ผู้เขียน หัวข้อ: ขาใหญ่บนท้องถนนตัวจริงมาแล้วจร้าาาา!  (อ่าน 9143 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
ขาใหญ่บนท้องถนนตัวจริงมาแล้วจร้าาาา!
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 23:37:39 »
เพื่อนๆคิดว่าขาใหญ่บนท้องถนนคือรถอะไรคับ รถสิบล้อ รถพ่วง หรือ รถสิบแปดล้อ ฯลฯ รถที่กล่าวมานี่ชิดซ้ายเลยคับต้องยอมหลีกให้เจ้านี่คับ นั่นคือออออ

เพื่อนๆคิดว่ามันคือรถอะไรคับ

คำตอบคือ มันคือรถบรรทุกขนอุปกรณ์ก่อสร้างขนาดใหญ่ครับ !!!

ผมเจอมาเมื่อกี้นี่เองครับ สดๆร้อนๆ แถวช่วงรอยต่ออำเภอเมืองแพร่กับร้องกวาง รถบรรทุกพวกนี้เป็นรถขนอุปกรณ์ก่อสร้างโรงไฟฟ้าลิกไนท์หงสาที่เมืองหงสา ประเทศลาวคับเขาจะเดินทางไปที่พรมแดนไทย-ลาวที่อำเภอเฉลิมพระเกียรติ จังหวัดน่านคับ ช่วงนี้จะเจอค่อนข้างบ่อย เพราะเขาเร่งสร้างให้เสร็จทันปีหน้า
พ่อเล่นขวางถนนเลยคับบบ 555 รับรองไม่มีรถหน้าไหนกล้าแซงได้ ก็ใครจะไปแซงได้ล่ะคับ พ่อเล่นขวางกินไปทั้งสี่เลนขนาดนั้น ผมเจอบ่อยครับช่วงสี่-ห้าทุ่ม รถพวกนี้เค้าจะเดินทางตอนกลางคืนคับเพราะมีขนาดใหญ่และอุปกรณ์เค้าจะกีดขวางการจราจร เค้าจะมีรถติดตามเปิดไฟฉุกเฉินประกบตลอดเวลาคับเพื่อแจ้งให้รถที่ตามหลังมารู้ว่าให้ชะลอนะ มีลูกพี่ใหญ่อยู่ข้างหน้านะเฟ้ย ผมเข้าใจคับเพราะเค้ามีความจำเป็นที่ต้องขนย้ายตอนกลางคืน ผมตามก้นเค้าเลยและก็เก็บภาพมาฝากให้ชมกันคับ เพราะภาพรถแบบนี้หาดูได้ไม่ง่ายนะคับ แต่รถบางคันที่ตามหลังผมมานี่สิเสียมารยาทมีการบีบแตรใส่ เค้าคงไม่เข้าใจว่าทำไมถึงขับช้าจังจะแซงก็แซงไม่ได้ ผมว่าคนขับรถบรรทุกเค้าก็คงเกรงใจรถที่ตามหลังสุดๆแล้วคับเราเพราะมีรถตามตูดผมเป็นขบวนเลย 555 อ้อ มีอยู่คันใจร้อนมากรู้สึกจะเป็น CX-5 หรือซูบารุเนี่ยไม่แน่ใจพยายามมุดเบียดซ้ายแซงขึ้นไปฝุ่นตลบเกือบตกถนนแล้วคับ :D
ผมมีคลิปวีดีโอภาพบรรยากาศที่ผมขับตามรถบรรทุกคันนี้ด้วยคับ ถ่ายแบบมือสมัครเล่นนะคับมีเพลงแบ๊คกราวด์ประกอบด้วย ;)
https://www.youtube.com/watch?v=gwHZRwaJ2Kc&feature=youtu.be
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 23:39:39 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ delete

Re: ขาใหญ่บนท้องถนนตัวจริงมาแล้วจร้าาาา!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 23:56:09 »
แล้วคันนี้เค้ามีรถนำขบวน ปิดขบวนไหมครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ขาใหญ่บนท้องถนนตัวจริงมาแล้วจร้าาาา!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 00:11:00 »
เมื่อจำเป็น ก็ต้องระวังๆกันหน่อย แต่ทำไมไม่เหมือนในสารคดีทีวี ที่เคลื่อนย้ายกันตอนมีแดดนะครับ สว่างกว่า น่าจะเห็นได้ง่ายและปลอดภัยกว่านะ
มีอยู่คันใจร้อนมากรู้สึกจะเป็น CX-5 หรือซูบารุเนี่ยไม่แน่ใจพยายามมุดเบียดซ้ายแซงขึ้นไปฝุ่นตลบเกือบตกถนน
จะเป็นเจ้าไหนในสองตัวนี้ คงชอบลุยนอกถนนอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 00:11:35 »
แล้วคันนี้เค้ามีรถนำขบวน ปิดขบวนไหมครับ

มีคับ มีรถเปิดไซเรนแวบๆตลอดทั้งเส้นทางเลยคับไปจนถึงห้วยโก๋น ผมผ่านหลายครั้งแรกๆยังตกใจเลยคับนึกว่ามีอุบัติเหตุข้างหน้า ที่แท้เป็นรถนำขบวนพวกนี้คับและเค้าจะแวะพักเป็นช่วงๆนะคับ แต่ผมยังนึกภาพรถคันนี้ขึ้นดอยช่วงจังหวัดน่านไม่ออกเลยคับว่าเค้าจะไปยังไงเพราะบางช่วงทางแคบและค่อนข้างชันนะคับ อรึ๋ยย นึกแล้วหวาดเสียวแทนคนขับแฮะ :-[

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 00:58:21 »
ใครอยู่มาบตาพุดจะมีโอกาศได้เจอครับ

ออฟไลน์ Xenix

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 01:16:57 »

มีคับ มีรถเปิดไซเรนแวบๆตลอดทั้งเส้นทางเลยคับไปจนถึงห้วยโก๋น ผมผ่านหลายครั้งแรกๆยังตกใจเลยคับนึกว่ามีอุบัติเหตุข้างหน้า ที่แท้เป็นรถนำขบวนพวกนี้คับและเค้าจะแวะพักเป็นช่วงๆนะคับ แต่ผมยังนึกภาพรถคันนี้ขึ้นดอยช่วงจังหวัดน่านไม่ออกเลยคับว่าเค้าจะไปยังไงเพราะบางช่วงทางแคบและค่อนข้างชันนะคับ อรึ๋ยย นึกแล้วหวาดเสียวแทนคนขับแฮะ :-[

โครงสร้างใหญ่ขนาดนี้คาดว่ามีการคำนวณจุดศูนย์ถ่วงขณะยกโค้งและขึ้นทางชันเพื่อออกแบบจุดยึดมาแล้วคับ
แต่เลี่ยงไม่ใกล้ได้จะเปนการดีกว่าคับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 01:41:16 »
ช่วงอุตดิต-เด่นชัย เจอบ่อยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 01:55:27 »
ท่านยังไม่เคยเจอรถบรรทุกรถเหมือง หรือรถพ่วงแบบ 100-200 ขึ้น  ;) ;) ;) ตอนโรงไฟฟ้ากระบี่กำลังสร้างผมเจอ 200 กว่าล้อ พ่วง 2 ท่อน หัวลาก 3 คัน ดันท้าย 1 ของ กฟผ.

และก็อีกครั้งรถพ่วง บรรทุกกระบะของรถเหมืองสุดๆเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Air_graphic

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 08:44:39 »
เจอแค่ช่วง แพร่-ร้องกวาง เฉยๆ4เลน ลองมาเจอแบบทั้งขบวน 4 -5 คัน ช่วง ห้วยโรง-เวียงสา-น่าน ดูสิโครตเซ็ง 2เลนสวนแคบๆ จังหวะแซงก็น้อย

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 09:44:46 »
เท่าที่เคยเจอใหญ๋สุดมา

เวลาขับต้องวิ่ง 2เลน

ต้องคอยมีรถเคลียร์ทางของกรมทางหลวงไปรื้อซุ้มป้ายบอกทางที่อยู่กลางถนนออกให้ก่อน

เวลากลับรถบนถนนพหลโยธินช่วงอ.วังน้อย ต้องอยู่ไหล่ทางซ้ายสุดเพื่อกลับรถไปอยู่ไหล่ทางของถนนอีกฝั่งหนึ่งให้พอดี

รถขับด้วยความเร็วที่ไม่น่าเกิน 40-60 กม./ชม.
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ aongpao

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 12:04:20 »
เคยขับตามรถบรรทุกโบ้กี้รถไฟฟ้า ช่วงถนนวิภาวดีรังสิต ใช่รถประเภทเดียวกันในการบรรทุกไหมครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 15:26:59 »
รถแบบนี้ยอมครับ และเขาคงจำเป็นจริงๆ ละคับ ไม่งั้นคงไม่มีใครบ้าขับรถแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 06:11:07 »
ใครอยู่มาบตาพุดจะมีโอกาศได้เจอครับ

ครับมาบตาพุดเจอบ่อยครับ ที่หนักสุดที่เคยเห็นคือแบบคนขับถือ remote ลงเดินบังคับรถกันเลนทีเดียว ความเร็วไม่ต้องพูดถึง เท่าคนเดิน แต่ ยังดีแถวมาบตาพุดถนนส่วนใหญ่ 4 เลนส์ เขาก็กันให้รถวิ่งสวนกันฝั่งเดียว อีกฝั่งให้พี่ใหญ่เดินไปคนเดียว

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 07:34:19 »

ครับมาบตาพุดเจอบ่อยครับ ที่หนักสุดที่เคยเห็นคือแบบคนขับถือ remote ลงเดินบังคับรถกันเลนทีเดียว ความเร็วไม่ต้องพูดถึง เท่าคนเดิน แต่ ยังดีแถวมาบตาพุดถนนส่วนใหญ่ 4 เลนส์ เขาก็กันให้รถวิ่งสวนกันฝั่งเดียว อีกฝั่งให้พี่ใหญ่เดินไปคนเดียว

ผมเจอแบบหมุนไฟแดงหลบด้วยนะ  มันสูงเกิน  ตอนผ่านแยก 

ออฟไลน์ cutie<3babe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 12:05:49 »
ชาบู~~~~~อูรา~~~~~~~~

you didn't just cheat on me;you cheat on us.
you didn't just break my heart;you broke our future.

and I will never find peace in me over again.

ออฟไลน์ Mammoth

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 13:59:57 »
คือ เอ่อ คือ  ผมจะสารภาพว่าเป็นกลุ่มผมเองครับ  ขออภัยทุกท่านที่สร้างความเดือดร้อนลำบากให้ แต่ผมจำเป็นต้องวิ่งกลางคืนเพราะกลางวันรถเยอะ รถคันนี้เป็นประเภท Modular trailer หรือ  Hydraulic trailer สามารถปรับสูงต่ำได้ ล้อทุกล้อเลี้ยวได้ครับ แล้วขบวนในรูปนี้ผมก็อยู่ด้วยพอดี แต่ไม่ได้ขับรถใหญ่นะครับ ผมเป็น Supercargo ขับรถไซเรนตามประกบ คอยดูรถดูทาง บางครั้งที่ต้องกันไว้ไม่ให้แซงทั้งๆที่ช่องพอจะแซงได้เป็นเพราะว่าจุดหมุนของพ่วงนะอยู่ตรงกลาง เวลาคนขับโยกไปขวา ท้ายรถจะปัดมาซ้าย น้ำหนักและความเร็วถึงจะไม่มากแต่ตกถนนแน่นอนครับ