ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมพื้นแทร็กสนามแข่งแดรกซ์ต้องเป็นคอนกรีต ไม่ใช่ ลาดยางครับ  (อ่าน 6675 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
    พอดีได้อ่านบทความในหนังสือรถแต่งเล่มหนึ่งเกี่ยวกับการนำรถดีเซลไปแข่งที่ต่างประเทศ ทีมงานบอกว่าพื้นแทร็กเป็นคอนกรีตขัดมันแล้วโค้ตติ้งให้หนึบๆ  เรียบดีมากๆ ดีสุดๆ  เลยสงสัยว่าทำไมต้องเป็นคอนกรีตขัดมันแล้วทำการ coating แทนที่จะเป็นลาดยางแล้ว coating
    ตามความคิดของผม ถนนที่ใช้งานทั่วไป ถ้าเป็นลาดยางมันจะเรียบลื่นดีมาก ขับแล้วรู้สึกนุ่มสบาย เนียนเรียบดีมาก (ถ้าถนนทำมาดี และใช้งานอย่างถูกวิธี ไม่มีการแบกหนัก) ส่วนถนนคอนกรีตมันจะเป็นร่องๆ ไม่เรียบเอาซ๊ะเลย แต่ถ้าเอามาขัดมันอีกทีก็ไม่แน่ใจว่าคุณสมบัติของมันต้องมีอะไรดีแน่ ใครพอจะทราบช่วยอธิบายทีครับ อยากรู้จริงๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ massyy

• Jr. Member
  • **
ผมว่าเพราะทน  ทำคั้งเดวจบ  แถวสี่แยกตามต่างจังหวัดเริ่มเปลี่ยนมาใช้คอนกรีต เฉพาะแถวสี่แยกใกล้จุดเบรคจนหยุดนิ่งของรถ

ออฟไลน์ Alcatraz

เดาเอา

ลาดยังเวลาเกิดเรื่อง น้ำมันหก ทำความสะอาดยากและนาน เพราะพื้นเป็นรูๆ ในขณะที่คอนกรีตเป็นเนื้อเดียวกันไปเลย

ออฟไลน์ cavemann

• Newbie
  • *
น่าจะเพราะพื้นคอนกรีต ค่า rolling resistance(แรงต้านการหมุน) ของยาง จะน้อยกว่าพื้นลาดยางมั้งครับ เดาเอา :D

ออฟไลน์ Frontiere

• **
ในความรู้สึกผมคิดว่าเวลาขับถนนคอนกรีตเกาะกว่าถนนลาดยางครับ โดยเฉพาะถนนลาดยางที่มีอายุการใช้งานนานๆจะค่อนข้างลื่น ความรู้สึกล้วนๆครับ.-
I always catch you when you fall.

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ในความรู้สึกผมคิดว่าเวลาขับถนนคอนกรีตเกาะกว่าถนนลาดยางครับ โดยเฉพาะถนนลาดยางที่มีอายุการใช้งานนานๆจะค่อนข้างลื่น ความรู้สึกล้วนๆครับ.-

ตามนั้นครับ

ผมเองก็ชอบถนนคอนกรีตมากกว่าถนนแอสฟัลต์

อนึ่ง ถนนแอสฟัลต์หลายเส้นนี่แค่เอาดินไปอัดๆแล้วเอาแอสฟัลต์ราดนะครับ ไม่นานถนนก็ยุบเป็นคลื่น

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
แทร็กคอนกรีต ลักษณะของผิวแทร็กจะสากมาก จึงทำให้เกิดการยึดเกาะดี การทำเวลาในการแข่งขัน จะออกมาดีกว่าแทร็กแบบลาดยาง

ออฟไลน์ m_kritamet

• **
ขอเสริมครับ
รันเวย์เครื่องบินก็ทำจากคอนกรีตใช่ไหมครับ
ความเร็วก่อน take off ขึ้นฟ้าก็น่าจะมากอยู่

ทำไมสนาม drag ถึงต้องใช้คอนกรีต
1.การกระจายน้ำหนักของพื้นผิว (Stress distribution)
เทียบกันแล้วคอนกรีตที่เป็นแผ่นเดียวกันทั้งแผ่นสามารถกระจาจายน้ำหนักออกไปได้เท่าๆกัน ไม่เหมือนกับลาดยาง ที่ประกอบไปด้วยรูพรุนเล็กๆของหินบดในชั้นล่างและเนื้อยางในชั้นบน
2.การยึดเกาะ (Traction)
เพราะว่าความนุ่มนวลของผิวลาดยางทำให้ซึมซับแรงสะเทือนได้มากกว่า ด้วยหินบดชั้นล่าง ทำให้พื้นมีการให้ตัวได้มากกว่า ก่อให้เกิดอาการ "เด้ง" หรือ "เป็นคลื่น"ได้มากกใ่า ต่างจากผิวอันแข็งโป๊กของคอนกรีต ที่เป็นแผ่นเดียวกัน ตึงตังได้ใจ

3. สีของคอนกรีตคือสีขาว(สีเทา)
เวลาใส่เสื้อสีดำกับสีขาวไปตากแดด เสื้อตัวไหนร้อนกว่าครับ
สีดำแน่นอน เรื่องสีอาจจะเป็นเหตุผลอีกอย่างที่สนามไม่เลือกใช้การลาดยาง เพราะสีของถนนยางนั้นคือตัวอมความร้อนได้อย่างดีเลย สนามร้อนมากไป..อืม..แล้วไงต่อ อันนี้ผมไม่รู้จริงๆคร้าบ เพราะเวลา drag ส่วนใหญ่ก็ต้องเบรินยางกันเพื่อทำให้ยางร้อนก่อนวิ่ง.
เอ้า แล้วถ้าอย่างงี้สนามร้อนอยู่แล้วมันก็ต้องเกาะดีสิครับ หรือมันมีอะไรมากกว่านั้น

เอาเป็นว่าเรื่องสีผมตั้งสมมติฐานไว้ละกันจ้า

ออฟไลน์ 6162002

คอนกรีตให้แทรคชั่นดีกว่าครับ น่าจะแค่นั้นเลย

แล้วก็ ถ้ามีน้ำมัน หรือของเหลวหกบนพื้น ลาดยางยิ่งอันตรายกว่าชัดเจน แถมทำความสะอาดยากกว่าอีก

เรื่องความแข็งแรง  ลาดยางก็ทำให้แข็งแรงได้ ต่างประเทศก็ทำใช้กันไม่มีปัญหา (ถนนบางเส้นในไทย ที่เมกันสร้างไว้ ทุกวันนี้ ยังสภาพดีอยู่ก็มี)

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
    พอดีได้อ่านบทความในหนังสือรถแต่งเล่มหนึ่งเกี่ยวกับการนำรถดีเซลไปแข่งที่ต่างประเทศ ทีมงานบอกว่าพื้นแทร็กเป็นคอนกรีตขัดมันแล้วโค้ตติ้งให้หนึบๆ  เรียบดีมากๆ ดีสุดๆ  เลยสงสัยว่าทำไมต้องเป็นคอนกรีตขัดมันแล้วทำการ coating แทนที่จะเป็นลาดยางแล้ว coating
    ตามความคิดของผม ถนนที่ใช้งานทั่วไป ถ้าเป็นลาดยางมันจะเรียบลื่นดีมาก ขับแล้วรู้สึกนุ่มสบาย เนียนเรียบดีมาก (ถ้าถนนทำมาดี และใช้งานอย่างถูกวิธี ไม่มีการแบกหนัก) ส่วนถนนคอนกรีตมันจะเป็นร่องๆ ไม่เรียบเอาซ๊ะเลย แต่ถ้าเอามาขัดมันอีกทีก็ไม่แน่ใจว่าคุณสมบัติของมันต้องมีอะไรดีแน่ ใครพอจะทราบช่วยอธิบายทีครับ อยากรู้จริงๆ

พื้นคอนกรีตขัดมันผิวหน้าจะเรียบมากครับเหมือนพื้นที่อยู่ในลานจอดรถที่เวลาบิดล้อรถก็ดังเอี๊ยดๆ นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ kikardark

• **
ลืมประเด็นเรื่องความร้อนทำให้พื้นยางมะตอยละลายด้วยครับ เลยต้องใช้คอนกรีต