ผู้เขียน หัวข้อ: การเปลี่ยนแปลงใน CRV model 2015 ของผู้รับรถตั้งแต่ธันวานี้เป็นต้นไป  (อ่าน 23355 ครั้ง)

เผื่อใครยังไม่ทราบนะครับ
CRV เปิดตัวเดือน สิงหา 2012  ตอนเปิดตัวใช้รหัสโมเดลในการขายว่า CRV 2013
พอเดือน เมษา ที่ผ่านมาได้มีการเปลี่ยนแปลงโดยปรับรหัสการขายเป็น CRV 2014 โดยเพิ่มราคาอีก5พันบาท สิ่งที่เพิ่มมีแค่อย่างเดียวคือ จุดยึดเบาะเด็ก

หลังจากนั้นประมาณสิงหา-กันยา CRV 2014 (รหัสการขาย) ได้มีการเพิ่มม่านถุงลมในรุ่น 2.4 ขับ4 โดยขึ้นราคามาอีกประมาณหมื่นนึงมั้งไม่แน่ใจ
ส่วนรุ่นอื่นได้แผงกันกระแทกใต้พวงมาลัยมา เป็นอุปกรณ์ด้านเซฟตี้ครับ เวลารถชนแล้วพวงมาลัยอาจจะมากระแทกเข่าแตกได้ ไอ้แผ่นนี้มันจะช่วยเซฟเข่าครับ

ล่าสุด ผมเพิ่งจอง CRV 2.4 ขับ 4 ไป ตอนนี้ได้กลายเป็น CRV 2015 (รหัสการขาย) แล้ว
ราคาขึ้นมาเป็น 1.544 ล้าน จากเดิมตอนเปิดตัว 1.52ล้าน ขึ้นราคาจากตอนเปิดตัวมา 2หมื่น (เซ็งเลย)
แต่สิ่งที่เพิ่มขึ้นมาจากตอนเปิดตัวคือ ถุงลมได้6ใบ มีม่านถุงลมเพิ่มขึ้นมาเหมือนกับ รหัส 2014ก๊อก2

แต่สิ่งที่เป็นไฮไลต์ของรุ่น 2015 คือ หน้าจอจาก6นิ้ว ได้กลายเป็น 7นิ้ว !!! จอใหญ่ขึ้นครับ แล้วช่องใส่ซีดีไม่ได้อยู่ด้านนอกแบบเดิมแล้ว แต่ต้องเปิดหน้าจอให้สไลด์ออกมา ถึงจะเจอช่องใส่ซีดีครับ 

แต่สิ่งที่ปรับปรุงยิ่งกว่านั้นคือ ระบบนำทางครับ ทำงานเร็วขึ้นกว่าเดิม10เท่า สามารถค้นหาตำแหน่งได้ภายในไม่เกิน3วินาที จากเดิมใช้เวลา20กว่า-30วิ และไม่ต้องรอการค้นหาสัญญาณเบื้องต้น เปิดปุ๊บ ค้นหาติดปั๊บเลย  คงมีการปรับปรุงระดับซอฟแวร์ใหม่หมดครับ  จากเดิมที่ต้องรอการค้นหาสัญญาณประมาณ15-20วินาที

แต่สิ่งที่แย่ลงอย่างไม่น่าให้อภัยคือ ไปเอาเส้นกะระยะของกล้องมองหลังออกครับ ไม่เข้าใจจริงๆครับว่าเอาออกทำไม ปรับปรุงให้ห่วยลง ทำทำไมหว่า

จบการรายงานครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
2.0 ทั้ง s และ e มีการเปลี่ยนแปลงบ้างไหมครับ?
'19 Honda Civic EL

2.0 ทั้ง s และ e มีการเปลี่ยนแปลงบ้างไหมครับ?

เพิ่มจุดยึดเบาะเด็ก กับ แผงกันกระแทกใต้พวงมาลัยครับ

อีกจุดนึงที่ไม่ได้อยู่ในสเปค แต่ผมสังเกตเอา ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ ดูเหมือนแผงประตูน่าจะใช้พลาสติกที่ดีขึ้นกว่าเดิม อาจจะเอาคำติของลูกค้าไปปรับปรุง
แต่ก็ไม่ได้หุ้มอะไรมาเหมือนเดิม เป็นพลาสติกล้วนๆเหมือนเดิม

ออฟไลน์ templeboy

เนวิเกเตอร์เดิมห่วยมากครับ ช้าคอดๆๆๆๆ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Nikle_pk

ราคาเพิ่ม 22,000 กับของที่ได้เพิ่ม ถือว่าไม่แพงเลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมเข้ามาอ่านเพราะแอบลุ้น DRL นะเนี่ย   ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ korkongzz

• Sr. Member
นึกว่าจะได้ไฟหน้าแบบเวอร์ชั่นรัสเซีย เสียดายนะ

ออฟไลน์ MystogaN

ยังไม่ได้ DRL แบบยุโรปเหรอคับ เคยเห็นวิ่งที่เยอรมันสวยมว๊ากๆ ;D

ออฟไลน์ akkara

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งรับรถมาเมื่อ 7/12/13 พอดีไม่เคยใช้ Navi ตัวเก่า แต่ตัวใหม่เท่าที่ลองใช้เทียบกับ Nuvi รุ่นเล็ก จับสัญญาณได้ไวกว่าครับ สตาร์ทเครื่องไม่ถึงครึ่งนาที ถ้าไม่ได้อยู่ในอาคารจับสัญญาณได้แล้วครับ ในขณะที่ตัว Nuvi ถ้าไม่ได้ใช้นานๆต้องรอเกือบ5นาที ส่วนการค้นหาพอดีผมคุ้นกับ GPS Garmin อยู่แล้ว เลยไม่ค่อยมีปัญหาครับ
ปล. port USB ย้ายมาอยู่ตรง front แทนครับ และมี AUX/AV เพิ่มมาด้วยครับ ใครที่มี Iphone jailbreak + ลงโปรแกรมจาก cydia ผมว่าน่าจะโชว์ที่จอได้ พอดีของผมไม่ได้ jailbreak เลยยังไม่ได้ลองครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
จัดออฟชั่นมาชนเพื่อนร่วมห้องเลยนะเนี่ย เจ๋งครับ  ;)

ออฟไลน์ reyeshenry

แอคคอร์ดก็มีได้ DRL มาแล้ว  เหตุใด  CR-V ไม่ให้มาเลยละครับ โคมมันก็รองรับอยู่แล้ว ที่่ต่างประเทศก็ยังได้อ๊อฟชั่นตัวนี้

แค่ DRL ในโคมเดิม  ทำให้มันติดกลางวันได้  คงใช้งบไม่ถึง 5,000 หรอกครับ   ฮอนด้า

ออฟไลน์ H3T

CR-V ไมเนอร์เชนจ์ น่าจะช่วงครึ่งหลัง 2014 รอดู DRL และ VSA ตั้งแต่รุ่นเริ่มต้นดีกว่า การปรับเล็กๆน้อยช่วงนี้เป็นเพียงการเพิ่มคว่มสดใหม่ของ Model Year เท่านั้น

ออฟไลน์ NoName__???

อยากรู้การเก็บเสียงกับการซับแรงกระแทก ตึงตังดีขึ้นมั้ยคะ

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
ขอบคุณครับ ไม่รู้เรื่องเลย

ออฟไลน์ Deaw

ซื้อปี 2013 ได้โมเดล 2015 คุ้มจริงๆเลยคันนี้

ออฟไลน์ O_o"

เป็นการปรับปรุงเพิ่มอุปกรณ์แต่ละปี แบบนี้ก็ดีครับ ดีกว่าหลายๆค่ายแอบปรับราคาขึ้นเงียบๆแต่ไม่เพิ่มอุปกรณ์ต่างๆให้

แอบลุ้น MC อีกครั้งตอนปลายปีหน้า ว่าอะไรจะเพิ่มมาอีกบ้าง  ;D ;D

ออฟไลน์ Redcc

• Newbie
  • *
เพิ่ม 2 หมื่นทุกรุ่นเลยหรอครับ?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
หลายคนรอ DRL อยู่นะครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ akkara

• Newbie
  • *
เพิ่ม 2 หมื่นทุกรุ่นเลยหรอครับ?
เฉพาะรุ่น top ครับ ได้เพิ่ม ม่านถุงลมนิรภัยด้านหลังครับ กับจอ 7 นิ้ว
ส่วนตัว 2.4 2WD นี่รู้สึกราคาเท่า model 2014 ไม่มี ม่านถุงลมนิรภัยด้านหลังแต่ได้จอ7" + Navi ตัวใหม่ครับ ถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ถูกกว่า cx5 2.2D อยู่ 1.3 เเสน ตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ เห็นราคา crv รู้สึกว่าแพงใกล้ราคาเครื่องดีเซลเลย

ออฟไลน์ mick

ตั้งชื่อรุ่นซะ ปี 2013 ชื่อรุ่น2015 แล้ว

ออฟไลน์ Volta

ตอนนี้ถ้าใครสนใจ SUV ที่มีระบบความปลอดภัยเยอะๆในรุ่นเริ่มต้น คงต้องไปมอง CX5 อย่างเดียวแล้ว
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณครับ เพิ่มมาแต่ราคาเพิ่มตาม แย่ตรงนี้แหละ
แอคคอร์ดก็มีได้ DRL มาแล้ว  เหตุใด  CR-V ไม่ให้มาเลยละครับ โคมมันก็รองรับอยู่แล้ว ที่่ต่างประเทศก็ยังได้อ๊อฟชั่นตัวนี้

แค่ DRL ในโคมเดิม  ทำให้มันติดกลางวันได้  คงใช้งบไม่ถึง 5,000 หรอกครับ   ฮอนด้า
ต้นทุนสามพันระวังเพิ่มราคาสามหมื่นครับ ติดเองคงสองพันปลายๆ เห็นหลายคันอยู่ แต่ยากกว่าโฟกัสแน่นอน

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ผมว่า ราคา crv แพงเกินไป รถไม่มีอะไรเด่นเท่าไรเลยแต่คนก็ชอบ  ;D

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
เพิ่งไปดูมาครับ ภายในเป็นพลาสติกเกือบหมดทั้งคอนโซล ข้างประตู เบาะหลังตรงที่ลองนั่งแบนเรียบนั่งไม่สบายเลย
ดีหน่อยตรงเอียงหลังได้หน่อย ดูแล้วไม่ประทับใจเลยทั้งๆที่ใช้ crv มาสองรุ่นละ ครั้งนี้ขอนอกใจ Honda ละครับ