ผู้เขียน หัวข้อ: (สอบถาม) ประกันอนุมัติใบประเมิน แต่พอไปซ่อมกลับไม่ให้  (อ่าน 7334 ครั้ง)

ออฟไลน์ Blu

• Jr. Member
  • **
ตอนแรก ประทางประกันอณุมัติและได้รับใบประเมิณเรีบยร้อย ตอนที่ไปติดต่อทางศูนย์ แล้วเขาแจ้งว่าจะนัดวันซ่อมอีกที

คือไฟหน้าขูด และจะเปลียนทั้งอัน พอถึงวันเอาไปซ่อม เกิดการเปลียนแปลงที่ เขาบอกว่าลงขัดออกแทนได้ไหม ถ้าได้หรือไม่ได้จะแจ้งให้ทราบ

แต่ไมได้รับการติดต่อใดๆ ทั้งสิน จนถึงวันนี้ 14/01/2557 วันรับรถ โทรไปทางศูนย์ ( เบอร์ที่ให้ติดต่อ ) ก็ไม่มีการรับสายแต่อย่างไร

นั้นแหละครับอยากเลยทราบว่า  ในใบเครมตอนแรก เขียนจัดเจนว่าเปลียนโคมไฟหน้าทั้งอัน แล้วตอนหลังมีสิทธิเปลียนได้หรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2014, 23:18:13 โดย Blu »

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
แจ้งประกันสิครับ

แต่ปกติ ไม่แตก ไม่ได้เปลี่ยนใหม่นะครับ

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
ปกติ ถ้าไม่แตก ไม่อนุมัติในใบเคลมเปลี่ยนให้

แต่เมื่อใบเคลมบอก เปลี่ยน  ก็คงต้องเปลี่ยนตามนั้น (อย่าเชื่อช่าง ถ้าประกันก็ว่ากันก่อน) ลองเปลี่่ยนศูนย์ ใช้ใบเคลมเดิมนั่นแหละ
(หรือช่างเคลมอันใหม่ให้ แต่เก็บไว้ใช้หรือขายเอง  ส่วนเรื่องไฟก็ขูด ขัดเอาเหลือรอยนิดๆ)

แต่ถ้าในใบเคลมระบุ ศูนย์ไว้เฉพาะแล้ว
ลองบอกช่างว่า ประกันอนุมัติเปลี่ยนแล้ว ก็เปลี่ยนตามนั้นครับ   ช่างรู้ว่าเรารู้ทัน คงไม่มีปัญหา

อย่าพึ่งแจ้งประกัน จนกว่าจะจนมุม(ช่างไม่เปลี่ยนให้ ให้แค่ขูด เปลี่ยนศูนย์แล้วก็เหมือนเดิม) ไม่งั้นเดวประกันมันนึกขึ้นได้ จะแก้ไขใบเคลมเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2014, 23:35:42 โดย wannachat »

ออฟไลน์ Blu

• **
ขอบคุณครับ คือตอนนี้รถอยู่ในขันตอนการซ่อมแล้ว

ผมไม่ทราบว่า ตอนแรกทางศูนย์ ประเมินและโทรเซ็คกับทางประกันแล้วว่าได้

ผมควรจะติดต่อไปทางประกันเองใช่ไหมครับ เพราะเหมือนจะไม่ใช่

อู่ไม่ยอมเปลียนแต่เป็นฝ่ายประกันที่เปลียนครับ

แต่จริงๆแล้วเคส ก็ไม่ได้หนักขนาดต้องเปลียนจริงๆครับ

ประกันของอะไร

โตโยต้า แคร์ รึป่าว

ออฟไลน์ Blu

• **
ประกันของอะไร

โตโยต้า แคร์ รึป่าว

กรุงเทพประกันภัยครับ

ศูนย์ที่ซ่อม Toyota body ครับ

ออฟไลน์ Coat145

ถาม จขกท นิดเดียวครับ..รถที่ไฟหน้าไปขูดนี่รถในรูปโปรไฟล์ใช่ไหมครับ..ถ้าใช่ผมก็รถ่นเดียวกับท่านเเระครับ..อยากรู้ครับว่า..ราคาไฟหน้าเเคมรี่นี่ประมานเท่าไรครับ..ราคาเเรงไหมเอ้ย..ผมใช่รถ..ผมยังไม่รู้ราคาเลย 555
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Blu

• **
ถาม จขกท นิดเดียวครับ..รถที่ไฟหน้าไปขูดนี่รถในรูปโปรไฟล์ใช่ไหมครับ..ถ้าใช่ผมก็รถ่นเดียวกับท่านเเระครับ..อยากรู้ครับว่า..ราคาไฟหน้าเเคมรี่นี่ประมานเท่าไรครับ..ราคาเเรงไหมเอ้ย..ผมใช่รถ..ผมยังไม่รู้ราคาเลย 555

ข้างละ 22,800 .-  ครับ ตามราคาที่เขาเขียนไว้นะครับ ผมเลยอยากเปลี่ยนเลยไม่อยากให้มันแค่ขัด

ออฟไลน์ Coat145

ข้างละ 22,800 .-  ครับ ตามราคาที่เขาเขียนไว้นะครับ ผมเลยอยากเปลี่ยนเลยไม่อยากให้มันแค่ขัด
โอ้ว...ราคาโหดพอตัว ข้างละ 22800 ...งั้นผมทำประกันชั้น1ไปเรื่อยๆดีกว่า..บรึย~~ 5555 ปล.ขอบคุนสำหรับข้อมูลครับ..^^
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
เข้าใจว่า อู่ที่ซ่อม รับเงินจากประกันเต็มๆ เบิกค่าโคมได้ 2หมื่นกว่า แต่จะประหยัดงบโดยการ ขัดออกให้แทน ได้เงินเยอะดีไหมละ ฉะนั้นต้องบี้ กับอู่เอา เพราะเอกสารออกจากประกันเขียนชัดเจนมาแล้ว

ออฟไลน์ rutxthe

• 1992 MX-5
เหมือนผมเลย โดนชนท้ายประกันบอกว่าเปลี่ยนกันชนใหม่ครับ
พอไปถึงศูนย์ มันบอกว่า อ่อ แค่ทำสีใหม่ก็พอ เพราะไม่ได้แตกหัก
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ kbo1980

• **
ช่างคงได้ค่าแรงขัดมากกว่าค่าแรงเปลี่ยนหน่ะครับ เพราะเปลี่ยนอะไหล่ค่าอะไหล่ช่างไม่ได้คอมมิชชั่นได้แค่ค่าแรงเปลี่ยนนิดเดียว แต่ถ้าขัดเป็นงานซ่อมคงได้ค่าจ๊อบอะไรทำนองนี้รึเปล่า

ออฟไลน์ panjap

เข้าใจว่า อู่ที่ซ่อม รับเงินจากประกันเต็มๆ เบิกค่าโคมได้ 2หมื่นกว่า แต่จะประหยัดงบโดยการ ขัดออกให้แทน ได้เงินเยอะดีไหมละ ฉะนั้นต้องบี้ กับอู่เอา เพราะเอกสารออกจากประกันเขียนชัดเจนมาแล้ว

ทำแบบนั้นไม่ได้หรอกครับ ก่อนซ่อม ต้องถ่ายรูป ขณะซ่อมต้องถ่ายรูป ซ่อมเสร็จต้องถ่ายรูป ของเก่าต้องส่งคืนประกันครับ 

และไม่มีอู่ที่ไหนเบิกเงินกับประกันค่าซื้อของแบบนั้นได้หรอกครับ ประกันจะเบิกของมาให้อู่ซ่อมครับ ไม่ใช่เอาเงินมาให้อู่ไปหาซื้อของ

ออฟไลน์ Eddy5659

ทำแบบนั้นไม่ได้หรอกครับ ก่อนซ่อม ต้องถ่ายรูป ขณะซ่อมต้องถ่ายรูป ซ่อมเสร็จต้องถ่ายรูป ของเก่าต้องส่งคืนประกันครับ 
และไม่มีอู่ที่ไหนเบิกเงินกับประกันค่าซื้อของแบบนั้นได้หรอกครับ ประกันจะเบิกของมาให้อู่ซ่อมครับ ไม่ใช่เอาเงินมาให้อู่ไปหาซื้อของ

ถูกครับ

ถึงแม้ว่าตอนเคลมจะอนุมัติ แต่เวลาซ่อมก็ต้องให้ช่างประเมิณอีกรอบ และทางอู่ต้องตกลงกับประกันอีกที ว่าจะซ่อมหรือจะเปลี่ยน
รอบที่แล้วรถผมโดนเฉี่ยว ไฟหน้าขวาขูด ประกันบอกซ่อม แต่พอเอารถเข้าศูนย์ ช่างประเมิณพบรอยร้าวจึงทำเรื่องเปลี่ยน และเปลี่ยนใหม่ให้

ในทางตรงกันข้ามแมกผมขูด ตอนเครมประกันผมก็ขอเปลี่ยน เจ้าหน้าที่ก็บอกเปลี่ยน แต่พอช่างประเมิณบอกไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนแค่ซ่อม ก็แค่ซ่อมครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Blu

• **
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

แม้หลักการเป็นแบบนี้ แต่ผมว่าทางปฏิบัติต้องมีเหตุผลบางประการมากกว่าครับ หรือเล่นแร่แปรธาตุ เทคนิค ลูกเล่นเยอะแยะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2014, 16:20:07 โดย wannachat »

ออฟไลน์ roj

• **
ผมก็มีปัญหาหน่อยๆ และไม่เข้าใจศูนย์ หรือประกันในการเขียนใบเคลม
ผมใช้ประกันวิริยะ ซ่อมห้าง รถถูกชนท้าย (กลางคืน)

ประกันเขียนใบเคลมให้ 3 รายการ กันชน สเกร์ต (แตก) และฝากระโปรงท้ายปิดไม่แน่น
แต่วันรุ่งขึ้นพบว่าไฟท้ายร้าวเพิ่มเติม โทรไปสอบถามประกันว่าจะให้เขียนเพิ่มได้หรือไม่
จะด้วยความขึ้เกียจ ของคนเขียนประกันเขาบอกว่าไม่ต้องเขียนเพิ่ม ถ้าเป็นการซ่อมต่อเนื่อง

พอเอารถเข้าศูนย์ HONDA และแจ้งเขาเพิ่มว่ามีรายการเพิ่ม ไม่ได้ลงในใบเคลม คนรับเรื่อง ก็รับไว้แล้วบอกว่า
ไม่เป็นไรทำเป็นการซ่อมต่อเนื่อง ไม่ต้องเขียนก็ได้ ตกลงผมก็ไม่ได้แจ้งเพิ่ม
หลังจากทิ้งรถไว้หลายวัน พอมาวันนี้ ศูนย์ HONDA กลับโทรมาบอกว่าไฟท้ายแตกเพิ่ม เปลี่ยนให้ไม่ได้
ผมก็เลยโวยวายไปว่า อ้าวตอนเอาเข้าบอกว่าซ่อมต่อเนื่องให้ไง
เขาบอกว่าประกันไม่ให้ และให้ผมแจ้งเคลมเพิ่ม ซึ่งผมไม่ยอมบอกว่าได้คุยกับประกันแล้วเขาบอกว่าไม่ต้องเขียน

ถ้า ผมแจ้งเพิ่มกลัวว่าจะถูกเก็บค่าส่วนแรกนี่สิ เพราะผมเป็นฝ่ายถูก แต่ผิดพลาดในการลงใบเคลมไม่ดูให้ดี (ก็มันมืดมองไม่เห็น)
ตอนนี้เลยไม่รู้เอาไง โยนกันไปโยนกันมา

ผมเลย งง!
นัดรับรถอีกสองวันข้างหน้า ตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่า ศูนย์ HONDA จะเปลี่ยนไฟท้ายให้ผมหรือไม่

ออฟไลน์ BlueMan69

มันแล้วแต่ศูนย์จริง ๆ ครับ. บางศูนย์ คือเปลี่ยนอย่างเดียว บางศูนย์โป๊ว อย่างเดียว

ออฟไลน์ Blu

• **
update ครับบ วันนี้ไปรับรถมา ไฟหน้าสุดท้ายก็ขัดไม่ออกจริงๆ และต้องเปลี่ยนเหมือนเดิม

เสียเวลาที่ลูกค้า ไม่ใช่อู่เลย

ออฟไลน์ roj

• **
ของผมก็ได้เรื่องแล้วเหมือนกัน ศูนย์ HONDA น่ารักมาก
- ตกลงศูนย์เปลี่ยนไฟท้ายให้ใหม่ ผมไม่ต้องแจ้งประกันเพิ่ม
- สเกริต์ แตก(ด้านใต้ท้อง) ซ่อมทำสีใหม่
- กันชนท้าย เปลี่ยนใหม่ (หูข้างในหัก)

ผมก็มีปัญหาหน่อยๆ และไม่เข้าใจศูนย์ หรือประกันในการเขียนใบเคลม
ผมใช้ประกันวิริยะ ซ่อมห้าง รถถูกชนท้าย (กลางคืน)

ประกันเขียนใบเคลมให้ 3 รายการ กันชน สเกร์ต (แตก) และฝากระโปรงท้ายปิดไม่แน่น
แต่วันรุ่งขึ้นพบว่าไฟท้ายร้าวเพิ่มเติม โทรไปสอบถามประกันว่าจะให้เขียนเพิ่มได้หรือไม่
จะด้วยความขึ้เกียจ ของคนเขียนประกันเขาบอกว่าไม่ต้องเขียนเพิ่ม ถ้าเป็นการซ่อมต่อเนื่อง

พอเอารถเข้าศูนย์ HONDA และแจ้งเขาเพิ่มว่ามีรายการเพิ่ม ไม่ได้ลงในใบเคลม คนรับเรื่อง ก็รับไว้แล้วบอกว่า
ไม่เป็นไรทำเป็นการซ่อมต่อเนื่อง ไม่ต้องเขียนก็ได้ ตกลงผมก็ไม่ได้แจ้งเพิ่ม
หลังจากทิ้งรถไว้หลายวัน พอมาวันนี้ ศูนย์ HONDA กลับโทรมาบอกว่าไฟท้ายแตกเพิ่ม เปลี่ยนให้ไม่ได้
ผมก็เลยโวยวายไปว่า อ้าวตอนเอาเข้าบอกว่าซ่อมต่อเนื่องให้ไง
เขาบอกว่าประกันไม่ให้ และให้ผมแจ้งเคลมเพิ่ม ซึ่งผมไม่ยอมบอกว่าได้คุยกับประกันแล้วเขาบอกว่าไม่ต้องเขียน

ถ้า ผมแจ้งเพิ่มกลัวว่าจะถูกเก็บค่าส่วนแรกนี่สิ เพราะผมเป็นฝ่ายถูก แต่ผิดพลาดในการลงใบเคลมไม่ดูให้ดี (ก็มันมืดมองไม่เห็น)
ตอนนี้เลยไม่รู้เอาไง โยนกันไปโยนกันมา

ผมเลย งง!
นัดรับรถอีกสองวันข้างหน้า ตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่า ศูนย์ HONDA จะเปลี่ยนไฟท้ายให้ผมหรือไม่

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ค่าโคม 22,800
ถ้ารวมหลอด LED +ชุดควบคุม
ราคาคงทะลุ 30,000 ต่อข้างไปไกล
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^