โพลล์

หากเป็นคุณจะซื้อ Bmw Z4 ไมเนอร์เช้นหรือรอโมเดลใหม่

ซื้อตัวปัจจุบัน
5 (15.6%)
รอโมเดลใหม่
27 (84.4%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 32

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นทุกๆท่านเกี่ยวกับBmw Z4 ซื้อหรือรอตัวใหม่ดี  (อ่าน 17771 ครั้ง)

ออฟไลน์ Shooter

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆ Headlight mag

พอดีสนใจตัว Z4 e89 โฉมล่าสุดไมเนอร์เชน(2013)อยู่ครับ กำลังตัดสินใจว่าควรจะซื้อเลยหรือรอโมเดลใหม่ที่คาดว่าจะเปิดตัว2015-2016ดีครับ

ปัจจุบันมีรถใช้อยู่แล้ว 320d(F30) x1(20d) และรถบ้านทั่วๆไปครับ ยังไม่เคยมีRoadster

หากซื้อz4มา ก็กะใช้แค่เสาร์-อาทิตย์และขับเฉพาะช่วงเย็นๆไปทานข้าว(ใช้น้อยมาก) เอาเฉพาะz4นะครับ slkหรือรุ่นอื่้นๆไม่ได้มองครับ

นอกจากนี้เห็นมีกระแสตปท.บอกว่าจะมีz2เปิดตัว2014-2015นี้เลยทำให้สับสน

สรุปคือซื้อหรือรอดีครับ ?  ::)

ปล.กรณีซื้อ เอาเฉพาะมือ1นะครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2014, 18:00:14 โดย Shooter »

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ถ้าจะรัก bm ขนาดนี้แล้วยังมีใช้อีกหลายคัน แนะนำหามือ2 23i 6สูบเรียง เสียงมันได้อารมณ์กว่า 20iเทอร์โบ แล้วค่อยรอดูโมเดลใหม่เลยดีกว่า ถ้าถูกใจปล่อยต่อก็ไม่เจ็บตัวมากเท่าซื้อมือ 1

ออฟไลน์ Activehybrid

ชอบก็จัดเลยครับสวยมากๆ เงินเหลือขนาดนี้น่าไปลองรุ่นใหม่ๆเช่นซีรียส์4ไม่สนเหรอครับ

• Newbie
  • *
ชอบก็จัดเลยครับสวยมากๆ เงินเหลือขนาดนี้น่าไปลองรุ่นใหม่ๆเช่นซีรียส์4ไม่สนเหรอครับ

พอดีอยากได้roadsterครับ ยังไม่เคยมีโอกาสได้เป็นเจ้าของ, และซีรีย์4มันจะคล้ายๆF30หนะครับ

ออฟไลน์ Monn

ถามใจว่า ชอบรถที่รูปร่าง การขับ หรือปีรถครับ (ป่าวกวนนะครับ)

หากชอบ roadster & bmw ตัวนี้จบเลย สวยสุดแล้ว หลัง LCI มีเกียร์ไฟฟ้า เครื่องตัวเล็กหน่อย ขับชิลๆ แต่หากจะเอาขับมันส์ ต้องขยับขึ้นไป 28i หรือ 35i (น่าจะต้องสั่ง) เครื่อง 2.0 เข้าใจว่าตัวเดียวกับ F30 นะ

ที่ว่าชอบก็จัดเลย เพราะดูอย่าง slk ครับ ผมว่า คนที่รอรุ่นใหม่คงร้องไห้ไปหลายคน รถรุ่นใหม่ไม่จำเป็นต้องสวยกว่าเดิมนะครับ z4 ตัวนี้สุดๆ แล้ว หากรอ แล้วมันไม่โดน เสียเวลาและหามือ 1 ลำบากละนะครับ ซื้อก่อน หล่อก่อน อีกหลายปีครับ

S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ TorTy

เป็นรุ่นนึงที่ราคารถศูนย์กับเกร์ยรวมทั้งออปชั่นต่างกันเยอะมากๆผมซื้อเกร์ยแบบไม่ลังเลครับ
แต่ SLK ผมออกที่ศูนย์มาราคาไม่ต่างมาก

ตอนแรกมอง Z4 ไว้เหมือนกันครับแต่ตกรุ่นอีกไม่นานมากน่าจะ 2-3 ปีจากนี้ facelift แล้วทำใจไม่ได้เลยนอกใจไป
Z4 ก็สวยครับถ้าไม่แคร์เรื่องตกรุ่นเร็วจัดไปครับเพราะออปชั่นเทียบกับคู่แข่งหรือบีเอ็มตัวอื่นๆไม่ได้ด้อยกว่าเลยครับ

เช็คราคาหลายๆที่หาที่ไว้ใขเรื่องบริการหลังการขายได้นะครับผมว่าเล่นเครื่อง 20i ดีแล้วประหยัดกว่าด้วยได้รถใหม่
แต่วิธีอย่างที่พี่ท่านบนบอกก็ดีครับถ้าหารถสภาพดีๆได้น่าสนมีคนเจ็บตัวราคามาก่อนแล้วมือ 2 ขายไม่ตกเท่า 1 ครับ

แล้วค่อยรอตัวใหม่แต่ใจจริงอยากให้ลอง SLK ก่อนนะครับบีเอ็มภายในแต่ละรุ่นมันซ้ำๆไปหน่อยตัวผมเองเริ่มเบื่อครับ
ทั้งที่ชอบบีเอ็มกว่าเบนซ์นะ

Z4 หน้ายาวมากถ้าแฟนพี่ใช้ด้วยถ้าขับรถไม่เก่งต้องใช้เวลาหน่อยครับถ้าขับเก่งก็ไม่ต้องปรับอะไรมากครับ

ออฟไลน์ bagayaro

• Newbie
  • *
ถ้าอยากลองroadsterบ้าง และก็มีรถใช้ประจำวันอยู่แล้วก็ไม่ต้องคิดแล้วครับ
แต่ถ้าเป็นผมเงินเหลือขนาดนี้ จะเอาX1ไปปล่อย + ค่าตัวZ4 แลกกับX6ครับ
ใหญ่ ลุย sport หรู คันเดียวจบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2014, 23:46:05 โดย bagayaro »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เป็นผมเลือกที่จะรอครับ

ขับ X1 กับ 320d ชิวๆไปก่อน ไม่ได้รีบร้อนอะไร

ออฟไลน์ MystogaN

รอดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

จัดเลยครับ

ไม่ต้องรอ BMW เปลี่ยนโฉมแทบไม่ต่างกัน

ซื้อก่อนใช้ก่อน หล่อก่อน

ออฟไลน์ Nikle_pk

เป็นผมซื้อเลยครับไม่รอ
Z4 ต่อให้โฉมใหม่ออกมามันก็ตกรุ่นแค่ในตระกูลมัน
แต่ในสายตาของคนทั่วไปมันไม่ได้เป็นอย่างนั้นนะครับ
roadster มันสวยได้เป็น 10 ปี โดยไม่สนว่าจะมีโฉมใหม่ออกมารึเปล่านะครับ
มันสวยและมีเสน่ห์ด้วยตัวมันเองอยู่แล้วครับ ต่อให้ตัวใหม่ออกมา บางคนที่
ชอบและหลงไหลในโฉมนี้ เชื่อเถอะว่าคำว่าโฉมใหม่หรือตกรุ่น จะไม่อยู่ในหัวเค้าเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ jeabchai

• Newbie
  • *
ซื้อเลยคับถ้าชอบ BMW.  โดยเฉพาะ. Z 4.  อารมณ์ล้วนๆ ตัวใหม่อาจไม่สวยเท่านี้ก็ได้นะคับ

ออฟไลน์ propo

• Full Member
ที่บ้านเคยใช้ z4 ตัวปัจจุบัน ใช้ได้2ปี ไม่ถึงหมื่นโล ปัญหาคือใช้น้อยด้วย เพราะครอบครัวมี4คน พอไปไกลก็เอาคันอื่นไป

แต่ที่ไม่ไหวคือ ระบบ ไฟรวน bsiซ่อมแล้ว ลงโปรแกรมใหม่แล้ว ก็ไม่หาย ขับๆอยู่กระจกจะขึ้นๆลง ประตูจะปลดล๊อคเอง

พอได้clsมา เลยตัดใจขาย ราคาตกมากมาย เหมือนบทเรียนที่ไม่จำ เพราะก่อนนี้มี 730i ซึ่งช่างก็ซ่อมระบบไฟไม่หายเหมือนกัน

แต่ใช้ยาวเป็น10ปี ขายไปเลยไม่รู้สึกว่าราคาตก

จากประสบการณ์ใช้ส่วนตัว ขับดี ช่วงล่างเกาะเวลาเข้าโค้งมันมาก แต่มันเตี้ย เวลาขับในเมือง ที่ถนนไม่เรียบจะรับรู้ดีมาก ก๊อกแก๊งจนน่ารำคาญ
แต่มันสวย และ เวลาเปิดหลังคาแล้วโล้งดี ทุกวันนี้ ยังอยากได้ แต่บทเรียนที่ให้กับตัวเองคือ bmw เหมาะซื้อมือ2เพราะราคาตกดี ซ่อมก็ mmsbosch
วันก่อนเอา tourage hybridไปเซอร์วิสก็เจอ z4 มาซ่อม แนะนำสาขาพระราม4
ก่อนซื้อ เคยดูราคานะว่ามันตก ยังคิดว่ารถสปอร์ตน่าซื้อมือ2 ราคาตกดี แต่พอเข้าโชว์รูมแล้วลืมหมด แนะนำลองดูมือ2 รถรุ่นนี้คนซื้อส่วนใหญ่ใช้น้อย

ออฟไลน์ panjap

ถ้า roadster อย่าไปจำกัดตัวเองแค่ bmw, slk  ยังมีอีกหลายยี่ห้อให้เลือก มินิ, mazda mx5 etc..  พวกเพื่อนๆหลายคนที่ใช้ z4 บ่นกันทุกคน  slk ดีขึ้นมาหน่อยคือบ่นน้อยหน่อย

ทั้งสองรุ่น ผมเคยขับมาก่อนตัดสินใจซื้อแล้ว Z4 หน้ายาวมากขับลำบาก ส่วน slk เครื่องกดไม่มัน คันเร่งตอบสนองไม่ดี  ท่านผุ้ใช้ทั้งสองรุ่นอย่าด่าผมนะครับ เพียงแค่ความเห็นของผมเท่านั้นเอง สุดท้ายผมไปเลือกยี่ห้ออื่น ที่เป็น roadster ที่ขายดีที่สุดในโลกแทนครับ

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
ลองหามือ2ปีใหม่ๆดูก้อได้นี่คับ เผื่อไม่เจ็บตัวมาก
ซื้อก่อนหล่อก่อน แต่เผื่อเจ็บตัวนิดนึง

ออฟไลน์ Pat.Lee

ขออนุญาตเสนอ i8 ครับเห็นใน bangkokpost ลงว่าราคาในเมืองไทยน่าจะไม่เกิน 10 ล้านเพราะเป็นรถยนต์ไฮบริท แถมจากข้อมูลในเว็บรถแรงพอๆ กับ M3 และ M4 แต่ประหยัดน้ำมันระดับสุดยอด 40 km/l ถ้างบพอผมจัดตัวนี้เลย

ต้องขออภัยด้วยครับที่ขัดกับโจทย์ของ จขกท แต่ผมอ่านแล้วชอบตัวนี้จริงๆ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2014, 16:22:33 โดย Pat.Lee »

• Newbie
  • *
ถ้า roadster อย่าไปจำกัดตัวเองแค่ bmw, slk  ยังมีอีกหลายยี่ห้อให้เลือก มินิ, mazda mx5 etc..  พวกเพื่อนๆหลายคนที่ใช้ z4 บ่นกันทุกคน  slk ดีขึ้นมาหน่อยคือบ่นน้อยหน่อย

ทั้งสองรุ่น ผมเคยขับมาก่อนตัดสินใจซื้อแล้ว Z4 หน้ายาวมากขับลำบาก ส่วน slk เครื่องกดไม่มัน คันเร่งตอบสนองไม่ดี  ท่านผุ้ใช้ทั้งสองรุ่นอย่าด่าผมนะครับ เพียงแค่ความเห็นของผมเท่านั้นเอง สุดท้ายผมไปเลือกยี่ห้ออื่น ที่เป็น roadster ที่ขายดีที่สุดในโลกแทนครับ

ส่วนตัวผมชอบค่าย bmw ที่สุดแล้วครับ(เลยตั้งหัวข้อเฉพาะz4 ไม่เอารุ่นอื่น)

ส่วนz4ที่ผมไปลองของเพื่อนมา หน้ายาวแต่ก็ไม่ได้ขับยากนะครับ อยู่ที่ประสบการณ์มากกว่าครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2014, 17:55:08 โดย Shooter »

• Newbie
  • *
ขออนุญาตเสนอ i8 ครับเห็นใน bangkokpost ลงว่าราคาในเมืองไทยน่าจะไม่เกิน 10 ล้านเพราะเป็นรถยนต์ไฮบริท แถมจากข้อมูลในเว็บรถแรงพอๆ กับ M3 และ M4 แต่ประหยัดน้ำมันระดับสุดยอด 40 km/l ถ้างบพอผมจัดตัวนี้เลย

ต้องขออภัยด้วยครับที่ขัดกับโจทย์ของ จขกท แต่ผมอ่านแล้วชอบตัวนี้จริงๆ  

สวยมากครับ แต่ราคาคงจะเกินเอื้อมครับ (เกินงบไป6ล้านเชียว 555)  ;D

ออฟไลน์ Pat.Lee

สวยมากครับ แต่ราคาคงจะเกินเอื้อมครับ (เกินงบไป6ล้านเชียว 555)  ;D

รอดูก่อนครับ ราคาขายที่อเมริกา 4 ล้านบาท แต่เนื่องจากเป็นรถไฮบริทและเครื่อง 1,500 ซีซี ทำให้โดนภาษีไม่มากครับ ราคาตั้งขายบ้านเราอาจจะออกมาซัก 7-8 ล้านก็เป็นได้ครับ กัดฟันหน่อยหล่อขึ้นอีกเป็นกองเลยนะครับ เชียร์สุดใจ  ;D

ออฟไลน์ pitydog

• Jr. Member
  • **
ผมเห็นด้วยกับคห.10 นะครับ เพราะตอนนี้ผมก็ยังมอง Z4 E85 หรือ SLK R171

สวยอยู่ดีครับ แต่อาจจะไม่เท่าตัวใหม่