ผู้เขียน หัวข้อ: Camry 2.5g กับลักษณะการขับที่เเตกต่างจาก ไฮบริดเเละ2.0 เข้าใจเเล้วครับ 5555  (อ่าน 7640 ครั้ง)

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
วันนี้ขับเเคมรี่ไฮบริดชิดเลนขวาเจอ 2.5มาจี้ตูด..ชนิดที่ว่า..พี่จะรีบไปไหน พอเเซงขึ้นมา เเต่งเต็มทั้งเเม้ค เบรค โหลดอีกตั้งหาก ผมก็ม่ายได้อะไรครับ คันนั้นเเซงไปสักพักจนไม่เห็นเเล้วครับ.. จนผ่านไปสักอีก15กิโลผมก็เข้าปั้ม.บังเอิญมากครับ..ไปเจอเเคมรี่คันนั้น..รู้เเร้วครับว่าทำไม..เจ้าของรถผมว่าอายุนี่ไม่เกิน22-23 หึมมม เลยเข้าใจเลยครับ..วัยรุ่นสมัยนี้..เเรงจิง 5555
....ซึ่งต่างจาก ตัวไฮบริดกับ2.0ครับ..วันนั้นเจอ 2.0เเช่ขวาที่ความเร้ว90-100เห้ออออ
....จึงมีคำถามครับ...รถในทัศคติที่สมาชิกทุกท่านรู้สึกว่าวัยรุ่นขับ..บ้านมีตัง..ชอบจี้ตูด..เวลาตื่นสายเเล้วรีบไปสอบนี่เเบบว่า..เหยียบชนิดที่ว่า..สุดๆกันไปเลย..เเชร์ประสบการณ์กันครับ 555

ปล. 2.5 นี่ความเร้วปลาย 220ใช่ไหมครับ อันนี้นี่ล้อครึป่าวครับหรือว่าสุดเเล้ว
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ล็อคที่ 215ครับ พี่ J!M เคยเทสต์ไว้  8)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ oryor

BMW  Series 3 เลยครับ รถวัยรุ่นกระเป๋าหนัก
370z z4 SLK  สำหรับวัยรุ่นกระเป๋าหนักกว่า
GTR Fer Lambo กบ ก็เป็นของวัยรุ่นกระเป๋าโค..หนัก
อิอิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ชิดเลนขวา แปลว่าไม่ได้ขวาสุด ก็ปล่อยให้เขาแซงขวาไป ถ้ามันไม่ได้ตัดหน้าก็ไม่มีอะไรให้ว่าครับ แหม่แต่สุดท้ายก็เข้า pit stop เวลาเท่ากัน เสียน้ำมันเปล่าๆ 555

สำหรับเรื่องรถที่บ้านเลี้ยงรังแกลูกก็ไม่ทราบครับ ทั้งส่วนตัวทั้งในแวดวงเพื่อน แม้จะผ่านช่วงวัยที่ว่ามาไม่นาน ควรจี้ไล่เมื่อเจอรถช้า(กว่าเลนซ้ายด้วย บางที)แช่ขวาเท่านั้นแหละ

ออฟไลน์ ToucHOnz

• Jr. Member
  • **
อ้างถึง
0 - 100 กิโลเมตร/ชั่วโมง

8.63
8.51
8.63
8.42

เฉลี่ย 8.54 วินาที

80 - 120 กิโลเมตร/ชั่วโมง

6.16
6.09
6.16
6.09  (เป็นไงครับ ฝีมือการจับเวลาของ กล้วย BnN เป๊ะไหม?
         คนอะไรไม่รู้ กดนาฬิกาจับเวลาทีไร ตัวเลขซ้ำกัน 2 หน ให้เห็นทุกครั้งในพักหลังๆนี้ เจ๋งหวะ!)

เฉลี่ย 6.12 วินาที

ความเร็วสูงสุด ในแต่ละเกียร์ ไม่มี เพราะมันเป็นเกียร์ ที่มีลักษณะการทำงานเหมือน CVT แต่ไม่ใช่ CVT แบบสายพานที่เราคุ้นเคยกัน

ความเร็วสูงสุด 195 กิโลเมตร/ชั่วโมง ไม่ทราบรอบเครื่อง
เพราะไม่มีมาตรวัดรอบ จะใส่มาให้เหมือน Lexus GS450h กับ CT200h ก็ไม่ได้

Lock ความเร็ว ไปได้แค่นี้

อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง วิ่ง 110 กิโลเมตร/ชั่วโมง เปิดแอร์ นั่ง 2 คน

18.57 กิโลเมตร/ลิตร ประหยัดเท่า ECO Car เลยเถอะ!

เจ๋งมาก! ทั้งแรง ทั้งประหยัด สงสัยจะได้เข้ารอบ Best Drive 2012 กันแน่ๆ แหงๆเลย
รถดีมากครับ ซื้อหามาขับได้ นะ

------------------------------------

ที่มาครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=23118.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเคยครับตอนนั้นตื่นสายแล้วมีสอบ ถ้าไปไม่ทันจะ Auto Drop !!! ทันที

อายุ 19 ขับ Accord G8 2.0

เจอกับ W204 ซัดกัน 200 นิดๆ สุดท้ายไปเลี้ยวเข้ามอเดียวกัน ขำเลย สายเหมือนกันนี่หว่า

ปล. Camry 2.5G นี่ขับกันโหดมากครับเจอบ่อย ส่วน HV นานๆที

ออฟไลน์ BIGP

• Full Member
ลองวิ่งเส้น บูรพาวิถีครับ ซัก 8 โมง ไปเอแบคบางนา เจอหลากหลายเลย

Imprezza, GTI, EVO, Z4, M3, Cayman, slk, beetle , ,มี lambo fer บ้าง ที่พูดมานี้สมัย 10 ปีก่อนนะครับ เคยเห็น Diablo ด้วย หายากมาก

ถ้าเวลานี้ก็ต้องตามไปดูใหม่ อิอิ ไม่ค่อยได้แวะไปเท่าไรละ

ออฟไลน์ aongpao

• **
ขับเร็วได้ความมันในอารมณ์ (มีอารมณ์น้ำตาตกตอนเติมน้ำมันแถมมาด้วย)
แต่สุดท้ายขับ 110-120 ก็ถึงจุดหมายต่างกันสิบนาที

ประสบการณ์เมื่อครั้งสมัยยังเรียนมหาลัยห่างไกลจากตัวเมืองย่านบางบ่อเมื่อหลายปีที่แล้ว ;D ;D

ออฟไลน์ MystogaN

ช่วงนี้ ม.กรุงเทพ มีสอบคับ ใครวิ่งดอนเมืองเจอรถจี้ตูดแปลว่าเดกมีสอบ ช่วยหลีกหน่อยละกันนะคับ ฮ่าๆๆๆ ;D

ปล.พูดเอาฮา อย่าจริงจังคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2014, 10:33:44 โดย MystogaN »

ออฟไลน์ koruru

ช่วงนี้ ม.กรุงเทพ มีสอบคับ ใครวิ่งดอนเมืองเจอรถจี้ตูดแปลว่าเดกมีสอบ ช่วยหลีกหน่อยนะคับ ฮ่าๆๆๆ ;D
มายืนยันครับว่ามีสอบยาวไปจนถึงวันอาทิตนี้ครับ เพราะผมกำลังเรียนอยู่ ใครใช้เส้นทางนี้อย่างขับช้าแช่ขวากันนะครับ
แต่ผมไม่เคยรีบหลอกนะครับเพราะผมเผื่อเวลาไว้ครับ สอบ9โมงเช้า ผมถึงม.ตั่งแต่8โมงตรงละครับ ตื่นนานเร็วขึ้นซัก30นาที
แต่ถึงมหาลัยเร็วขึ้น40นาที ตรงกันข้าง ถ้าตื่นสาย30นาที ถึงมหาลัยช้ากว่า เป็นชั่วโมงเลยละครับ ฝากไว้คิดนิดนึงครับจะได้เผื่อเวลา
ไปสอบกันครับ ไม่อยากให้รีบร้อน  ;D

ออฟไลน์ frame@kk

เคยเจอ HV ส่วนมากกว่าลอยลำอยู่อ่ะครับไม่ค่อยเจอจี้เท่าไหร่ คือแบบขับเร็วอยู่แล้ว สู๊งสูงด้วยแหละ
แต่เจอ G9 นี่จี้ประจำ มุดด้วยประจำเลย

พูดกันเรื่องช่วงสอบ อิอิ สบายใจหอใกล้คณะ สอบ 9 โมงครึ่ง ตื่น 9 โมงก็ไปสอบทันแว้นมอไซไป 555 รถยนต์จอดทิ้งไว้สบาบใจ

ช่วงนี้ ม.กรุงเทพ มีสอบคับ ใครวิ่งดอนเมืองเจอรถจี้ตูดแปลว่าเดกมีสอบ ช่วยหลีกหน่อยนะคับ ฮ่าๆๆๆ ;D
มายืนยันครับว่ามีสอบยาวไปจนถึงวันอาทิตนี้ครับ เพราะผมกำลังเรียนอยู่ ใครใช้เส้นทางนี้อย่างขับช้าแช่ขวากันนะครับ
แต่ผมไม่เคยรีบหลอกนะครับเพราะผมเผื่อเวลาไว้ครับ สอบ9โมงเช้า ผมถึงม.ตั่งแต่8โมงตรงละครับ ตื่นนานเร็วขึ้นซัก30นาที
แต่ถึงมหาลัยเร็วขึ้น40นาที ตรงกันข้าง ถ้าตื่นสาย30นาที ถึงมหาลัยช้ากว่า เป็นชั่วโมงเลยละครับ ฝากไว้คิดนิดนึงครับจะได้เผื่อเวลา
ไปสอบกันครับ ไม่อยากให้รีบร้อน  ;D

ไม่ว่าจะเส้นทางไหน ก็ไม่มีใครมีสิทธิ์แช่ขวาหรอกครับ
เช่นเดียวกัน การบอกให้หลีก รถคันที่มีสิทธิ์คงเป็นรถพยาบาล ตำรวจ

ดังนั้นจะสอบก็เตรียมตัวไว้ให้ดี เป็นการบ่งบอกถึงความรับผิดชอบครับ

ออฟไลน์ mozart

ผมชอบเครื่อง 2.5 ตัวนี้มากเลยครับ แรงสั่งได้ดังใจครับ เกียร์ก็ไม่ใช่แบบ cvt เสียอย่างเดียว ให้อ๊อฟชั่นมาน้อยเกินไป

ออฟไลน์ Gunn

จะไปสอบสาย  ,ปวดขี้ , เข้างานสาย  , Test drive ฯลฯ ก็ไม่มีสิทธิ์ในการขับเร็วกว่าที่กฎหมายกำหนด และก็ไม่มีสิทธิ์ที่จะไปไล่ขอทางรถคันหน้า จำไว้ว่าเวลาเกิดอุบัติเหตุส่วนใหญ่คนพวกนี้มักไม่ได้ตายคนเดียว มักจะพาคนที่ไม่รู้เรื่องรู้ราวไปด้วยเสมอครับ...รถที่ควรหลบให้มีเพียงรถฉุกเฉินที่ได้รับอนุญาตแล้วเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ eamesBot

ของผมเห็น camry ที่ขับเร็วๆ มีแต่ hybrid แฮะ สงสัยคนละเส้น  ;D

ออฟไลน์ Pat.Lee

จะไปสอบสาย  ,ปวดขี้ , เข้างานสาย  , Test drive ฯลฯ ก็ไม่มีสิทธิ์ในการขับเร็วกว่าที่กฎหมายกำหนด และก็ไม่มีสิทธิ์ที่จะไปไล่ขอทางรถคันหน้า จำไว้ว่าเวลาเกิดอุบัติเหตุส่วนใหญ่คนพวกนี้มักไม่ได้ตายคนเดียว มักจะพาคนที่ไม่รู้เรื่องรู้ราวไปด้วยเสมอครับ...รถที่ควรหลบให้มีเพียงรถฉุกเฉินที่ได้รับอนุญาตแล้วเท่านั้นครับ

เห็นด้วยบางส่วนครับ เพราะบางครั้งคนที่จี้หรือขับเร็วกว่ากำหนดและขอทางมันมีความจำเป็นจริงๆ ครับเช่น แท็กซี่มีคนใกล้คลอด, บางคันขับพาญาติที่มีป่วยหรือบาดเจ็บรุนแรงไปส่งโรงพยาบาล หรือจากประสบการณ์ของเพื่อนผมเค้าขับพาญาติที่โดนยิงจากลูกหลงที่คนอื่นเค้ายิงกันไปส่งโรงพยาบาลครับ

ดังนั้นสำหรับผมเจอคนจี้ผมก็หลบให้ครับอย่างน้อยเค้าจะได้ไม่ต้องแซงซ้ายปาดขวาลดความเสี่ยงให้คนที่ขับเร็วและเพื่อนร่วมถนนไปอีกหน่อยครับ

สุดท้ายน้องๆ ที่อยู่ในช่วงสอบอย่าซิ่งให้มากนะครับ ตื่นแต่เช้าไปให้ทันแบบปกติเถอะครับ ขับเร็วมากๆ มันอันตรายครับและอาจผิดกฎหมายด้วย

ออฟไลน์ bittersweett1st

fd ครับ 226km/h ช๊อคครับ โดนกล้องด้วยครับ ทางบ้านด่าเละเลยครับ

ก็มันรีบจริงๆ

ออฟไลน์ kikumarru

• **

กฏหมายระบุว่าเลนขวาไว้สำหรับแซงครับ เพราะฉะนั้นถ้าคุณไม่อยากโดนลูกหลงก้อจงหลบซะนะ  ไม่งั้นคุณก้ออาจจะเป็นคนที่เกิดอุบัติเหตุนั้นได้แทน เช่นการโดนปาดหน้า เดี๋ยวนี้ก้ออาจโดนปืนได้ก้อมี  ตอมกฏหมายไม่มีสิทธิขับเร็ว แต่ก็ไม่มีสิทธิแช่ขวาเหมือนกันนะ และตามมารยาทเมื่อมีรเร็วกว่าและอยุ่เลนขวาสุดมาจี้คันที่อยุ่เลนขวาสุดและคันนั้นๆม่มีรถอยุ่ข้างหน้าก้อควรเร่งขึ้นไปและหลบให้ ไม่ว่าจะขับที่ 200ก้อตาม แต่ส่วนใหญ่เจอแต่พวกขับ 80  มาแช่ขวา พวกจะขับ200 เลยต้องมุด จึงทำให้เกิดอุบัติเหตุมากกว่า ถ้าคุณหลบ ทำเป็นมารยาทดี อยากจะด่าก้อด่าในใจด่าในรถ ก้อด่ามันไป ผ "บางทีพวกนี้อาจจะอยากรีบตาย" ก้อปล่อยมันไปถ้าคุนหลบพวกนี้มักจะตายเพียงคันเดียวไม่ค่อยทำใหคนไม่รุ้เรื่องตายไปด้วย แต่ถ้าคุนไม่ได้อยุ่เลนขวาสุด โดนไล่ไม่ต้องไปยอมมัน เพราะคุนไม่ผิดกฏหมายและไม่ใช่คนไร้มารยาท แต่ถ้าอยุ่ขวาสุดแช่คุนก้อผิดทั้งกฏหมายและมารยาท ตอนนี้ถ้าช้าแช่ขวาแล้วโดนปาดจะเจอ ประมาทร่วมถ้าชนนะ คนปาดไม่ได้เปนคนผิด100%  ผิดแคี 50%

ออฟไลน์ YenChar

ขับช้าก็อย่าเกะกะครับ พวกช้าแช่ขวา แล้วอ้างกฏหมาย

เมื่อกี้ผมขับเส้นบางนาตราด เจอ C-Class ขับช้าแช่ขวา แค่รถคันเดียว เล่นเอาติดกันเป็นสิบคัน

ผมเคยเจออัลติส ผู้หญิงขับ แมร่งเล่นมือถือไปขับรถไป แล้วในซอย แซงไม่ได้ ติดยาวเป็นพรวนครับ
แสงจากมือถือสว่างว๊าบขึ้นมา รู้เลย มันมัวแต่เล่นมือถือ มัวแต่แชท ไม่สนใจถนน แล้วมาอ้าง ชั้นขับของชั้นดีๆ

ขับรถ เกรงใจคนอื่นครับ ถ้าไม่พร้อมจะขับ ไม่รีบ ขับเรื่อยๆ ก็ยังไม่ต้องออกมาเพ่นพ่านครับ
แต่ไอ้พวกขับเร็วเกินไป ปาดคอสะพาน ปาดหน้าชาวบ้านก็ไม่ควร ทำอะไร ทำแต่พอดีเถอะ
รถเค้าวิ่งกัน 110-120 ตัวเองขับ 80 บอกว่าประหยัด บอกว่าถูกกฏหมาย พาลให้ตัวเองอันตราย
ความเร็วไม่สำคัญ สำคัญที่มันต้อง Flow ไปกับจังหวะของการจราจร เร็วเท่าๆกัน รถมันก็ได้ไปทุกคัน ไม่ต้องแซงกันวุ่นวาย

แคมรี่ 2.5 สมัยนี้ไม่กลัวครับ แรงๆไป แน่นๆหนึบๆ
ที่กลัวคือ พวกกระบะยกสูง PPV ทั้งหลายมากกว่า กลัวแกจะท้ายปัด สบัดมาโดนชาวบ้านเค้า

ออฟไลน์ Anvers30

ใจเย็นๆ ครับทุกท่าน เรื่องมารยาทการใช้ทางหลวง/ทางด่วน พี่จิมมี่แกเขียนไว้ที่กระทู้ปักหมุดแล้วนะครับ ลองไปอ่านกันดูก่อนดีกว่ามั๊ย :)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ใจเย็นๆ ครับทุกท่าน เรื่องมารยาทการใช้ทางหลวง/ทางด่วน พี่จิมมี่แกเขียนไว้ที่กระทู้ปักหมุดแล้วนะครับ ลองไปอ่านกันดูก่อนดีกว่ามั๊ย :)
ตามนี้ครับ ใจเย็นๆกันนะครับ เรื่องแบบนี้เถียงกันหลายรอบแล้ว

ออฟไลน์ Gunn

คิดแตกต่าง แต่อย่าแตกแยกครับ  ;) เรื่องคนขับเร็ว กับคนขับขวา ทะเลาะกันมาแทบทุกบอร์ด ทุกเวป ต่างฝ่ายต่างบอกว่าอีกฝ่ายทำผิดกฎหมาย ทั้งที่จริงๆแล้วทำผิดด้วยกันทั้งคู่ 555

ออนไลน์ redsun

ผมไม่ขับเร็วแล้วคร้าบบ
ใครอยากเร็วผมให้ทางเลยคร้าบ ไม่รีบคร้าบบ  :D

ออฟไลน์ HYDE--

อืม คิดเหมือนผมเลย ส่วนใหญ่ จะมี 2.5G นี่แหละที่ชอบขับเหมือน Fortuner พวก 2.0G กะ HV ขับสุภาพทุกคันเลย
คงเป็นเพราะ 6AT ครับ

ตอนผมขับไปเรียน มธ รังสิต ก็ขับ 140-180 ก็ว่าเร็วมากแล้ว
เจอเด็กเอแบคขับรถไปเช็คชื่อนี่ ผมเงิบเลยครับ

fd ครับ 226km/h ช๊อคครับ โดนกล้องด้วยครับ ทางบ้านด่าเละเลยครับ

ก็มันรีบจริงๆ
ก็เอาเวลาไปบริหารดีๆครับ

ตอนผมขับไปเรียน มธ รังสิต ก็ขับ 140-180 ก็ว่าเร็วมากแล้ว
เจอเด็กเอแบคขับรถไปเช็คชื่อนี่ ผมเงิบเลยครับ
เท่าที่เคยสัมผัส อุดรวิถี พื้นผิวจะสู้บูรพารัถยาไม่ได้ครับ นอกนั้นต้องปิดปากละ :X

ออฟไลน์ Tonge

ผมไม่เคยเจอ camry2.5 ขับเร็วเลย แต่ถ้าHybrid เจอมาแล้วสองรอบ ถนนโล่งๆ อัดกันตรงๆตัวต่อตัว
ก็สูสี ไปแซงได้ตอน180+ไปแล้ว  TEANA J32 250XV ก็แรงดีนะ จังหวะเทคตัวพุ่งดีจริงๆ ตามไม่ทัน ผมไปเฉือนตีนปลายทุกที

เส้นบูรพาวิถี เด็กเอแบคขับเร็วจริงๆ เพื่อนๆผมเรียนที่นั่นก็ขับกันเร็วๆทั้งนั้น
เมื่อ10ปีก่อน ชวงนั้นเป็นช่วงสอบ น้าชายผมขับ c-class W202จะไปทำงานแหลมฉบัง อยู่เลนกลางความเร็วประมาณ120 โดนAltis ชนท้าย(เด็กเอแบครีบไปสอบ) W202ของน้าผม ยุบถึงกระจกหลัง Altisเละ
นศ.ลงมา ก้มกราบขอโทษที่พื้น บอกว่ารีบไปสอบ น้าชายผมโมโหมาก แต่ก้มกราบเลยระงับอารมณ์ไว้ได้ สรุปไม่ได้ไปสอบ
ภายหลังผมทราบข่าวจากน้าชาย ถามน้าว่าแล้วนศ.คนนั้นเป็นไรบ้าง น้าบอกว่าอยู่วัดละ(ผมก็ไม่ได้ถามต่อ ไม่รู้น้าผมพูดจริง หรือน้าตอบกวน)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ผมไม่เคยเจอ camry2.5 ขับเร็วเลย แต่ถ้าHybrid เจอมาแล้วสองรอบ ถนนโล่งๆ อัดกันตรงๆตัวต่อตัว
ก็สูสี ไปแซงได้ตอน180+ไปแล้ว  TEANA J32 250XV ก็แรงดีนะ จังหวะเทคตัวพุ่งดีจริงๆ ตามไม่ทัน ผมไปเฉือนตีนปลายทุกที

เส้นบูรพาวิถี เด็กเอแบคขับเร็วจริงๆ เพื่อนๆผมเรียนที่นั่นก็ขับกันเร็วๆทั้งนั้น
เมื่อ10ปีก่อน ชวงนั้นเป็นช่วงสอบ น้าชายผมขับ c-class W202จะไปทำงานแหลมฉบัง อยู่เลนกลางความเร็วประมาณ120 โดนAltis ชนท้าย(เด็กเอแบครีบไปสอบ) W202ของน้าผม ยุบถึงกระจกหลัง Altisเละ
นศ.ลงมา ก้มกราบขอโทษที่พื้น บอกว่ารีบไปสอบ น้าชายผมโมโหมาก แต่ก้มกราบเลยระงับอารมณ์ไว้ได้ สรุปไม่ได้ไปสอบ
ภายหลังผมทราบข่าวจากน้าชาย ถามน้าว่าแล้วนศ.คนนั้นเป็นไรบ้าง น้าบอกว่าอยู่วัดละ(ผมก็ไม่ได้ถามต่อ ไม่รู้น้าผมพูดจริง หรือน้าตอบกวน)
น่ากลัวจังเลยครับ รู้สึกถึงข้อดีในการอยู่ในเมืองกทมเลย รู้สึกว่าคนขับรถตายยากมากเพราะไม่มีที่ให้เหยียบ ยกเว้นหลับใน และหักหลบมอไซ

ออฟไลน์ Equcha

เดี๋ยวนี้ขึ้นทางด่วน รถเครือง 1.2L,1.5L แรงมากครับ ขับรถ 2.0 โดนจี้ตูดอย่างบ่อย ขับเลนกลางอนะครับ
ฃส่วนใหญ่เปลี่ยนแม๊กแล้ว HP+ 10%  :D