ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง auto start stop ของ MB ครับ  (อ่าน 3685 ครั้ง)

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
สอบถามเรื่อง auto start stop ของ MB ครับ
« เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 16:08:56 »
ใช้ E 250 w212 รุ่นก่อน face lift เปิด auto start stop รู้สึกว่า มันดับเครื่องสั้นไปน่ะครับ
เช่น ตอนจะออกปากซอย รอจังหวะรถ เครื่องดับ แล้วไปชลอตัวหน่อยนึง ก็ดับอีกครั้ง คราวนี้
พอติดไฟแดงของจริง นาน ดันไม่ดับซะและ >:(  บางทีตอนติดไฟแดง ก็ดับไปซักพัก แป๊บเดียว
ติดและ เคยอ่านคู่มือเขาก็บอกว่าถ้าtemp ในรถเริ่มสูงเครื่องจะติด แต่ผมว่า มันก็ยังไม่ทันร้อนนะ
แบตก็ยังไม่ทันอ่อน. เคยเทียบกะ f30 ของแฟน รู้สึกว่าของbmw จะดับนานกว่า และดับได้เกือบทุกครั้ง
ที่หยุด สภาวะการขับขี่เหมือนกัน ก็เลยอยากถามเพื่อนๆ ว่า ของmb ที่ผมเล่าให้ฟังนี่ปกติมั๊ยครับ
ถ้าปกติ แสดงว่า eco start stop ของ BM นี่ดับได้นานกว่า หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
Re: สอบถามเรื่อง auto start stop ของ MB ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 16:34:11 »
จริงๆมันมีหลายปัจจัยนะครับ อุณหภูมิเครื่อง แบตเตอร์รี่ อุณหภูมิแอร์ และจากที่ผมสังเกตถ้าเพิ่งดับไปแล้ว มันก็เหมือน Disable ไปบางจังหวะจริงๆ

BM มีระบบCharge ไฟตอนเบรคด้วยนิครับ แบตอาจจะได้นานกว่าปรกติ

ปรกติผมปิดมัน จะใช้ตอนที่เล็งๆเห็นว่าใช้ได้นานๆ ถ้าจ่อรอเลี้ยวทำนองนี้ผมกลัวไม่ทันใจครับ

ดูๆแล้วน่าจะปรกตินะครับ แต่ผมว่าประหยัดน้ำมันแต่ถ้าไปเสียอย่างอื่นรึเปล่า ดับๆติดๆ  :(

เดี๋ยวนี้ถ้าขับเบนซิลอยากประหยัดผมไปเติม E20 แทนอ่ะครับ เห็นๆว่า ประหยัดได้ 5 บาทต่อลิตร ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2014, 16:36:13 โดย cefboy »

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง auto start stop ของ MB ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 16:51:59 »
ปกติครับ ของAudi A8 3.0TDI ก็ดับบ้างไม่ดับบ้างขึ้นอยู่กับหลายๆอย่างตามที่ท่านสมาชิกให้ความเห็นไว้ครับ Audiก็มีระบบชารจ์ไฟแบบBMWเหมือนกันครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Shikalouis

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 18:14:59 »
ส่วนตัวขึ้นรถทีไรปิดระบบนี้ตลอดครับ รู้สึกว่าไม่ค่อยเหมาะกับการใช้งานครับ

บางทีเครื่องสตาร์ดสั่นแปลกๆน่าจะเหมาะกับรถไฮบริดมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ wsonpee

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 23:24:44 »
ของผม เป็น e200 ก็เป็นอย่างนั้นครับ บางที่เหมือนไม่ทำงาน  ....ตอนนี้ขึ้นปีที่ 3 แล้วระบบมันไม่ทำงานไปเฉยๆ ทั้้งที่ไม่ได้ปิด...ยังไม่ได้ให้ช่างดูเลยครับ  เพราะไม่ชอบอยู่แล้ว