ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง ทำสัญญาซื้อรถ ก่อน รับรถ และ ลองรถก่อนเซ็นรับ ได้ไหมครับ  (อ่าน 6757 ครั้ง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
คือ เซลล์โทรมาบอกว่า ให้ผมเตรียมเอกสารต่างๆ เพื่อทำสัญญาซื้อรถ   แต่ผมมีข้อสงสัยที่จะเรียนถามดังนี้ครับ

1  ถ้าทำสัญญาแล้ว พอถึง เวลารับรถ แล้วปรากฏว่า รถที่เราจะรับนั้น ตรวจสอบดุแล้ว มี Defect ที่พิจารณาดุแล้ว รับไม่ไหว

ซึ่งเกิดจากการผลิต แล้วเราปฏิเสธรับรถคันนี้ (แต่ขอเปลี่ยนคันใหม่)  สัญญาที่ทำไปแล้วจะมีผลไหมครับ  และเราขอคืนเงินจอง

ได้ไหม

2 แต่ถ้า ตรวจสอบดูแล้ว OK ไม่มีปัญหาใดๆ ที่พบเจอ แล้ว เรา จะขอลองทดสอบขับ ก่อนที่จะ เซ็นรับรถ ทาง 0 เขาจะปฎิเสธ

ไม่ให้เรา ลองขับได้ไหมครับ เพราะดูแค่ภายนอก  ไม่รู้ว่าถ้าไม่ให้เราลองขับทดสอบดู  เราจะปฎิเสธที่จะรับรถได้ไหม พร้อมยก

เลิกสัญญา

3  ขอคำแนะนำ วิธีตรวจสอบ ต่างๆ ก่อนที่จะเซ็นรับรถด้วยครับ ว่ามี การตรวจอะไรบ้างครับ

----------------------------------------------------ขอบคุณล่วงหน้าครับ----------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ suksan4

• Jr. Member
  • **
ผมคิดว่าเราต้องทำสัญญาจอง และเซ็นต์อีกครั้งตอนรับรถ

1. ตอนรับรถต้องตรวจสอบก่อนเซ็นต์ชื่อ ผมยังไม่เคยได้ยินว่าบริษัทยอมให้เปลี่ยนคันใหม่ แต่ถ้าไม่พอใจเราก็ทิ้งเงินจองไงครับ
2. การขอลองขับก่อนเซ็นต์รับรถ ผมคาดว่าเซล คงพิจารณาแต่ละราย กรณีที่ซื้อและแจ้งเลขที่แคชเชียร์เช็คมาก่อน อาจยอมก็ได้มั้งครับ
3. การตรวจสอบ ผมคิดว่าต้องคาดประมาณเวลาที่อำนวย เช่นมีเวลาน้อย ก็ต้องดูเฉพาะที่าจำเป็น เช่น รุ่นรถตรงตามต้องการ เลขที่ตัวถัง เลขที่เครื่องยนต์ สภาพภายนอก รอบเดินเบา เกียร์อัตโนมัติ ออพชั่นตามที่ตกลง   ในกรณีที่มีเวลามาก อาจตรวจดูให้ละเอียด

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ผมไปดูรถก่อนวันรับรถ ครับ  เชคความเรียบร้อย  ตั้งแต่โชวรูมยังไม่ล้างเลยครับ
ดูพวกงานประกอบ จิงๆขอลองขับขยับไปมาได้ครับ  แต่ขับออกนอกโชวรูมไม่ได้ 
ถ้าจะมีข้อบกพร่องของระบบเครื่องยนคงยากที่จะเจอครับ นอกจากเรานำมาใช้งานสักระยะ
ดังนั้นรถทั่วไป บอกเลยว่าแล้วแต่ดวงครับ
  ส่วนผมก็ขู่เซลคนสวยไปว่า ไม่เรียบร้อย วันรับรถไม่เซ็นครับผมอิๆ วันรับรถก็แค่มาเซ็นขับออกไปได้เลยครับ

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
ให้พอใจก่อนเซ็น  ไม่พอใจไม่ต้องเซ็น

ตรวจ ลอง เช็คก่อนเซ็น ได้หมด

แต่ตอนรับรถเซลมักเหลือน้ำมันไว้ให้แทบหมด แปลว่า จะลองรถต้องเติมเพิ่ม ไม่งั้นได้ไส

------------

ตรวจรถก่อนรับรถ หาโหลดไฟล์ในเน็ตดู
ซื้อรถรุ่นไรก็ดูเว็บบอร์ดรุ่นนั้นจะได้รู้ปัญหา ก็ตรวจสอบรถก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2014, 19:29:40 โดย wannachat »