ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนให้ความเห็นทีครับ เกี่ยวกับการถอนจอง (เรื่องยาวมากก)  (อ่าน 11000 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
เคสนี้ สคบ. จบแน่ เป็นเรื่องง่ายๆ ไม่ต้องสอบสวนเลย เพิ่งไปฟังบรรยายจาก สคบ. มา เค้าเน้นเรื่องนี้มาก

ปล. พฤติกรรมเซลส์คนนี้ น่าโดนด่ามาก ๆ

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
คุณ จขกท เป็นคนดีมากๆ ที่ตอนนี้เราหาคนแบบนี้ในสังคมลำบากมากขึ้นเรื่อยๆ นะ อันนี้ผมว่าทุกคนคงรู้สึกเหมือนกัน 
ดังนั้น คุณเลยตกเป็นจำเลย เพราะความที่คุณเป็นคนดีครับ บอกตรงๆ

สมัยนี้ ต้องดุ ต้องกล้า ต้องไม่ยอมคน บางทีเราอ่อนเกินไปก็กลายเป็นมีแต่คนมาเอาเปรียบ เพียงแค่เราอย่าเอาเปรียบคนก็พอ

สรุปเคสนี้ ยังไงก็ควรได้เงินจองคืน ทำ finance ไม่ผ่าน ง่ายสุด ไม่งั้น รีบโทรไปอายัดบัตรเครดิต ว่ารายการนี้ คุณไม่รับ เขาน่าจะคุ้มตรองในระดับนึง และเดินไปที่ศูนย์ คุยกับผู้จัดการหรือเจ้าของ ยืนยันว่าไม่คุยกับเซลส์ จบครับ เซลส์ ยังไงก็กลัวตกงาน หากไม่รู้เรื่อง ก็ สคบ.

ผมว่า เงินมันไม่ได้เป็นประเด็นหรอก แต่ความที่เซลส์ไร้ความรับผิดชอบ ไม่ดูแลลูกค้า และไม่ใส่ใจ อันนี้อยากให้สอนบทเรียนเซลส์มากกว่าครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ PorPor

• Jr. Member
  • **
คุณ จขกท เป็นคนดีมากๆ ที่ตอนนี้เราหาคนแบบนี้ในสังคมลำบากมากขึ้นเรื่อยๆ นะ อันนี้ผมว่าทุกคนคงรู้สึกเหมือนกัน 
ดังนั้น คุณเลยตกเป็นจำเลย เพราะความที่คุณเป็นคนดีครับ บอกตรงๆ

สมัยนี้ ต้องดุ ต้องกล้า ต้องไม่ยอมคน บางทีเราอ่อนเกินไปก็กลายเป็นมีแต่คนมาเอาเปรียบ เพียงแค่เราอย่าเอาเปรียบคนก็พอ

สรุปเคสนี้ ยังไงก็ควรได้เงินจองคืน ทำ finance ไม่ผ่าน ง่ายสุด ไม่งั้น รีบโทรไปอายัดบัตรเครดิต ว่ารายการนี้ คุณไม่รับ เขาน่าจะคุ้มตรองในระดับนึง และเดินไปที่ศูนย์ คุยกับผู้จัดการหรือเจ้าของ ยืนยันว่าไม่คุยกับเซลส์ จบครับ เซลส์ ยังไงก็กลัวตกงาน หากไม่รู้เรื่อง ก็ สคบ.

ผมว่า เงินมันไม่ได้เป็นประเด็นหรอก แต่ความที่เซลส์ไร้ความรับผิดชอบ ไม่ดูแลลูกค้า และไม่ใส่ใจ อันนี้อยากให้สอนบทเรียนเซลส์มากกว่าครับ

คำว่าเป็นคนดีมากๆ เก็บไว้ให้กับคนที่ ช่วยเหลือคนอื่นแบบไม่ต้องการผลตอบแทนดีกว่ากระมั้งครับ  ผมแค่คิดว่า จขกท เป็นคนขี้เกรงใจมากๆ เท่านั้นเอง
คนบางคนแก่แต่อายุจริงๆ

ออฟไลน์ littlejoe77777

• Newbie
  • *
อย่าไปหวังอะไรกับสคบ.มากเลยครับ เคสผมโดนดีลเลอร์เบนซ์แห่งนึงไม่ยอมคืนเงินจอง

ไปฟ้องสคบ.จนป่านนี้เรื่องยังไม่ไปถึงไหนเลยครับ

ออฟไลน์ เดย์

• Newbie
  • *
ไฟแนนซ์ไม่ผ่าน สามารถรับเงินจองคืนได้ครับ แต่ต้องมีเอกสารของทางไฟแนนซ์ด้วยครับเพื่อยืนยัน  และเซลไม่มีสิทธิมาเตะถ่วงเรื่องเงินจองครับ(ถ้าไฟแนนซ์ผ่านอันนี้อีกเรื่องหนึ่ง)

ตอนนี้ผมไม่มีเอกสารในมือเลยครับ ตอนที่ผมคุยกับไฟแนนซ์ที่เซลส์ให้เบอร์มา  เค้าแค่สอบถามผมทางโทรศัพท์ก็ฟันธงเลยว่าไม่ผ่าน ไม่ต้องส่งเอกสารให้เค้าพิจารณาก็ได้ แล้วเค้าจะโทรไปแจ้งเซลส์ให้

หลังจากนั้นได้คุยกับเซลส์ เซลส์บอกรับทราบเรื่องไฟแนนซ์ไม่ผ่านแล้ว แต่พอผมถามว่าจะทำเรื่องคืนเงินจองยังไง เค้าก็ตอบว่าจะส่งเรื่องไปที่ผู้จัดการ แล้วเงียบหายไป (ที่ผมเล่าให้ฟังว่าโทรไปก็ไม่รับสาย)

หลังจากเห็นท่าว่าโดนเล่นแง่แน่ๆ แล้วผมก็โทรไปหาไฟแนนซ์อีกครั้ง เพื่อขอยื่นเอกสาร เค้าก็ยืนยันคำเดิมว่า ไม่ต้องใช้ก็ได้ เค้าแจ้งให้แล้ว ให้ไปตกลงกับเซลส์ได้เลย

แบบนี้ผมทำอย่างไรได้บ้างครับ?

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
ทำยังไงต่อ? ผมว่าไม่น่าถามนะครับ เพราะ มีคนตอบไปหมดแล้ว และหลายคนด้วย
มาถามวัตถุประสงค์เดิม ก็ได้คำตอบเดิม แหละ  แต่คุณไม่ทำตาม มันจะได้ผล หรือ

---------------
สคบ ยังไม่ต้องก็ได้ ค่อยทำตามลำดับ
--------------

ทำเรื่องถอนจอง เพราะไฟแนน ไม่ผ่าน เป็นหนังสือ ลงวันที่  (ทำแล้วควรให้เซลถ่ายสำเนาให้ และมีลายมือชื่อตัวแทนศูนย์ด้วย)
ไฟแนนคงขี้เกียจทำเรื่องไม่ผ่านให้ เพราะไม่ใช่ธุระ ทำไปก็ไม่ได้ผลงาน ไม่ได้ตัง ไม่ได้ค่าข้าว ให้ไฟแนนโทรคุยกับกรรมการศูนย์เลยว่า ไฟแนนไม่ผ่าน เมิงนิเรื่องมากจริง  ไม่ต้องให้ไฟแนนคุยกับเซลแล้ว มันยึกยัก หิวส่วนล่าง

ถ้าไม่ได้ หาทางติดต่อผู้จัดการศูนย์ และกรรมการศูนย์ ตามลำดับ ด้วยตนเอง บอกว่า ขอถอนจองเพราะไฟแนนไม่ผ่าน เซลชื่อ...ทราบแล้วไม่ให้

รับรอง หากเซลผิด เซลจะทำทุกวิถีทางที่ไม่ให้คุณไปถึงกรรมการศูนย์ เพราะถ้าถึง เซลโครตซวย ซวยแน่ รับรอง จบก่อน ถึงมือกรรมการศูนย์ หรือจบเมื่อถึงมือกรรมการศูนย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2014, 11:32:40 โดย wannachat »

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member

คำว่าเป็นคนดีมากๆ เก็บไว้ให้กับคนที่ ช่วยเหลือคนอื่นแบบไม่ต้องการผลตอบแทนดีกว่ากระมั้งครับ  ผมแค่คิดว่า จขกท เป็นคนขี้เกรงใจมากๆ เท่านั้นเอง
ตอบแบบนี้อย่ามาตอบเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0