ผู้เขียน หัวข้อ: fortunner TRD ยังหน้าชื้ออยู่ไหมเทียบกับ mu-x  (อ่าน 9212 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
จูนเคยขับ TRD ตัวแรก(ของน้องสาว) แต่ตัวปรับปรุ่งช่วงล่างใหม่ยังไม่เคยลอง 

เอามาเป็นรถครอบครัว ใช้งานปกติทั่วไป เอาไว้พาครอยครับเที่ยว   มีเด็ก1-2 ผู้3-4  (ตอนนี้ใช้altis TRDอยู่ )
เหตุผลทีมอง จูน มองกี่ครั้งก็ยังหล่อ ถึงจะเก่าไป ถ้าเทียบกับ หมูแอ็ก แต่เครื่องก็เก่าเหมือนกัน
ถ้าชื้อจูนตอนนี้ คิดว่าแพงไปไหม กับคำว่า TRD   แล้วคิดว่าจะได้ส่วนลดอะไรไหม หรือจะไปครบกับ หมูแอ็กดี กับคำว่าบอดีไหมแต่ก็เครื่องเก่าเหมือนกับ
 พรุ่งนี้ว่าจะไปลองทั้ง2ครับ ออกแนวรักพี่เสียดายน้อง

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Re: fortunner TRD ยังหน้าชื้ออยู่ไหมเทียบกับ mu-x
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 17:11:59 »
Fortuner TRD Sportivo สวย น่าใช้ แต่ราคาอยู่ที่ 1,543,000
MU-X 3.0 4x4 Navi อยู่ที่ 1,389,000

ส่วนต่าง 154,000 บาท ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา Fortuner ก็โอเคครับ
รุ่น TRD Sportivo ส่วนลดไม่น่าจะได้เยอะ เพราะรุ่นย่อยนี้ขายดี
สวยจบ ไม่น่าจะต้องไปทำอะไรต่อ
แต่ถ้าเลือก MU-X ต้องจัดแม็กใหม่ถึงจะสวยครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ไปลองขับ ลองนั่งดูก่อนครับ บุคลิกของทั้งคู่
มีจุดต่างพอสมควรในด้านfeeling ช่วงล่างและพวงมาลัยครับ
ด้านการเก็บเสียง ความนุ่มนวล MU-X ทำได้ดีกว่า
แต่ถ้าความลงตัวโดยรวมทั้งคัน รวมดีไซน์ ผมให้ Fortuner

ออฟไลน์ Pon76

• Full Member
Re: fortunner TRD ยังหน้าชื้ออยู่ไหมเทียบกับ mu-x
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 17:15:51 »
ผมคิดว่าลองช่วงล่างทั้งสองคันน่าจะได้คำตอบนะครับ มันคนละแนวแน่นอน
Trd คงจะแข็งกว่าฟอร์รุ่นปกติ.  ส่วน mu -x น่าจะแนวครอบครัวนะ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 17:28:39 »
ถ้าเทียบตัว TRD ก็คงต้องเป็น mu-x ตัวtop ราคาต่างกัน แสนสาม
ช่วงนี้ฟอร์จูน่าจะมีส่วนลดเยอะนะครับ เพราะขนาดที่อาผมไปเอาตัว top ที่ไม่ใช่ trd มาลด 5หมื่น ปกติอยู่ขอนแก่นไม่ค่อยลดยังได้ประมาณนี้
ถ้าในกทม.คงได้เยอะแน่ๆ

ถามว่าคุ้มมั้ย ถ้าได้ส่วนลดแล้วราคาพอๆกันนะ จูนก็น่าสนใจกว่า เล่นตอนนี้ก็จะยังไม่ตกรุ่นไปอีกประมาณ 2 ปีได้(จากที่อ่านสรุปรถใหม่ของพี่จิมอ่ะนะครับ)
ออฟชั่นก็ครบ การทรงตัว ด้านความปลอดภัยก็ครบ รูปทรงก็ยังสวยอยู่
mu-x ผมรอดู model year ปลายปี ว่าจะมีปรับเพิ่มออฟชั่นมั้ย อยากได้ Cruise Control 55555
แต่ช่วงล่าง อารมณ์ในการเร่งความเร็ว พวกมาลัย จะต่างกันนะครับสองตัวนี้
ลองไปขับดูครับ สองตัวนี้ ว่าตัวไหนเหมาะกับตัว

แถวบ้านผมส่วนใหญ่ใช้โตโยต้ามาก็จะชอบจูน ใช้อีซูซุมาก็จะชอบมิว ไม่รู้ทำไม 5555

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 17:57:49 »
ถ้าไม่คิดถึงความคุ้มราคา ฟอจูนเนอร์น่าสนกว่าดีไซน์ผมว่าซื้อไปก็สวยจบแล้ว แต่ส่วนตัวผมว่าราคามันแรงไปหน่อยเว้นแต่ได้ส่วนลดก็น่าพิจารณาครับ
ส่วนมิว สดกว่าใหม่กว่านั่งสบายกว่าราคาถูกกว่าดูค้มกว่าแต่ลดแลกแจกแถมไม่มี แต่ผมว่าดีไซน์มันยังปรับได้อีก เครื่องยนต์เหมือนจะเหนือกว่านิดๆ แต่ช่วงล่างกับเบรคตัวฟอจูนเนอร์trdน่าจะดีกว่ามิวเพราะมันปรับมาแล้ว

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 18:18:06 »
ฟอร์จูนเนอร์ ราคาสูงไปหน่อย แถมยังไม่ใช่ตัวท๊อปอีกแต่คนที่ชอบแต่งอาจจะชอบตัวนี้ แล้วถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาคันนี้ก็โอเคเลยนะครับ

มิว-เอ็กซ์ มันดูเหมือนดีแม็กซ์ ไปหน่อยแต่ก็อย่างว่าแหละต้นแบบคือกระบะ แต่ราคาถูกกว่าออฟชั่นเยอะกว่าหน่อยนึง  ::)
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 18:31:08 »
ขอบคุณ ทุกคำตอบอันประโยชน์ครับ  แต่ดูเหมือนจะเลือกอยากกว่าเดิม ขึ้นแฮะ  เดวพรุ่งนี้ผมไปลองยังไงจะมาเล่าไห้ฟังครับ 

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 18:42:59 »
โดยส่วนตัวผมไปลองมาทั้งสองคัน for 3 รอบ MU 2 รอบ
บทสรุปคือ fortuner ดีกว่าหลายขุมครับ

แต่มันชั่งโหลอะไรเช่นนี้ เกลือนไป สรุปรอ x-trail. Everest. หรือลองมอง oddessey ดีกว่า
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 18:57:16 »
TRD ตอนนี้ไม่ผลิตแล้วครับ ถ้าจองหรือรับรถตอนนี้ จะเป็นรถประกอบปี 2013 แต่ถ้ารอได้ แถวๆมีนาจะมี Trd อันใหม่ออกมาอีกรอบ
 ส่วนราคา trd กับ 1.536ล. บาท ผมว่าแรงไปหน่อย กับหลายคนบ่นว่าช่วงล่างแข็งกระเทือน ถอดโช้คสปริงTrdกันเป็นแถว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2014, 19:10:09 โดย panerai »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 18:58:02 »
โดยส่วนตัวผมไปลองมาทั้งสองคัน for 3 รอบ MU 2 รอบ
บทสรุปคือ fortuner ดีกว่าหลายขุมครับ

แต่มันชั่งโหลอะไรเช่นนี้ เกลือนไป สรุปรอ x-trail. Everest. หรือลองมอง oddessey ดีกว่า

ผมรบกวนนิด1ครับ x-trail ขายจริงประเดือนไหนครับ จริงๆแล้วผมตัดตัวเลือกไห้เหลือแค่2ตัวนี้ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 19:03:02 »
TRD ตอนนี้ไม่ผลิตแล้วครับ ถ้าจองหรือรับรถตอนนี้ จะเป็นรถประกอบปี 2013 แต่ถ้ารอได้ แถวๆมีนาจะมี Trd อันใหม่ออกมาอีกรอบ

เอาแล้วชิ  อุยๆๆๆ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 20:40:25 »

ผมรบกวนนิด1ครับ x-trail ขายจริงประเดือนไหนครับ จริงๆแล้วผมตัดตัวเลือกไห้เหลือแค่2ตัวนี้ครับ

หลังนาวาร่าครับ คงเดือน มิถุนายน-สิงหาคม ประมาณนั้น แต่รถน่าจะมีมาโชว์มอเตอร์โชว์มีนานี้นะครับ (หวังไว้เหมือนกัน)

อ้างจาก: J!MMY
NEW CARS IN THAILAND 2014 - 2017 : สรุปรถใหม่ เปิดตัวในไทย 2557 - 2560
หลังจากนั้น จะถึงคิวของ Nissan X-Trail ใหม่ล่าสุด เจเนอเรชัน 3 ที่จะถูก
นำมาขึ้สายการผลิตในบ้านเรา อย่างจริงจังเสียที คาดว่า น่าจะวางขุมพลัง
เดียวกันกับ Nissan Teana นั่นคือ เบนซิน 4 สูบ 2.0 และ 2.5 ลิตร ขับเคลื่อน
ล้อหน้า และ 4 ล้ออัตโนมัติ ด้วยเกียร์ CVT จุดเด่นที่ผู้เขียนได้สัมผัสกับตัวจริง
ณ ประเทศญี่ปุ่นมาแล้ว นั่นคือ เบาะนั่งแถวกลาง จะนั่งสบายที่สุด ในบรรดา
คู่แข่งพิกัดเดียวกัน ทั้ง Honda CR-V , Mazda CX-5 ไปจนถึง Chevrolet
Captiva แต่เบาะแถว 3 นั้น อาจจะยังทำได้ไม่ดีเท่า Captiva กำหนดเปิดตัว
คาดว่าจะเกิดขึ้น ถัดจาก Nissan Navara ใหม่ ไปสักเล็กน้อย

ออฟไลน์ Ongszaa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 22:25:09 »
เพิ่มให้ครับ
Fotuner TRD ปีนี้ ส่วนลด 80,000 บ้านแฟนเพิ่งออกมาเมื่อวานครับ
ปีเก่าลด 150,000 แต่ต้องเปลี่ยนแบ็ตรถค้างสต็อก แบตเสื่อมไปแล้ว
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ น้าเดช

• Full Member
  • my step on the earth
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 22:44:25 »
Fortuner. โมเดลเก่ามากแล้วครับ ในมุมมองผม มันมีเยอะมากครับจนรู้สึกเฉยๆกับโมเดลนี้แล้วครับ  เมื่อก่อนค่อนข้างมีภาษี  แต่ปัจจุบันแทบจะไม่โดดเด่นเลยในท้องถนนครับ
Smooth l Head l!ght mag l

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 22:48:18 »
เพิ่มให้ครับ
Fotuner TRD ปีนี้ ส่วนลด 80,000 บ้านแฟนเพิ่งออกมาเมื่อวานครับ
ปีเก่าลด 150,000 แต่ต้องเปลี่ยนแบ็ตรถค้างสต็อก แบตเสื่อมไปแล้ว

ว้าวๆๆ 0 แถวไหนครับ รบกวนส่งทาง pm ด้วยครับ  พรุ่งนี้ว่าจะไปถามแถวบางละมุงดูครับ

ออฟไลน์ pimmy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 10:40:56 »
fortuner เวิคกว่าแน่นอน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 13:33:14 »
วันนี้ไปลองหมูเอ็กมาครับ แต่เป็น2.5  3.0ไม่กุญแจเอากุญแจไปไว้ที่ชลฯอื่มๆเสียดายจังๆๆๆ

ลอง2.5 มา ช่วงล่างนิ่มมากครับ(โอเค) เวลาโยกช้ายขวามีเสียวครับ หรือเป็นเพราะเราขับแต่เก๋งอ่ะ ความเงียบของห้องโดยสารถือว่าโอเคครับเทียบกับน้องติลที่ใช้อยู่  อัตราเร่งจริงๆไม่อยากกล่าวถึงเลยจริงๆเพราะตัวที่จะไปลองคือ3.0 เทียบกับ จูน3.0    2.5 มันไมรู้ดึงอะไรเลยครับ แต่พอไหลก็ไปได้ดีครับ(หรือเป็นสตายอีสุๆหรือเปล่า) ไม่รู้3.0จะต่างกันหรือเปล่าเสียดายมากๆๆไม่มีกุญแจ ได้แต่ยืนดูข้างนอก
ส่วนจูนยังไม้ได้ไปลองครับ กลัวจะเป็นช่วงพักเที่ยง แต่ถ้าเทียบกับจูนตัวเก่าต่างกันมากครับ  ลืมไปเลยกับเบาะแถว3ของหมูเอ็ก ผมสูงประมาณ177เกียบถึงเพดาน เทียบกับจูนตัวเก่าที่เคยลองนั่งแต่นานมาแล้วเหมือนจูนจะโปล่งกว่ากันเลยครับ

ปล ถ้าจองเลยรอรถ1เดือน คืนเงินจองเต็มจำนวนทุกกรณี   ผมบอกไปจองแล้วไปเอาจูนล่ะ น้องเขาก็บอกว่้าก็ได้พี่ 555555 ดีแท้ 5555  (ไม่แถมประกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2014, 13:40:31 โดย suomi pattaya »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 14:03:36 »
อยู่ที่ความชอบแล้วแหละครับ

ออฟไลน์ Panda42

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 15:31:01 »
โจทย์เดียวกัน  สุดท้ายเลือก TRD 8)
ความเห็นส่วนตัว
1. ภายใน TRD สวยกว่า
2. ภายนอก TRD สวยกว่า
3. ของแถม+ส่วนลด  TRD ให้เยอะกว่า
4. สมถนะผมไม่เคยขับ MU-X แต่ TRD ตอบสนองได้ดังใจ
5. ช่วงล่างไม่เคยขับ MU-X แต่ TRD ช่วงล่างแข็งเจอถนนคอนกรีตเด้งได้ใจ แฟนบ่นแค่วันแรก เพราะศูนย์เติมลมมาให้45 วันต่อมาเติมลมไป 32 สัปดาห์ต่อมาเลิกบ่น เพราะจะเอา 50k ไปทำช่วงล่าง 555 ของเดิมๆ ก็โอเคน่ะครับ ไม่ได้เลวร้ายอะไร เปลี่ยนเลนไวๆแล้วมั่นใจดี ได้อย่างเสียอย่าง
6. ทุกครั้งที่ขับ TRD แล้วเห็น PPV คันอื่นรู้สึกภูมิใจเล็กๆ

ถ้ามองเรื่องราคา +-*/ ดูน่ะครับ ว่ารับรถมาต้องทำอะไรเพิ่มบ้าง รวมค่าใช้จ่ายผ่อนจบแล้วราคาเป็นเท่าไหร่ Fortuner อาจจะถูกกว่าในบางรุ่นแต่ผมลองคำนวณเล่นๆรุ่น 3.0 4*2 FT ถูกกว่า MU 70k   :P

เลือกรถที่เราชอบครับ เพราะเราแทบจะไม่รู้สึกอะไรเลยกับข้อเสียต่างๆ นาๆ แล้ว มันจะกลายเป็นเรื่องอันน้อยนิดในทันที

ยินดีล่วงหน้ากับรถคันใหม่ครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 17:16:29 »
เพิ่มเติมนิด1 หมูเอ็กมี โมดแมลนวลด้วยครับ  ตอนแรกก็แอบงงนิด1 เห็นน้องเชลล์บอก เพราะไม่เคยใช้  แต่ใก้ลจะยู น้องเขาไห้ปรับไปที่แมลนวล พอยูเกียร์ก็จะลดไปที่1 ไอ้เราก็นึกว่าเกียร์จะเปลี่ยนเอง ที่ไหนได้ต้องกดเอง  แอบฮาตัว 5555 นิด1นะครับคนบ้านนอก
(สรุป จอง3.0*2 เฉยเลยไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกันครับ  ลอง3.0มาแล้วครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2014, 15:30:12 โดย suomi pattaya »