ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งรถเฉพาะแก้มหน้า ซ้าย ขวา แบบนี้ เพื่ออะไรเหรอครับ  (อ่าน 8886 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member

เห็นบางคันรถสีขาว ติดสติกเกอร์ดำที่เป็นเหมือนตาข่าย
แค่แก้ม ซ้าย ขวา นอกนั้นไม่ติด

บางคันก็สีส้ม สีน้ำเงิน ก็ติดแค่ แก้ม ซาย ขวา เหมือนกัน รถสีดำก็ติดทับไปอีกก็มี

แบบนี้มันสวยเหรอครับ ทำไปเพื่ออะไรครับ ไม่รู้จริง ๆ ผมมองแล้ว มันไม่เข้ากับส่วนอื่น ๆ ที่ยังคงสภาพเดิมจากโรงงานเลย

ออฟไลน์ !LiLo!

บางคันก็เป็นหัวคาร์บอน ลดน้ำหนักจริงๆค่ะ แต่บางคัน ก็หุ้มสติกเกอร์แทน เพิ่มแรงมโน10แรงม้า สวยไหม ก็คิดว่าแล้วแต่คนชอบแหละค่ะ
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Tongnismo

• Jr. Member
  • **
หัวคาบอน แก้มคาบอน ประตูคาบอน ที่เขาทำกันก็ประมานว่า แต่งให้มันออกแนวซิ่งลดนํ้าหนัก
แต่บางคันก็หุ้มสติ๊กเกอร์เอา เพิ่มความสวย อันนี้ก็แล้วแต่คนชอบ
บางทีก็ไม่ใช่ งานเคฟล่าคาบอนไฟเบอร์แท้ บางทีก็แค่งานไฟเบอร์ แล้วหุ้มฟิล์มเป็นลายเอา
บางคันเซฟตี้จัด สภาพเดิมๆก็ใส่ โรลบาร์ ใส่เอ็กซ์บาร์กันแล้ว เงินเยอะจิงๆ
ส่วนตัวผมชอบแบบคลีนๆ ไม่ค่อยชอบแนวคาบอน แต่นอกซะจากผมจะแต่งเครื่องแต่ง
ทุกส่วนจนเต็มที่แล้วถึงจะมาลดนํ้าหนัก

ออฟไลน์ Mortred

ผมไม่เคยมองว่ามันสวยเลย

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
แนวคิดของแต่ละคนต่างกันนะ เขาอาจจะชอบของเขา เราอาจจะชอบของเรา ถ้าไม่ชอบก็ไม่ควรวิจารณ์ เดี๋ยวจะทะเลาะกันเปล่าๆ

แต่เหตุผลมันไม่ค่อยมีหรอกแต่งรถน่ะ...มันเรียกว่า "ข้ออ้าง" มากกว่า "เหตุผล" นะ

ส่วนมากพวกแก้มหรือวัสดุที่เป็นคาร์บอน สร้างมาเพื่อให้รถเบาขึ้น
แต่บ้านเราเล่นง่าย ไม่ใช่เพียวคาร์บอน หรือเป็นพวกแวคคั่มสูญญากาศ เหมือนต่างประเทศ(เดี๋ยวนี้บ้านเรามีแล้วครับแต่แพง)
คือเอาแก้มเดิมไปหุ้ม...คือแก้มเดิมเป็นเหล็กแล้วก็หุ้มทับ จะอ้างเบาหรอ ? ไม่ใช่หรอก เอาสวยมากกว่า

ก็เลยเรียกว่า เป็นแนวคิดในแต่ละคนในการแต่งรถดีกว่า ดูเหมาะสม ไม่ไปทับถมคนอื่น

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Gopz

ผมว่าสวยดีครับ ดีกว่าไปใส่ท่อเสียงดัง

;D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Devil13

พวกแต่งแบบนี้เปลี่ยนท่อแล้วทุกคนครับ ไม่ต้องห่วง

ออฟไลน์ elite

• Full Member
ตามที่ท่านSignifeRว่าเลยครับถูกทุกอย่าง

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
แล้วแต่คนชอบนะครับอิอิ และก็อาจจะช่วยลดน้ำหนักได้จริงดั่งมโน + +
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
แบบนี้แต่งเหมือนพวกรถแข่งอ่ะครับ ถ้าครึ่งหน้ารถเป็นชิ้นส่วน carbon fiber แท้ๆทุกชิ้นก็จะช่วยรถน้ำหนักตัวรถได้พอสมควร ลดโหลดให้กับเครื่องยนต์ครับ แต่เมืองไทยไม่รู้จะมีทำแท้ๆมากน้อยแค่ไหนนะ

ส่วนตัวผมเรียกรถหมีแพนด้าครับ   ;D
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ localgame

เหมือนใส่ชุดแต่งสเกิตรอบคัน บางคนบอกใส่เพิ่มแล้วน่าเกลียด บางคนบอกใส่แล้วเท่ดี มันแล้วแต่คนชอบหละครับ เถียงกันไปยังไงก็ไม่มีทางจบ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
แล้วแต่คนชอบนะ แต่ผมว่ามันก็สวยดีนะเพื่อนผมก็ทำ Civic FD สีน้ำเงิน แต่ง Type R หัวคาบอนไฟเบอร์ แก้ม กันชน ฝากระโปรง เคฟล่าแท้ๆครับ

มันเบาขึ้นจริงๆนะ ตอนแรกก็แต่งแค่นิดเดียวแหละไปๆมาๆมันชักเยอะขึ้น 555 เดี๋ยวนี้เห็นจะทำเพิ่มอีก

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
บางคันก็เป็นหัวคาร์บอน ลดน้ำหนักจริงๆค่ะ แต่บางคัน ก็หุ้มสติกเกอร์แทน เพิ่มแรงมโน10แรงม้า สวยไหม ก็คิดว่าแล้วแต่คนชอบแหละค่ะ
เพิ่มแรงมโน :D

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ถ้างานคาร์บอนแท้ๆสวยๆ มันก็สวยจริงๆนะ แต่บางทีเอาติ๊กเก้อแปะแล้วเป็นฟองๆ เห็นแล้วไม่ไหว

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้ามันไม่เบาลงก็ไร้ประโยชน์

เท่าที่ผมเห็น มีผ่านตาที่ว่าเอาแก้มข้างวัสดุเดิม ไม่รัดอะไรมาใส่แทน แค่ต่างสี แต่จะเจอในเมกามากกว่า คาดว่าขี้เกียจหาอะไหล่เลยเอาสีอื่นที่เจอก่อนมาใส่แทนครับ

ออฟไลน์ redsun

Look ซิ่งประมาณนั้นครับ

ปล.
ส่วนตัวชอบรถหน้าตาเรียบร้อย ดูธรรมดา
แต่พกพาความสนุก หรรษาไว้เต็มกระเป๋า
แว้นเด็กๆไปแหย่มีปุ๊บปั๊บ รับโชคครับ  ;)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
แก้มเดิมโดนสอย ซื้อใหม่ไม่อยากทำสี ใส่ไปยังงั้นเลย แนวรถสนามด้วย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ decptt

ท้าวความสมัยพระเจ้าเหา

รถผมสมัยก่อน มีรอยปะผุ สนิม เนื่องจากผ่านสมรภูมิมามากมาย ด้วยความที่ไม่มีตังค์ซ่อม เพราะแบมือขอเงินอยู่
ผมก็เลยใช้วิธี ติดสติกเกอร์สวยๆ ทำเท่ไว้ อวดสาว ว่ารถสวย ครับ อิอิอิ

รถคนงานที่บ้านเพื่อน สีกระดำกระด่าง เขาก็ตัดสติ๊กเกอร์สีแดงมาแปะให้ดูศิลป์ เพื่อกลบเกลื่อนรอยครับ

รถเพื่อน มันโดนชนที่แก้ม เอาเข้าอู่ไปทำ เปลี่ยนแก้ม กำลังพ่นสีดำกันสนิม ยังไม่ได้ทำสีใหม่ เพื่อนมีธุระรีบ ก็เลยขับไปทั้งๆที่แก้มยังเป็นสีดำครับ มันบอกเท่ครับ 555+

เด็กวัยรุ่นสมัยนี้เลยทำตาม 555+

ขำๆ อย่าซีเรียสครับ (แต่ผมพูดมา มันเป็นเรื่องจริงนะ ยกเว้น แก้ม มันขับออกไป ทั้งๆที่เป็นสีแดงรองพื้นกันสนิมครับ หุหุหุ)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ปัจเจกว่าไม่ได้ ไม่งั้นผู้ชายคงชอบผู้หญิงคนเดียวกันทั้งโลก ตัวอย่างนี้ผมว่าเห็นภาพชัดสุดแล้ววครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ความชอบส่วนบุคคลครับ

ออฟไลน์ wanarat7777

มันมาจากแต่งรถลดน้ำหนักนี่แหละครับ เพราะ part แก้มมันมีขายต่อจาก ฝากระโปรงลดน้ำหนัก เอาจริงๆก็ได้หลายโลอยู่นะครับ ถ้าแท้ๆ

ออฟไลน์ bittersweett1st

เอาส่วนใหญ่เลยนะครับ รถ 50เปอเซน ที่ทำแบบนี้ หุ้มนสติกเกอร์ลายคาร์บอนเอา
อีก 40เปอเซน ใช้ของเดิมโรงงานไปหุ้มผ้าคาบอนเคลือนเลซิน อันนี้จะเหมือนคาบอนไฟเบอแท้มากๆ แต่ก็แพงขึ้นมานิดนึง
อีก 10เปอเซนที่เหลือ คือ แก้มคาบอน แท้ๆ มักพบมากในรถแข่งสนาม

เพราะงั้น 90 เปอเซนบนท้องถนน เป็น คาบอนมโนทั้งหมดครับ

ตัวผมเองก็คาบอนมโน แม้กระทั่งกรอบป้ายทะเบียนก็หุ้มเองทำเองมโนเองหมด

แต่ท่อผมมูเก้นนะเงียบ อิอิ

ออฟไลน์ Freekick042

คือพวกนี้มองอย่างนึงเลยว่าไปทำอู่ไม่มีฝีมือ คือไอ้ช่วงนั้นเหล็กมันถอดชิ้นได้ไงครับ
พี่ก็เลยแกะเปลี่ยนเป็นชิ้นๆไป ไม่สนใจว่ามันดูดีดูแย่

ออฟไลน์ bump_F10_525d

ฟินไงครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

ไม่หุ้มหัว ไม่หุ้มท้าย ไม่หุ้มประตูหน้า แต่

"หุ้มประตูคู่หลัง!"

วัฒนธรรมการแต่งรถนี้ท่านได้มาแต่ใด?

ทำไมผมรู้สึกว่า รถมันขาดความแข็งแรงไปทันใด มันโบ๋ๆ กลวงๆ

ทำไมไม่หุ้ม 4 บาน? หรือกลัวเหมือนรถตำหนวด

//ไปหุ้มลายไม้มั่งดีกว่า ย้อนยุคดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2014, 17:03:14 โดย 5thAvenue »