T1sport จะแรงสุดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2014, 21:56:14 โดย kimberry »

ออฟไลน์ jakkajee

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 21:56:47 »
ใช้ c1s มาชุดนึง ชอบมากๆๆครับ ใช้ดี

แต่หายางยากหน่อย วันก่อนจะไปเปลี่ยนหาไม่ได้ เลยเอา v551

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 22:44:12 »
ถ้าในตัวเลือกผมเลือก C1S คับ
ถ้านอกไปกว่านี้เลือก Nokian Line คับ เห็นรีวิวเมืองนอกดีกว่าตัวเลือกหมดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2014, 22:54:56 โดย Pluem_411 »
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 23:11:25 »
กำลังจะเปลี่ยนยางพอดีครับ ใส่ใน J32 ขนาด 215-55-17
C1s กับ GR-90 เลือกอะไรดีครับ ราคาต่างกันเส้นละประมาณ 200-300 บาท :o
ผมชอบยางที่นิ่มครับ เพราะใช้รถไม่เยอะ ส่วนใหญ่ที่เปลี่ยนๆมายางแข็งหมด แต่ดอกเหลือบานน

2ตัวนี้ ตัวไหนนิ่ม กว่ากันครับ ไม่เอา Yoko db v551 นะครับ เข็ดอีกนาน หลัง 10000โล ยางแข็ง ดังลั่นทุกรอยต่อของถนน >:(

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 23:28:25 »
Toyo c1s ครับ นุ่ม เกาะดี

ออฟไลน์ K_D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 00:14:19 »
เชียร์ RE002 ครับ
ผมว่าถ้าชอบขับรถเรื่องเสียงยางน่าจะเป็นเรื่องรอง

ผมเลือกเพราะใช้ตระกูลนี้มานาน ตั้งแต่ RE710 เมื่อสิบกว่าปีที่แล้วเรื่อยมา
และลายดอกยางสวย แก้มยางสวย
แต่ผมว่าตระกูลนี้ไม่ค่อยชอบน้ำเท่าไหร่ครับ

จริงๆ แล้วผมใช้ยางอะไรก็ได้เพราะวิ่งปีละเกือบ 5 หมื่นโลคือต้องเปลี่ยนยางแทบทุกปีเลยครับ

ออฟไลน์ jan_e39

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 07:26:12 »
T1sport  ครับ เคยใช้มาชุดนึงกับ  bmw e39 ผมว่าหนึบ เกาะ แล้วเงียบด้วยครับ

Re002 เกาะแต่ไม่เงียบ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 07:59:48 »
เสริมนิดนึงว่า
ในที่นี้ PS3 รีดน้ำดี ทน(WT สูง น่าจะ 320 มั๊ง) และเงียบที่สุด
นอกนั้นยังเป็นรอง โดยเฉพาะทางแห้งกับทางโค้ง สู้ RE002 ไม่ได้ครับ

ส่วน Toyo อันนี้ไม่ทราบครับ ไม่เคยมีประสบการณ์
แต่ยางระดับนี้ ผมไว้ใจแค่ 2 ยี่ห้อข้างบนครับ

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 08:59:03 »
ps3 ไม่ได้เงียบที่สุดครับ
พอผ่านช่วง 20,000 โลแรกจะดังขึ้นกว่าเดิมเยอะ ครับ
ถ้าเทียบกับ RE 002 จะดังเสมอต้นเสมอปลาย

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 08:59:24 »
Toyo เป็นยางที่ดีครับ แต่เนื่องจากโฆษณาเมื่อก่อนน้อยมาก เลยทำให้คนไม่รู้จัก
มาตอนนี้ เริ่มมีการ promote มากขึ้น และ ราคาทำได้ถูกมากขึ้น น่าสนใจเลยทีเดียว
ผมเคยใช้มา 2 รุ่น ct01 กับ c1s ผมว่า ดีเท่าๆกับ yokohama japan เลย แต่จ่ายถูกกว่า
ดังนั้น ผมว่าดีมากครับ สมราคา
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ nex7

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 09:44:11 »
ผมเพิ่งเปลี่ยนยางจาก gr90 มาเป็น RE002  ครับ   ถ้าเป็นคนชอบขับเร็ว สาดโค้งแล้วมั่นใจหน่อยยอมรับว่า 002 ขับดีกว่า gr90 สำหรับเสียงยางใช้ไป 2-3 พันโล ยังนิ่มอยู่เสียงเลยไม่ดังอะไรเท่าไหร่ ไม่แข็งเหมือนที่คิด ไปสาดโค้งตอนไปวังน้ำเขียวมา ขับสนุกขึ้น มั่นใจขึ้นเยอะทีเดียว เรื่องเสียงเลยกลายเป็นเรื่องรอง  แต่ไม่ชอบแก้มยางมันแลดูป่อง ๆ กว่าปกตินิดหน่อยครับ ราคาถูกกว่า GR90 และเกาะกว่าเลยเลือกใช้ดู ไม่ผิดหวังครับ ชื่อ RE002     

แต่ถ้าเป็นคนขับรถไม่เร็วนัก ไม่ชอบสาดโค้ง ชอบนิ่มนวล เสียงเงียบๆ  ตัด re002 แล้วเลือกตัวเลือก 2 , 3 แทนครับ 

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 09:46:01 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ งั้นตอนนี้ขอเช็คราคายางอีกทีเป็นตัวตัดสินใจอีกทีครับผม
เท่าที่อ่านมาท่าทาง Toyo จะยางโอเคใช้ได้ ใจคงไปทางนั้นแล้วครับ (แต่จริงๆชอบดีไซด์สะพานหินมากกว่า แต่เท่าที่รู้มาราคาแรงอยู่   ::) )

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 10:16:03 »
"ยอมรับค่ะว่า toyo เส้นแรกที่ได้ใช้ แรกๆก็ไม่ค่อยคุ้น
 พอใช้ๆไป เอ๊ะ! มันก็เลี้ยวง่ายนี่ เสียงอะไรที่ีหอน toyo มีหมด
 ใช้บ่อยสุดก็คงเป็นเทโค้ง เบรคตาย และก็จอดนิ่งๆ
 เป็นคนที่บ้าดริฟมาก ชอบแหกโค้งให้เพื่อนๆอิจฉาเล่น
 เทโค้งนี่ก็เป็นแอ็กชั่นโปรดและก็ทำบ่อยที่สุด
 ทุกครั้งที่เทโค้งขึ้นมาเพื่อนๆก็จะบอกว่า ทำไมเทโค้งมันหอนและเสียวขนาดนี้
 นี่ขนาดยังไม่ได้เหยียบเต็มตีนเลยนะเนี่ย ไม่รู้จะบอกยังไงว่าอินกับ toyo เส้นนี้ ของแบบนี้ต้องลองค่ะ"

เฟี้ยวววววว ไปใช้ teo plus ต่อ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 10:23:28 »
"ยอมรับค่ะว่า toyo เส้นแรกที่ได้ใช้ แรกๆก็ไม่ค่อยคุ้น
 พอใช้ๆไป เอ๊ะ! มันก็เลี้ยวง่ายนี่ เสียงอะไรที่ีหอน toyo มีหมด
 ใช้บ่อยสุดก็คงเป็นเทโค้ง เบรคตาย และก็จอดนิ่งๆ
 เป็นคนที่บ้าดริฟมาก ชอบแหกโค้งให้เพื่อนๆอิจฉาเล่น
 เทโค้งนี่ก็เป็นแอ็กชั่นโปรดและก็ทำบ่อยที่สุด
 ทุกครั้งที่เทโค้งขึ้นมาเพื่อนๆก็จะบอกว่า ทำไมเทโค้งมันหอนและเสียวขนาดนี้
 นี่ขนาดยังไม่ได้เหยียบเต็มตีนเลยนะเนี่ย ไม่รู้จะบอกยังไงว่าอินกับ toyo เส้นนี้ ของแบบนี้ต้องลองค่ะ"

เฟี้ยวววววว ไปใช้ teo plus ต่อ

สรุปมันดีหรือไม่ดีครับนี่?

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 10:57:33 »

สรุปมันดีหรือไม่ดีครับนี่?

ดีครับ แซวเล่นเฉยๆ
ผมใช้ teo plus อยู่ เวลาจอดในลานจอดรถ มีหอนตอนเลี้ยว แต่พอใช้ความเร็วบนถนน เงียบครับ เกาะใช้ได้เลย

ส่วนกระบะที่ใช้อยู่ผมใช้ tranpath นิ่มกว่า สะพานหินมากๆ เงียบกว่าเห็นได้ชัดดอกยางนิ่มดี

แก้ไข ****

เรื่องหอนนะครับ เลี้ยวโค้งบนถนนปกติไม่มีเสียงนะครับ ยกเว้นตอนจอดในห้าง หรือลานจอดพื้นมัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2014, 11:00:01 โดย liveshow »
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 12:57:29 »
ps3 ไม่ได้เงียบที่สุดครับ
พอผ่านช่วง 20,000 โลแรกจะดังขึ้นกว่าเดิมเยอะ ครับ
ถ้าเทียบกับ RE 002 จะดังเสมอต้นเสมอปลาย

Ps3 ของผมแค่พ้น 10,000 โลแรกก็ดังแล้วครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Gunn

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 13:22:13 »
กำลังจะเปลี่ยนยางขนาดเดียวกันเลยครับ ดูๆ Michelin 3ST ไว้ครับ ไม่ทราบว่าน่าสนใจไหม ตอนนี้ใส่ Yoko DB Made in Japan อยู่ครับ เสียงดังตั้งแต่หมื่นแรกเลย คงไม่ใช่อีกแล้วครับ

ออฟไลน์ pinggiyam

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 18:15:31 »
ใช้ toyo teo plus อยู่ครับ เนื้อยางนิ่ม เกาะถนนมากก เจอแอ่งน้ำ เหยียบไปเกือบๆ 100ก็ยังokอยู่นะครับ ลอยๆนิดนึง

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 22:04:04 »
กำลังจะเปลี่ยนยางขนาดเดียวกันเลยครับ ดูๆ Michelin 3ST ไว้ครับ ไม่ทราบว่าน่าสนใจไหม ตอนนี้ใส่ Yoko DB Made in Japan อยู่ครับ เสียงดังตั้งแต่หมื่นแรกเลย คงไม่ใช่อีกแล้วครับ
เหมือนเคยอ่านเจอจากผู้ใช้ในเว็บเรามานะครับ ว่าดีช่วงแรกๆ หลังจากนั้นก็เห็นว่าจะดังขึ้น ส่วนตัวผมใช้ Primacy LC อยู่(3st ต่อยอดจากเจ้านี้) ในคันที่จะเปลี่ยน ออกมาแรกๆเงียบมากกกพ้นไปซักระยะเริ่มมีเสียงขึ้น แต่รับได้ ตอนนี้จะสีหมื่นโลแล้วก็ดังขึ้นกว่าแรกแต่ยังไม่หอน เสียงยังรับได้อยู่ เพียงแต่มันเริ่มไม่เกาะแล้วครับ ยางเน้นนุ่มเงียบ ถ้าขับธรรมาดาปกติ ก็โอเคครับ  :-X

ออฟไลน์ barnaminov

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 02:17:06 »
เพิ่งเปลี่ยน Teo Plus มาครับ เนื้อยางนิ่มดี เงียบใช้ได้ซึ่งอาจเป็นเพราะยางใหม่ แต่ถ้าเข้าโค้งเร็วๆหนักๆอาจมีเสียวบ้าง

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 03:05:09 »
Ecopia ep200 ไหมครับ นุ่มดี เงียบพอใช้ ไหลสุดยอด แก้มยางสวย ราคาน่าคบ ยี่ห้อดีการันตีความทนทาน เข้าโค้งก็เสียวใช้ได้เลย (เอาหน้ากว้างๆไว้จะดีกว่า215 เป็นอย่างน้อย)

ออฟไลน์ PedF001

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 22:46:33 »
 ใช้ Toyo T1 sport 19" หน้า 225/40 หลัง 255/35 อยู่ครับ
โดยรวมก็ดีนะครับ เข้าโค้งเอาอยู่ แต่ก็เพิ่งใช้มา 3000 KM เลยไม่ค่อยจับอะไรได้เท่าไหร่
ส่วนเสียง คงเพราะขอบ 19 ทำให้มีเสียงดังขึ้นมาหน่อย(ล้อเดิม17) แต่ก็รับได้สบายครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 19:23:14 »
เน้นขับสนุก ห่วงเสียง

T1 Sport โลดเลยครับ

ตอนนี้ผมใช้ T1R อยู่ ประทับใจครับ หนึบกว่ายางติดรถชัดเจน เสียงก็ไม่ได้ดังมาก แต่คงเงียบไม่เท่า T1 Sport ที่เป็นเกรดที่สูงกว่าครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 23:18:56 »
สุดท้ายเปลี่ยนมาเรียบร้อยแล้วครับ หักมุมสุดๆ เป็นNokian zline ครับ ไว้ขอใช้ไปซักพักจะมารีวิวนะครับ :-X

ออฟไลน์ blggg

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 19:07:40 »
สุดท้ายเปลี่ยนมาเรียบร้อยแล้วครับ หักมุมสุดๆ เป็นNokian zline ครับ ไว้ขอใช้ไปซักพักจะมารีวิวนะครับ :-X

มารอฟังผลครับ  เปลี่ยนจากร้านไหน รบกวน PM ด้วยครับ