ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับเวลาขึ้นลูกระนาด ระหว่าง Honda กับ Toyota  (อ่าน 4271 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
สอบถามเกี่ยวกับเวลาขึ้นลูกระนาด ระหว่าง Honda กับ Toyota

ที่บ้านใช้ Honda Jazz ปี 2005 กับ 2012 แล้วก็ Accord G8 คือสงสัยว่าเวลาขึ้นลูกระนาด
มันไม่สามารถขึ้นแรงๆได้ เช่นแบบ ถ้าขับมาแบบเร็วๆ เวลาขึ้นลูกระนาดมันเด้งเยอะเลย
อย่างถ้าเป็น Accord G8 ถ้าขึ้นเนินแรงๆ บางครั้งถึงกับกระแทกกับเนินเลย ต้องขึ้นเบาๆ

แต่อย่าง Toyota Vios 2011 ของแฟน หรือเวลานั่ง Taxi Altis มันสามารถขึ้นลูกระนาดได้แบบ
ไม่ต้องเหยียบเบรคเยอะเลย อยากขึ้นด้วยความเร็วแบบไหน ก็ขึ้นได้เลย ผ่านไปได้ฉลุย
แต่ถ้าลูกระนาดสูงมากๆ ก็ต้องฉะลอ เพราะสงสารรถ ไม่กล้าขึ้นแรง ^_^

เลยสงสัยว่า ทำไมถึงแตกต่างกัน เฉพาะรถเก๋งนะครับ พวก SUV หรือ PPV ไม่เคยขับ

ข้อดี และ ข้อเสีย ของแต่ละอย่างคืออะไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2014, 10:08:51 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
Honda ช่วงล่างแข็งและเด้งกว่า Toyota อยู่แล้วครับ ที่บ้านผมมีทั้ง2ยี่ห้อ เวลาขับผ่านลูกระนาด ฮอนด้าจะต้องหยอดๆหน่อย ส่วนโตต้าจะรูดผ่านที่ความเร็วสูงกว่าได้ครับ

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
มันดูตึงตังโครมครามใช่ไหมคับ เลยทำให้ใจเสีย รถผมก็เป็นคับ ใช้ แจ๊ส GD อยู่ ผิดกะ วีออส อีกคนที่เคยใช้ อันนั้น ดูตึงตังน้อยกว่า

ออฟไลน์ dusitmon123

ก็คงต้องเลือกล่ะครับ มันเป็นสไตล์ที่เค้าเซตมา

ในขณะที่ความเร็วสูงเกินร้อยกม. ฮอนด้ามั่นใจกว่าชัดเจนนะครับ

แต่ส่วนตัวผมว่า Mazda เซตมาดีกว่าสองเจ้านี้ชัดเจนนะครับ

ออฟไลน์ FyGI

ถ้าเทียบแค่ 2 ยี่ห้อ

ที่เคยสัมผัสมา โตโยต้า เก็บอาการกระเด้งดอนดีกว่า ฮอนด้า ครับ

ออฟไลน์ vellcap

ผมเคยเจอสูงกว่าในรูปอีกครับ  สูงกว่าแต่ฐานมันก็กว้างกว่า
ที่ความเร็ว 60
Toyota หลายๆรุ่น อาการเหมือนโช๊คมันทำงานไม่ทันครับ ลงมาแล้วก็ยังเด้งต่ออีก ถ้ามาเร็วกกว่านี้เหมือนลอยไปเลยครับ
Honda นั้น มันจะนุ่มพอดีๆครับ  ลงมายังคุมได้ได้ง่าย

แต่ที่ความเร็วต่ำนะครับ
Toyota สบายนุ่มนิ่ม ขนาด Vigo ยังรู้สึกดีกว่า Honda บางรุ่นเลยครับ
Honda กระแทกจนบางที่ขับเองยังจุกเลยครับ นั่งหลังเนี่ยยิ่งไม่ต้องพูดถึงกระแทกแรงมากๆ

ออฟไลน์ NoName__???

มันเป็นเอกลักษ์ และบุคคลิคของยี่ห้อ Honda ค่ะ จะเซทมาแข็งและตึงตังแลกกับการเกาะถนน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ก็ตามนี้แหละครับ ตามสไตล์

แต่อย่าให้พูดถึง PPV Toyota ละกัน

ออฟไลน์ holahola66

ขับความเร็วต่ำๆToyota นุ่มๆเนียนๆดีครับ ชอบเหมือนกัน
แต่ความเร็วสูงๆนี่อยากอาเจียนเลยครับ ย้วยเหลือเกิน

Honda ก้อแข็งๆตามสไตล์ครับ ขับช้าๆน่าหงุดหงิด แต่เวลาได้ซิ่งนี่สนุกครับ

อ่อ Toyota รับมือกับลูกระนาดได้ดีกว่าแน่ๆครับ เซ้ทมานิ่มกว่า
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ ChotLife

แล้วพอทราบปะครับ พวก Benz กับ BMW มันประมาณ Honda หรือ Toyota

ออฟไลน์ rubbizh

• Newbie
  • *
แล้วพอทราบปะครับ พวก Benz กับ BMW มันประมาณ Honda หรือ Toyota

ของ Benz ดีกว่าของทั้งสองค่ายนี้ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Nissan เปนไงบ้างครับ เทียบกับ To กะ นื Hon นะคับ

ออฟไลน์ H.

honda รถยนต์ทำลายตูดและแก้มก้น เมื่อวิ่งในซอย พ่อท่านเก็บทุกเม็ด ตูดระบม
toyota รถยนต์ทำลายโสดประสาทและความรู้สึกของน้ำในหูเมื่อวิ่งใช้ความเร็ว เวียนหัวจะอ้วกทุกรอบ
H.