ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถมือสองระหว่าง toyota vios ปี 2004 กับ jazz idsi ปี 2004  (อ่าน 11558 ครั้ง)

ออฟไลน์ anuchidsan

• Newbie
  • *
ผมกำลังมีแผนจะหารถเก๋งมือสองให้ภรรยาใช้ขับไปทำงานไป-กลับประมาณวันละ 10 ก้โล ปัจจุบันผมให้เธอใช้รถกระบะดีแม็คเกียรธรรมดา เธอชอบบ่นว่าขับยาก ชอบดับตอนแอกตัวขึ้นเนิน
เลยคิดว่า จะเอาคันเก่าไปเทรินหาเก๋งเกียรออโต้มาใช้แทน แต่ด้วยสถานะทางการเงินขณะนี้ผมกำลังผ่อน ertiga บวกลูกเล็กอีกสองจึงไม่ถร้อมจะผ่อนรถใหม่อีกคัน

จึงสนใจรถอยู่ สองคันสำหรับใช้ต่ออีก 10 ปี มีดังนี้
1. toyota vios ปี 2004 ราคามือสองอยู่ประมาณ 220k ดูแล้ว ไม่น่าจุกจิกในการซ่อมบำรุง แต่ไม่ชอบตรงที่ไม่สามารถพับเบาะไว้ขนของ ขนจักรยานแบบถอดล้อหลังแล้วยัดขึ้นรถได้
2. honda jazz idsi ปี 2004 ราคามือสองอยู่ประมาณ 250k-280k ข้อดีคือ สามารถพับเบาะขนของอย่างที่รายการที่หนึ่งทำไม่ได้ แต่ผมกังวลว่ารถอายุขนาดนี้ แถมเกียร cvt ค่าซ่อมบำรุงมันจะแพงหรือเปล่า แถมถ้าเกิดต้องโอเวอรฮอล์เกียรใหม่คงจะแพงน่าดูเลย

จึงถามท่านว่า ถ้าคอนดิชั่นแบบผมควรเลือกรถรุ่นไหนดี แล้วสมมติว่าถ้าเกียรรถฮอนด้า jazz เกิดพังขึ้น ผมสามารถยกเครื่องพร้อมเกียรออโต้รุ่นไหนมาใส่แทนได้ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ
santacruz blur xc

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกรถมือสองระหว่าง toyota vios ปี 2004 กับ jazz idsi ปี 2004
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 00:51:27 »

ถ้าจุดประสงค์คือการที่ต้องพับเบาะได้ ก็ต้อง jazz 

overhual เกียร์ 20000 กว่าๆ  ไม่เกิน 30000  ถ้าเสีย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: ช่วยเลือกรถมือสองระหว่าง toyota vios ปี 2004 กับ jazz idsi ปี 2004
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 01:03:18 »
Vios vs Jazz คู่นี้นะ
Vios ขับดีกว่ามากๆๆๆ แต่มันก็แคบมากเช่นกัน
ส่วน Jazz ขับไม่สนุกเท่า เกียร์ก็เปราะ? แต่กว้างกว่าและขนสัมภาระได้หลากหลายกว่ามากเช่นกัน
ถ้าชอบขนเยอะก็ Jazz ละครับ หารถที่เจ้าของเก่าเค้าใช้รถถนอมหน่อยละกัน
ถ้าใช้รักษาถึงจะวิ่ง 2แสน เกียร์ยังดีอยู่เลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• Full Member
  • '19 320d GT / '24 C40
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 02:05:51 »
วีออสน่าเล่นกว่าครับ ทั้งการขับขี่ เครื่อง เกียร์ปัญหาจุกจิกน้อย

แต่.. ถ้าต้องการขนของคงต้องแจ๊ส  :-\

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 09:32:49 »
ในสถานการณ์นี้ ในความเห็นผม ถ้าใช้เงินกระเป๋าเดียวกันอยู่แล้ว ควรจะให้ภรรยาขับ Ertiga แล้วเอาดีแมกมาขับแทนครับ

ผมคิดว่าเราควรขับรถคันที่เก่ากว่าเอง เพราะเราน่าจะเอาตัวรอดได้ดีกว่าภรรยาหากรถเกิดปัญหางอแง

แต่ถ้าภรรยายังบอกไม่เอาเออร์ติก้า ใหญ่เกะกะ อยากซื้อใหม่จริงๆ หรือใช้เงินคนละกระเป๋า และภรรยาจะขับคันที่จะซื้อมานี้ ผมคิดว่าควรจะซื้อวีออสมากกว่าครับ

City/Jazz รุ่นนั้น CVT ถ้าพัง โอเวอร์ฮอล์ร้านนอกไม่เกิน 30,000 ครับ แต่ถ้าเข้าศูนย์ให้ยกเกียรใหม่แบบตรงรุ่น ผมเคยถามศูนย์ฮอนด้ามาแล้ว

150,000 บาทถ้วนครับ ถามมาสองศูนย์บอกตรงกัน รถมือสองรุ่นนี้คงมีไม่น้อยที่เกียร์พังแล้วขี้เกียจซ่อมเลยลงขาย

โดยเฉพาะถ้าเจ้าของเก่าเป็นสตรีที่เข้าอู่นอกไม่ถนัด จะเข้าศูนย์ก็แพง ลงขายซะเลย

หรือจะยกเออร์ติก้าให้ภรรยา แล้วเทิร์นดีแมกซื้อ Jazz M/T 2004 มาขับเอง ก็น่าสนนะครับ iDSI+MT ประหยัดจนอีโคคาร์ใหม่ๆ ยังอายเชียวล่ะ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 11:44:02 »
VIOS ดูจะทนทานกว่า + แร็คจักรยาน  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2014, 11:53:25 โดย redsun »

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 14:51:43 »
ผมขอแชร์ข้อมูลผมให้ฟังนะคับ ผมใช้อยู่ทั้งสองคันนี้เลยคับใช้ประจำด้วย
วีออสเป็น ตัว E เกียร์ AT ปี2004 ส่วนแจ๊ส เป็นตัว E(AS) I-DSI เกียร์ AT รุ่นแรกเปิดตัวเลยคับทั้งสองคันเกียร์ AT ทั้งคู่
ด้านเครื่องยนต์วีออส เครื่องแรงกว่าแจ๊สคับ แต่ถ้าในเมืองผมว่าแจ๊สขับดีกว่าคับ ทั้งพวงมาลัย และความคล่องตัวของรถ แจ๊สออกตัวกดนิดเดียววิ่งปรู๊ดดแล้วคับ แต่ถ้านอกเมืองวีออสดีกว่าคับ ด้านความเอนกประสงค์วีออสเทียบไม่ได้เลยคับ แจ๊สพับเบาะลงนี่น้องๆกระบะ 4 ประตูใส่หลังคาเลยนะคับพื้นเรียบ เบาะพับได้หลายรูปแบบมาก แต่ข้อเสียคือเบาะนั่งหลังถ้านั่งนานๆปวดหลังคับมันตั้งชันไปหน่อย แต่ข้างหน้าโอเคอยู่คับ ห้องโดยสารแจ๊สกว้างโปร่งกว่าคับ เรื่องเกียร์นะคับ เคยได้ยินมาว่าแจ๊สเกียร์เสียง่ายเหมือนกัน แต่ของผม จะ 2 แสนโลละก็ปกติดี เคยมีอยู่ช่วงนึงที่ฮอนด้าเรียกไปอัพเดทซอฟแวร์เกียร์ฟรี ผมก็เอาไปทำคับ ส่วนเกียร์วีออสทนมากเช่นกันคับน่าจะทนกว่าแจ๊สเยอะคับ เครื่องยนต์จอดคู่กัน ติดเครื่อง ผมว่าแจ๊สเงียบกว่าคับ แต่ถ้าทั้ง 2 คันเปิดแอร์เมื่อไหร่ จะไม่ได้ยินเสียงเครื่องวีออสทันทีคับ 555+ ด้านความประหยัดนะคับ แจ๊สประหยัดกว่าวีออสคับ (ใช้น้ำมันทั้งคู่นะคับ) โดยรวมผมชอบแจ๊สมากกว่าวีออสนิดนึงคับ  ;D

ออฟไลน์ kpar

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 10:01:00 »
ผมใช้jazz idsi  อยู่ครับใช้ดีมากเหมาะกับคนมีครอบครับพับเบาะได้กว้างขวางลูกผมกระโดดเล่นทั่วรถเละสบาย ปีใหม่ก็เพิ่งขับไปเที่ยวภูเก็ตมาไปกลับเกือบ2พันโล ไม่มีปัญหาอะไร แถมตอนี้ติดแก๊ซอีกประหยัดลืมนำ้มันไปเลย อะไหล่ก็ไม่แพง มีของยุ่นให้เล่นเพียบ.  เชียร์Jazz ครับ