ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องถอนใบจองค่ะ  (อ่าน 2545 ครั้ง)

ออฟไลน์ nastacha

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องถอนใบจองค่ะ
« เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 09:13:24 »
จอง ecoboost 1.0 ไว้ตั้งแต่ motor expro ได้ของนิสเดียว

วันนี้ถามศูนย์แถวบ้าน (ลาดกระบัง) เค้าให้ดีกว่า เยอะกว่า

จะถอนใบจองในงานมาจองลาดกระบังได้ไหม

ลืมบอกตอนจองรถในงานบอกเซลแล้วจะออกรถมีนา เมษา เพราะรอบิดาจากต่างประเทศ
 ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องถอนใบจองค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 10:26:24 »
ถอนได้ครับ แต่จะได้รับเงินมันจำคืนหรือเปล่า
อยู่ที่ว่าได่ตกลงกันไว้ก่อนรึเปล่าครับ หรือว่าเซล
ยินดีทำให้เราแค่ไหน

สำหรับผมถ้าเซลที่เก่าไม่ยอมคืนเงินจองจริงๆ
แนะนำให้ถือใบจองไปให้ที่ใหม่ดู บอกว่าจะทิ้งจอง
แล้วให้ศูนย์ใหม่ ช่วยเรื่องเงินมัดจำที่ให้ไว้กับที่เก่า
ถ้า margin เค้าเหลือเค้าให้อยู่แล้วครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 12:47:44 »
ดูเงื่อนไขในใบจองครับ หรือถ้าไม่คืนเงินจองก็ขายใบจองครับ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 14:35:14 »
ที่บอกว่าเยอะกว่านี่มีอะไรแถมให้มั่งครับ

ออฟไลน์ wannachat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 16:02:59 »
ตามหลักแล้ว แบบนี้ถอนไม่ได้ พนง อ้างได้ว่า ยึดเงินจอง

ลองทำเรื่องถอนจอง ขอเงินคืนก่อน  เขาถามว่าถอนทำไม ลองอ้างว่า ไฟแนนไม่ผ่าน หรือพ่อป่วย เป็นต้น ดูก่อน

ทำเรื่องได้ ก็จะได้เงินภายใน 15 วัน

บางที ถอนได้ ไม่เรื่องมาก บางทีถอนต้องเข้าเงื่อนไข(เช่น ไฟแนนไม่ผ่าน  รถมาล่าช้า  ของแถมไม่ครบ  รถบกพร่อง เป็นต้น)

-------

ถ้า ไฟแนน ไม่ผ่านจริง ถอนได้เงินคืนอยู่แล้ว

วิธีสุดท้าย ขายใบจอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2014, 16:05:06 โดย wannachat »

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 16:54:15 »
ผมเป็นลูกค้าตัวจริงฟอร์ดเลยครับ เคยไม่พอใจเซลเรื่องของแถมจนขอถอนจองมาแล้ว ยืนยันให้ตรงนี้ชัดๆ 100%เลยว่า

"Ford Thailand ทำตามกฎหมายโดย ไม่มีนโยบายยืดเงินจองลูกค้าไม่ว่ากรณีใด"

ในกรณีของคุณซึ่งคุณยังไม่ได้พูดอะไรออกไปเพราะต้องการหาข้อมูลก่อน

เบื้องต้นให้คุณเริ่มโดยการคุยกับเซลตรงๆไป

ต่อมา หากเกิดเหตุการณ์ที่คุณรู้สึกเหมือนจะโดนยึดเงินจอง ให้คุณทราบได้เลยว่า เซลจะแอบเก็บเงินส่วนนี้ไว้เองโดยพละการ

วิธีแก้ไขให้คุณขอสายตรงกับผู้จัดการศุนย์นั้นๆ อธิบายรายละเอียดและความประสงค์ของคุณแบบที่คอมเม้นข้างต้นแนะนำ ผมรับรองว่าเคลียร์จบที่ผู้จัดการแน่นอนครับ

เพราะผมทำมาแล้ว

ออฟไลน์ Calculas

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 16:57:46 »
ของผม บริษัทโทรมาถามจะเอารถไหม ถ้าไม่เอาไห้มารับเงินจองคืน ตอนนี้ได้คืนล่ะ อิอิ

ออฟไลน์ Zardus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 23:10:54 »
เรื่องเงินจองเนี่ย
จิงๆก็คือมัดจำล่ะครับ
ซึ่งนำไปหักกับราคาเต็มของรถเมื่อต้องชำระได้

ตามกฎหมาย ถ้าไม่เกิดการซื้อขายขึ้น สามารถขอเงินจองคืนได้ทั้งหมดครับ

เคยมีอาผม ได้รับเงินจองคืนทั้งหมด
สาเหตุ เพราะ ไม่อยากได้แล้ว จาก Volvo
อีกคน ได้คืนจาก Nissan สาเหตุว่า รอจนได้รถไม่ไหว จะรีบใช้

แต่ได้คืน 100% เต็มนะครับ
ไม่งั้นต้องขู่ฟ้องศาลเลยครับ

แต่ หากตอนจองใช้ Credit Card ก็อาจโดนหัก 3% ตามที่ Bank Charge บริษัทรถครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ