ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Vios ปี 2011 (รอยเชื่อมหลังคา แยกจากกัน)  (อ่าน 4813 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member

สอบถามหน่อยครับ เริ่มเรื่องจาก รถเริ่มมีเสียง แก๊กๆ แก๊กๆ แถวกระจกหลัง
ถ้าจอดเฉยๆ จะไม่ได้ยินเสียงอะไร แต่ถ้ารถมีการขยับตัว จะได้ยินเสียง แก๊กๆ แก๊กๆ
อยู่บ่อยๆครั้ง ผมเลยได้นำรถเข้าไปให้ศูนย์ Toyota ตรวจสอบ ผลปรากฏว่า
ช่างบอกว่า รอยเชื่อมตรงหลังคามันแยก ผม งง เลย ว่าแยกกันได้ไง
รถไม่เคยโดนชนหนัก หรือ โดนชนอะไรที่เกี่ยวกับหลังคาเลย
ทางศูนย์บอกว่า ไม่เคยเจอเคสแบบนี้เลย คันผมเป็นคันแรก
แล้วเค้าบอกว่าจะถ่ายรูปแล้วส่งเรื่องให้ทาง Toyota มอเตอร์ ประเทศไทย พิจราณาว่าจะยังไง
แต่ทาง Toyota อาจจะไม่ได้ออกเต็ม 100% เค้าบอกว่าอาจจะออกแค่ 60% อีก 40% เราออก
หรืออะไรยังไงต่อไปก็ว่ากัน ผมเลย งง ว่า รอยเชื่อมแยกออกจากกัน นี่มันใช่ความผิดของลูกค้าป่าว
ผมว่าน่าจะเกิดจากตอนผลิตรถยนต์ออกมา เชื่อมไม่ดี แต่ประเด็นคือ รถผมได้หมดระยะเวลาประกันแล้ว
รถอายุ 3ปี ไม่เกิน2เดือน ระยะทางที่วิ่งไป 40,000กิโลเมตร ใครมีความรู้ ช่วยเข้ามาตอบทีครับ
ผมว่า รถของผมควรเป็น กรณีศึกษาของ Toyota เลยนะครับ

รบกวนพี่จิมมี่ช่วยพิจรณาและเพื่อนๆ ให้คำแนะนำหน่อย ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2014, 06:39:42 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ kibrain

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถาม Vios ปี 2011 (รอยเชื่อมหลังคา แยกจากกัน)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 07:16:02 »
ขอดูรอยเชื่อมหน่อย ที่ว่าแยกออกจากกันหน่อยสิ

Re: สอบถาม Vios ปี 2011 (รอยเชื่อมหลังคา แยกจากกัน)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 08:35:29 »
ขอดูรอยเชื่อมหน่อย ที่ว่าแยกออกจากกันหน่อยสิ

เค้าไม่ได้ถ่ายมาให้ดูนะครับ เดี๋ยวถ้ามีโอกาสแกะอีกจะถ่ายมาให้ดู ว่าแต่ แยก กับ หลุด นี่เหมือนกันปะหนิ

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 10:12:50 »
ฟังแล้ว มันควรจะอันตรายมั้ยเนี่ย ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 10:52:29 »
ถ้าเป็นจากกระบวนการผลิตจริง ห่วยแตกมาก เอาไปประจานเลยถ้าไม่รับผิดชอบ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 11:21:35 »
เหลือเชื่อจริงๆ ผมก็เพิ่งเคยได้ยินแบบนี้ มันไม่น่าเกิดขึ้นได้เลย ขนาดชนแรงๆ ยังไม่เป็นไร อันนี้เชื่อมมาอีท่าไหน ห่วยเกินรับได้ครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 22:15:25 »
ฟังแล้วแปลกๆ
ยังไงอย่าลืมถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 06:33:35 »
ถ้าเป็นจากกระบวนการผลิตจริง ห่วยแตกมาก เอาไปประจานเลยถ้าไม่รับผิดชอบ
คงไม่ขนาดนั้นกระมังครับ

เจ้าของกระทู้บอกว่า "กรณีศึกษา" เลยนะครับ
รุ่นนี้ขายเยอะ และเป็นเคสแรกเลยนะครับ
ถึงผมจะไม่ชอบโตโยต้า แต่ผม(ถ้าในฐานะเป็นคนอยู่ฝ่ายการผลิต)คงขอซื้อรถคันนี้มาเพื่อมาศึกษาและวิเคราะห์ทำเป็นงานวิจัยต่อครับ
ผลิตเป็นหมื่นๆคันเจอคันเดียวนะครับ
งานผลิตมันมีของที่ผิดพลาดกันได้ครับ

ถ้าผมเป็นโตโยต้า ผมแลกรถเลยครับ เสนอ Viosใหม่ให้เลย แต่ถ้าคิดค่าเสื่อมราคาด้วย ก็เสนอเป็น Vios ตัวล่างสุด ถ้าเจ้าของอยากได้ ก็เพิ่มเงินเอาตัวท็อปก็ได้
หรือไม่ก็ให้Yarisใหม่เลยครับ หุหุหุ ซื้อใจลูกค้า แล้วก็เอามาลงข่าวประชาสัมพันธ์ (ถ้าลงข่าว ควรให้เป็นVios ตัวที่ระดับเท่ากัน เช่น ของเก่าเป็นรองท็อป ก็ให้ของใหม่เป็นรองท็อปเลยครับ)

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 07:08:05 »
มองอย่างเป็นกลางนะครับ รถมีอายุแล้วเพิ่งมาเจอ เราก็ไม่ทราบแน่ชัดได้ว่ามันเกิดจากกระบวนการผลิต หรือเกิดจากการใช้งาน (ถ้าไม่ได้เกิดจากอุบัติเหตุ เป็นไปได้หรือไม่ว่าเกิดจากสาเหตุอย่างอื่น) หรือแม้แต่เกิดจากช่างที่วินิจฉัยผิด

ประเด็นอยู่ที่ว่า ปัญหาเกิด มีเสียงก๊อกแก๊ก แต่เรายังสรุปสาเหตุไม่ได้ เพราะงั้นเวลาที่คุยกับทางบริษัทรถ ขอให้ใจเย็นๆครับ อย่ารีบลัดขั้นตอนไปถึงการรับผิดชอบที่เราทำท่าจะผลักไปให้เขาฝ่ายเดียว ใจเขาใจเราครับ รอให้สาเหตุเห็นได้ชัดเจนแน่แท้แล้วว่าเกิดจาก defect การผลิต แบบนี้เอาเรื่องถึงที่สุดเลยครับ (ทักท้วงเพราะเป็นห่วงจะเกิดคดีพลิกครับ)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 06:52:25 »
เดี๋ยวถ้าได้เรื่องยังไงจะมาแจ้งให้เพื่อนๆทราบอีกทีนะครับ ว่าทาง Toyota Mortor ประเทศไทย เค้าว่ายังไง