ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องระบบTCครับ  (อ่าน 4702 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ขอถามเรื่องระบบTCครับ
« เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 22:35:31 »
ปิดกับเปิดนี่แตกต่างกันแค่ไหนครับเวลาใช้งานทั่วไป เช่นอัตราเร่งและการบังคับควบคุมรถ หรือไม่แตกต่างกันเลยครับ แค่กันล้อฟรีเท่านั้น

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ขอถามเรื่องระบบTCครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 22:42:19 »
อัตราเร่งแน่นอนกว่า คือ ถ้าปิดแล้วคุมได้ อาจจะไวกว่า แต่ถ้าคุมไม่ได้ก็หมุนๆอยู่อย่างนั้นครับ เรื่องการควบคุมด้านข้าง ไม่เกี่ยวแล้วล่ะ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 23:25:18 »
เรื่องอัตราเร่ง ถ้าrพื้นไม่ลื่น ล้อไม่หมุนฟรี เปิดกับปิด TC  คงไม่ต่างกันครับ

การควบคุมรถ 
ปิด TC ทำบ้าๆบอๆได้   
เปิด TC ล้อหมุนไม่เท่ากันเมื่อไร ตัดกำลังเครื่องยนต์ และ อาจจะเบรกล้อที่หมุนเร็วกว่าครับ

ส่วนเรื่องการหักหลบ หรือ เข้าโค้งนั้น  TC ไม่มีความสามารถในการเบรกแต่ละล้อให้ดึงรถกลับมาครับ
เต็มที่แค่ตัดกำลังเครื่องยนต์ และ เบรกล้อที่หมุนเร็ว(กรณีความเร็วไม่สูงมาก)

อันนี้คือ TC ที่เซ็ตมาทำงานเร็วๆนะครับ

ไม่นับ TC ที่ปรับระดับการทำงานได้  และ  TC ที่เซ็ตมาแย่ๆนะครับ

TC มันแค่ระบบที่พัฒนาต่อมาจาก ABS มาอีกระดับหนึ่งครับ
สิ่งที่พัฒนาเพิ่มมาจาก ABS ก็ไม่ได้เยอะด้วยครับ
แต่มันก็ช่วยได้เยอะนะครับ 

ออฟไลน์ Air_graphic

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 22:45:29 »
เรื่องอัตราเร่ง ถ้าrพื้นไม่ลื่น ล้อไม่หมุนฟรี เปิดกับปิด TC  คงไม่ต่างกันครับ

การควบคุมรถ 
เปิด TC ล้อหมุนไม่เท่ากันเมื่อไร ตัดกำลังเครื่องยนต์ และ อาจจะเบรกล้อที่หมุนเร็วกว่าครับ

ส่วนเรื่องการหักหลบ หรือ เข้าโค้งนั้น  TC ไม่มีความสามารถในการเบรกแต่ละล้อให้ดึงรถกลับมาครับ
เต็มที่แค่ตัดกำลังเครื่องยนต์ และ เบรกล้อที่หมุนเร็ว(กรณีความเร็วไม่สูงมาก)

อันนี้คือ TC ที่เซ็ตมาทำงานเร็วๆนะครับ

ไม่นับ TC ที่ปรับระดับการทำงานได้  และ  TC ที่เซ็ตมาแย่ๆนะครับ

TC มันแค่ระบบที่พัฒนาต่อมาจาก ABS มาอีกระดับหนึ่งครับ
สิ่งที่พัฒนาเพิ่มมาจาก ABS ก็ไม่ได้เยอะด้วยครับ

ไม่ละครับ
TRC หรือ TC มันไม่ใช่แค่สั่งเบรคล้อที่หมุนเร็วกว่า แต่มันทำงานร่วมกับ ESP VSC อีกด้วย
โดยมีเวนเซอร์ตรวจทิศทางการเคลื่อนที่ของรถเทียบกับลักษณะพวงศาวงมาลัย
หากทิศทางและองศาไม่สัมพันธืกัน มันก็สั่งการเบรคบางล้อให้เกิดจุดหมุนของตัวรถเพื่อ
กลับมาสู่ทิศทางที่ควรจะเป็นด้วย

ออฟไลน์ Air_graphic

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 23:01:07 »
ส่วนลักษณะของการตัดกำลังเครื่อง เท่าที่ผมได้สัมผัสมา3-4 ครั้ง
ส่วนมากจะเกิดโดยลักษณะอยู่ๆ การยึดเกาะกับพื้นถนนหายไปเฉยๆแบบกระทันหัน
เช่น ถนนเปียกในกรณี วิ่งปกติอยู่บนถนนที่มีผิวเปียกลื่น ผมเคยตามรถบรรทุกน้ำ
ปล่อยน้ำรั่วตามถนนไปแบบช้าๆ ไม่เร็วมาก อยู่ๆผมกำลังจะแซงจึงหักพวงมาลัยเบนหัวออก
จังหวะที่องศาหน้ายางเฉียงออกเกิดอาการหน้ายางสลิปและไถนิดเดียวรอบเครื่องลดวูบไปชั่วขณะ

กับที่เจออีกแบบคือ น้ำมันเครื่องไหลเป็นทางบนพื้นถนนขับๆอยู่
ไฟ TRCขึ้นกระพริบพร้อมรอบเครื่องวูบลงมา พอยางเริ่มมีการยึดเกาะระบบก็หยุดทำงาน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 08:31:41 »

การควบคุมรถ 

ไม่ละครับ
TRC หรือ TC มันไม่ใช่แค่สั่งเบรคล้อที่หมุนเร็วกว่า แต่มันทำงานร่วมกับ ESP VSC อีกด้วย
โดยมีเวนเซอร์ตรวจทิศทางการเคลื่อนที่ของรถเทียบกับลักษณะพวงศาวงมาลัย
หากทิศทางและองศาไม่สัมพันธืกัน มันก็สั่งการเบรคบางล้อให้เกิดจุดหมุนของตัวรถเพื่อ
กลับมาสู่ทิศทางที่ควรจะเป็นด้วย
ไม่ร่วมกันนะครับ รถบางรุ่น เก่าหน่อย (โมเดลเมืองหิมะ) จะมีแค่ TRC อย่างเดียว

ออฟไลน์ jumpon_khun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 14:28:50 »
ผมว่ามีประโยชน์ที่บ้านเราเวลาขึ้นทางชันที่เป็นลูกรังนะครับ เคยได้ใช้ครั้งหนึ่ง ทางก็แคบ ชันก็ชัน แถมเป็นลูกรัง ล้อจะหมุนเป็นจังหวะ ให้ปีนขึ้นได้โดยควบคุมได้ ส่วนบนถนนธรรมดาเปิดกับปิดไม่น่าต่างกันเท่าไหร่